• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Các bạn yêu mèo Ba Tư ơi...

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
hi`hi`.. ra là vậy hả em. :hmmm: .. thế các bé mặt tịt nhăn hay mặt tịt tròn tròn thì cũng vẫn là mặt tịt đúng hem, không có tên gọi nào khác để phân biệt, rùi chị hỉu rùi. hi`hi`.. :le_luoi: ... tại thấy có nhìu bé mặt tròn ủm nhìn yêu yêu mũi vẫn tịt.. còn có nhìu bé mặt tịt vào nhăn nhúm nhìn hơi ác ác .. :ngoi_xom: ..

meonho124 said:
Mấy bé này là mặt tịt mà c @@ , mặt có rãnh hay ko có rãnh nhăn hay ko nhăn mà mũi ngắn và ngang mắt đầu là mặt tịt c ơi , ng ta k phân ra loại mặt có rãnh hay mặt ko bị rãnh đâu , có chăng giá nó khác nhau 1 chút vì nhơn sắc có đứa xinh hơn thui

Mặt dollface c hiểu nhầm rồi , doll face là mũi ngắn nhỏ , hơi hếch lên mũi chút chứ ko phải mũi gẫy mũi tịt , mũi này nó dài hơn mũi tịt nhiều cơ , nó ko nằm ngang mắt và cũng ko thụt vào giữa @@ đây mới là doll face c ạ

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
hì hì... :le_luoi: .. bây giờ mình đã hỉu. :Onion09: mà công nhận giá cả của 2 loại mặt khác nhau chênh nhau nhìu ghê cơ Tr nhỉ. :la_bay: .. thằng sudo 2 hôm quên không lau mặt cho em nó. Hôm wa papa nó đè ra lau vì mình đang lu bu làm đồ ăn tối cho nhóc, thế là lau mạnh tay quá thế nào hình như xước cả mũi ... :28_002: ... hận thật .. :07:
à mà p đọc ở đâu trên mạng thấy bảo có thể cho mèo con uống sữa bột trẻ con được nhưng nên pha 1 chút xíu men tiêu hóa vào để các bé đỡ bị đau bụng. :haizz: Mà sao mèo con dễ bị "cầu trùng" quá vậy ta (kiểu như bị kiết lị ấy, 1 dạng virus.. thấy bác sĩ bảo vậy). :run: .. Bi giờ nhà người quen có nuôi mèo toàn nhờ mình đem đi bác sỹ kiêm bác sỹ hoa súng bất đắc dĩ chăm sóc các bé mèo con dùm khi các em ý có vấn đề về sức khỏe. Bữa giờ mang 2 đứa đi bác sỹ vì bị "cầu trùng" rồi. :haizz: .. Bệnh này lại còn bị lây nữa mới khổ chứ. hix.

boo09 said:
À có thể ý chị Ivy là "mặt tịt dollface" => cái từ này có thể xuất phát là từ ở chị , vì chị hay nói chuyện với mấy nhà bên này bằng tiếng Hoa và tiếng Anh thì "mặt tịt dollface" là mấy đứa mặt tịt nhưng theo kiểu dễ thương , kiểu dollface áh em . Mắt mũi thẳng hàng , mũi tịt và nhỏ , mắt to tròn như viên bi....kiểu ngây thơ...nên nói chuyện với c.Ivy chị cũng dùng như thế....hixhix sorry Ivy nhé :sadcorner: :sadcorner: nhiều khi ngôn ngữ rối rắm :sadcorner:
Vì nhiều đứa mặt tịt nhưng kiểu nhăn lên , mắt nhắm tịt , miệng hay khò khè....kiểu ấy thì chị không thích lắm . Nhưng nhiều bé rất xinh , như trong hình c.Ivy gửi và cũng như bé Lô nhà em áh .
Nên chị mới đặt thêm cái tên tiếng hoa để dễ phân biệt là "jiafei dollface" _ "mặt tịt dollface"

Sheryl

http://dodopetshop.com hàng nhập khẩu cao cấp cho
Mặt tịt gọi là peke face, phân biệt với doll face mũi dài hơn. Hiện giờ mèo 34 và exotic tiêu chuẩn đều phải là peke face (trừ chinchilla).
Còn tịt mặt nhăn mắt xẹp hay mắt tròn sẽ tính vào phần quality chứ gọi mặt tịt doll face dễ gây hiểu lầm mất.

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Cho em hỏi thăm về những bệnh thường gặp ở mèo 34 nhé.
Có phải vì mũi các bé tịt nên hay bị mắc bệnh cảm cúm khi thời tiết thay đổi không ạ? :hmmm: .. Nhất là mấy em mèo con, có thuốc bổ/ vitamins gì để giúp tăng sức đề kháng cho bệnh này không? Vì đọc trên mạng thấy các em nó cũng hay bị breathing problem/ đường hô hấp cũng vì characteristic là mặt tịt - mũi nhỏ này. Mèo bị cảm - ho, hắt xì, chảy nước mũi - có nên cho đi thú y tiêm không?

Mèo sổ giun/ sổ lãi có khác gì nhau không ạ?? Mình có thể dùng thuốc exotral là đã đủ để sổ giun& sổ lãi luôn cho mèo chưa hay phải dùng exotral để sổ giun - và 1 loại thuốc khác để sổ lãi? Nếu có thì thuốc sổ lãi tên gì để em biết đi mua về cho các bé :)

Trungocthanhtu

mình đang cần phối giống mèo ba tư nhưng mình ở vũng tàu....ko có chỗ nào có mèo 34 hết...không bít ở TPHCM có chỗ nào an toàn mà mèo 34 thuần chủng....bạn nào bít chỉ mình với..
meonho124 có ở tphcm k cho mèo mình phối giống đc k...

meonho124 said:
Đây là bé miu Ba Tư mặt tịt nhà mình, hi vọng được giao lưu với cộng đồng các bạn yêu mèo Ba Tư . :m026:
Đây cũng là toàn bộ quá trình lớn lên của bé mèo Ba Tư mặt tịt dễ thương mà mình muốn chia sẻ với các bạn

Ngày 2.2.2013 sau 63 ngày mang thai với cái bụng bầu bé tí , miu mẹ exotic 2 tuổi nhà mình ( ba tư mặt tịt lông ngắn đên từ Quảng Châu , Trung Quốc ) sinh được một bé miu con dễ thương bé là bé gái , bố bé là Mèo Ba Tư mặt tịt thuần nhập từ Thái của anh Lam persian .

Miu mẹ :

Miu Bố :

Bé miu con mới sinh ra đời 2 tiếng lông bé vừa khô :laluot_27: :

Bé được 2 ngày tuổi :laluot_31:

12 ngày tuổi ,mới mở mắt được vài hôm , sau Tết :m004:

14 ngày tuổi :belial:

18 ngày tuổi :laluot_26:

24 ngày tuổi :redface:

1 tháng tuổi :laluot_15:

1 tháng 10 ngày

1 tháng 20 ngày , với mẹ

60 ngày , 2 tháng :p :m137: ảnh này mừng sn bé có dùng PTS ghép nền hihi

Tên bé được đặt là Lô Lô . Coco ball Hiện nay bé đã được 2 tháng 3,4 ngày và nặng 1,2 kg mình cân cho bé tương đối chính xác bằng loại cân 5kg :happy: , cũng khá mập đúng không , Tuần thứ 5 và 8 bé đã được tẩy giun , dự định của mình 1,2 hôm nữa sẽ đưa bé đi tiêm phòng mũi ngừa bệnh đầu tiên .

Cùng post ảnh bé mèo Ba Tư nhà bạn , và chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc cho các bé béo mập , xinh xắn nào :happy: :m126:
FB của mình : vào kết bạn chia sẻ he http://www.facebook.com/meonho.hihi
Bạn ơi bạn có bán mèo 34 hem :xxxx

quythiensu28

xin các bạn xem giúp e nhà mình có phải là ba tư ko :3 , mắt e nó mình ngày nào cũng lau bằng nuớc muối nhưng cũng ko thể hết vết ố , bạn nào biết cách làm mờ đi ko , chứ nhìn e ý buồn cười quá :)))

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Persian Chinchilla said:
Bạn nào xem bé nhà mình có phải là Ba tư không. Bé là Persian Chinchilla.
Persian = 34

Tieu Miu

Hari Purey Cattery
Persian Chinchilla said:
Bạn nào xem bé nhà mình có phải là Ba tư không. Bé là Persian Chinchilla.
Persian là mèo 34 đó bạn :D
Pé này là mèo anh màu chinchilla silver :D
Ko phải persian chinchilla đâu, persian chinchilla là phải thế nài nà :D ( mặt tịt 34 áh )

Pé Rich nhà bạn rất là đẹp trai :xxx chúc bạn breed ra những pé mèo xinh đẹp nhaa :good_job:

Tiểu Miu said:
Persian là mèo 34 đó bạn :D
Pé này là mèo anh màu chinchilla silver :D
Ko phải persian chinchilla đâu, persian chinchilla là phải thế nài nà :D ( mặt tịt 34 áh )

Pé Rich nhà bạn rất là đẹp trai :xxx chúc bạn breed ra những pé mèo xinh đẹp nhaa :good_job:
Tớ thấy chị Sheryl có nói chinchilla là ngoại lệ ba tư không hẳn mặt tịt peke fake.
Tất nhiên ở Việt Nam, mèo ba tư theo phổ thông thì mặt phải tịt, càng tịt càng hiếm.

Đây có miêu tả và hình ảnh.

http://www.vetwest.com.au/pet-library/chinchilla

Hoặc wikipedia

Tieu Miu

Hari Purey Cattery
Persian Chinchilla said:
Tớ thấy chị Sheryl có nói chinchilla là ngoại lệ ba tư không hẳn mặt tịt peke fake.
Tất nhiên ở Việt Nam, mèo ba tư theo phổ thông thì mặt phải tịt, càng tịt càng hiếm.

Đây có miêu tả và hình ảnh.

http://www.vetwest.com.au/pet-library/chinchilla

Hoặc wikipedia
Uh mình cũng có nghe nói bọn Persian chinchilla thì mặt ko tịt = những đứa 34 bt #, nhưng ko phải là nó ko tịt và mặt nó như mèo anh. Tất nhiên, vẫn có rất nhiều những cá thể persian chinchilla mặt rất tịt, dĩ nhiên là rất mắc tiền vì qá đẹp @@.

Ng` ta hay gọi mèo chinchilla là để chỉ những pé 34 màu silver hoặc golden, chứ chinchilla ko phải là 1 cat breed. Màu chinchilla silver - golden rất khác vs mèo chinchilla mà :D.

Đó là kiến thức mà mình tìm hỉu đc, nếu có jì sai sót thì mong bạn...bỏ qa :D :good_job:

Tiểu Miu said:
Uh mình cũng có nghe nói bọn Persian chinchilla thì mặt ko tịt = những đứa 34 bt #, nhưng ko phải là nó ko tịt và mặt nó như mèo anh. Tất nhiên, vẫn có rất nhiều những cá thể persian chinchilla mặt rất tịt, dĩ nhiên là rất mắc tiền vì qá đẹp @@.

Ng` ta hay gọi mèo chinchilla là để chỉ những pé 34 màu silver hoặc golden, chứ chinchilla ko phải là 1 cat breed. Màu chinchilla silver - golden rất khác vs mèo chinchilla mà :D.

Đó là kiến thức mà mình tìm hỉu đc, nếu có jì sai sót thì mong bạn...bỏ qa :D :good_job:
Màu Chinchilla ở mèo lông dài thì trên thế giới người ta chủ yếu gọi là Persian Chinchilla hoặc Chinchilla longhair chứ ít ai gọi là Chinchilla British longhair (đương nhiên gọi vậy cũng được). Persian Chinchilla có thể xem là trường hợp ngoại lệ của mèo Ba tư vì không nhất thiết mặt phải tịt.
Có thể phân biệt dễ dàng với hình ảnh minh họa dưới đây.

Doll-Faced Persian

Flat-Faced Persian

http://www.youtube.com/watch?v=6xRaGZu4-XU
http://www.youtube.com/watch?v=tTxm_ziVCek

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Bạn @Persian Chinchilla nói không sai.

Bổ sung thông tin về mặt mũi giống chinchilla như sau:
Có 3 kiểu:

- Kiểu mặt cũ: Mũi dài, giống y như cái ảnh của bạn ở trên, đó ko phải Doll face mà là Old-Face Persian
- Kiểu classic : Hay gọi các khác là Doll-Face (Mặt búp bê), không được quá ngắn, không được quá dài, như con Rich là chuẩn
- Kiểu Peke Face: là kiểu để xác định tiêu chuẩn của ngày này.

2 kiểu Doll-Face và Old Face từ năm 1970, bên Châu Âu đã không còn được ưa chuộng ở mèo Persian.... Tất nhiên vẫn có nhiều cattery "bảo tồn" Doll-Face

Ngoài ra về lông chinchilla thì bạn nói sai hoàn toàn, bạn đang nói lẫn lộn giữa "GIỐNG MÈO" và "MÀU SẮC MÈO", một chú mèo với bộ lông đạt đến cấp độ Chinchilla là CỰC KỲ HIẾM trên thế giới, bạn có thể tìm hiểu thêm để biết sự khác nhau của smoke, shaded, chinchilla.

Một con mèo Persian màu silver hoặc Golden được gọi là mèo Chinchilla đúng (vì Chinchilla trong trường hợp này là chỉ giống mèo)
Nhưng ko có nghĩa là con mèo đó màu sắc đạt đến cấp độ Chinchilla.

leeteukie

Mọi n cho mình hỏi chút là bé nhà mình phần lông ở hai bên má dưới tai hay bị bết lại,mà cũng chỉ có mỗi chỗ đó bị bết thôi,kiểu như tóc bết ấy,dù mình vẫn hay dùng nước lau từ từ phần lông đó và dùng khăn giấy lau khô nhưng nó vẫn cứ bết như thế ko thể nào mà bông xù như những phần khác
Mọi n thường hay dùng loại dầu tắm gì cho bọn 34 để mình tham khảo vs ạ