• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cách chăm sóc mèo con mồ côi

medusar

Thấy nhiều bạn thắc mắc vấn đề này quá nên mình lập topic này
nếu bạn nhặt được hoặc mèo mẹ của bạn gặp vấn đề nên không thể nuôi mèo con đượcf

nếu là mèo bạn nhặt được thì rất khó xác định tuổi của chúng để chăm sóc. bạn có thể đối chiếu với 1 số hình sau
mèo mới sinh: mềm nhũn kêu rất bé, lông ướt dính sát vào cơ thể
.
2 đến 3 ngày chưa mở mắt, tai cụp,bụng to, lông khô nhưng mềm và chưa dựng không thể di chuyển

5 ngày

< 10 ngày bắt đầu mở mắt, tai cụp, bung to, lông dưới bụng ít hoặc không có va nhỏ hơn bàn tay người lớn. bắt đầu bò.

13 ngày: mắt mở gần hết nhưng đục, tai bắt đầu vểnh ra dùng 4 chân nâng đươc cơ thể

15 ngày bắt đâu bò khỏe, mắt mở gần hết nhưng vẫn đục.

FIST BARTH (lần tắm đầu tiên)
lấy một miếng vải hoặc khăn sạch nhúng nước ấm, vắt thật khô rồi lau người cho bé. có thể tắm bằng xà bông cho trẻ sơ sinh.
lau sạch lông của bé cho hết chất nhầy và máu của mèo mẹ. sau dó dùng một cái khăn mềm khô lau lại cho khô lông. chú ý nếu bạn không lau cẩn thận bé có thể bị kiến cắn.
không tắm lần 2 cho đến khi bé đc 1,5 tháng trở lên.

KEEP WARM (giữ ấm)
nếu bé chỉ có 1 mình: lấy một cái khăn sạch làm ấm khăn ( bằng cách là qua hoặc nhét vào trong người mình một lúc cho ấm ) quấn ủ cho bé nhớ đừng quấn quá chặt
nếu 2 bé trở lên thì làm ấm khăn để lót ổ cho các bé nằm.
mùa hè thì có thể không cần nhưng mùa đông và mùa thu thì việc giữ ấm rất quan trọng. có thể dùng bóng đèn hoặc chính thân nhiệt của mình để ủ ấm cho các bé.

NEST (ổ)
có thể dùng thùng cacton hoặc khăy chậu gì cũng được nên để ở chỗ ít ánh sáng nhưng tương đối thoáng khí. nên để trong ổ 1 con thú nhồi bông.
khăn lót ổ phải sạch, nên dùng màu trắng để dễ nhìn ra vấn đề.2 dến 3 ngày thay một lần. mùa đông có thể đặt sưởi điện dưới 2 tấm lót. (mình thì cho nước nong tầm 70 độ vào chai rồi đặt xuống dưới tấm lót)

FEEDING (cho ăn)
mèo con dưới 4 tuần nên cho ăn sữa hoàn toàn
Sữa dê là tốt nhất nếu không có thể dùng sữa bột cho trẻ em từ 0 đến 6 tháng tuổi (mình mua loại của vinamilk 80k/1. mua 1 bình 4 bé mèo uống cả tháng lun)pha theo tỷ lệ 30ml nước(70 c)với 1 thìa sữa gạt bằng.
không nên dùng sữa cho trẻ 1 tuổi trở lên vì lúc này sữa có lượng đạm tương đối cao các bé không tiêu hóa đc

TUYỆT ĐỐI không cho bé uống sữa bò. sữa bò dễ gây tiêu chảy cho bé. (ghi chú: sữa ông thọ và sữa cô gái hà lan và hầu hết các sp sữa tươi trên thị trường đều là sữa bò nên tốt nhấ là các bạn nên cho các bé uống sữa cho trẻ sơ sinh)

mèo con bú >8 lần 1 ngày tức là tối thiểu 4h 1 lần. bạn có thể cho bé bú bằng bình thuốc nhỏ mắt hoặc ống hút mũi cho trẻ con.
sau 15 ngày tuổi có thể giảm số lần bú xuống 6 lần/ ngày

DRINK (uống)
mèo con cần 1 lượng muối khoáng nên bạn cần pha sẵn 250ml với 1 thìa cafe (không có ngọn đâu nhé) muối ăn
mỗi một ngày 1 bé mèo chỉ cần 2 đến 3 giọt là đủ có thể cho bất cứ lúc nào

PEE & POO
mèo con đăng ăn sữa thì 5 ngày đến 1 tuần mới ị một lần. phân thành cục màu vàng nâu thì là bình thuòng. còn nếu phân loãng và màu vàng thì là bé bị tiêu chảy.
số lần tè của bé bằng với số lần bú. nhưng bé không thể tự tè.hầu hết mọi người không biết điều này. nhưng nếu bé không được giúp đi tè thì thật là kinh khủng. nếu muốn bé tè bf ạn chỉ cần dùng một miếng vải sạch hoặc giấy vs nhẹ nhàng chà vào chỗ xxx của bé, bé sẽ tè ngay. bạn lau cho đến khi bé ngừng tè là được.
phải rửa tay mình sạch sẽ trước khi cho bé bú tiếp.
bạn buộc phải làm việc này cho đến khi bé có thể tự tè.

Khi cac bé >10 ngày tuổi sẽ bắt đầu làm quen với ánh sáng và môi trường xung quanh. mở mắt và bò lung tung
> 15 ngày tuổi nên cho cac bé tắm nắng ít nhất 5' mỗi ngày

nếu các bé đc đáp ứng đủ các nhu cầu các bé sẽ ôm nhau ngủ trong ổ rất ngoan.( chỉ kêu 1 chút xong là ngủ ngay) nếu các bé vào ổ rồi mà vẫn kêu liên tục thì bạn phải kiểm tra một số vấn đề sau:
_ có bé nào đó trong đàn bị quên không được cho ăn.
_ lót ổ bị ẩm, hoặc quá bẩn (thường là vì lý do nay)
_ bé bị tiêu chảy
_ trời sắp mưa mà không thấy mẹ đâu
_ các bé bị quá lạnh hoặc quá nóng(nên điều chỉnh lại lót ổ hoăc đèn sưởi)
_ bé bị kiến cắn
CHÚC CÁC BẠN CHĂM CÁC BÉ THẬT KHỎE MẠNH.

3 tuần tuổi: đi đứng ngon lành, biết đùa bạn hoặc những bạn mèo khác. số lần bú giảm xuống 5 lần/ngày

lúc này tùy vào sức khỏe của bé bạn có thể bắt đầu cái sữa cho bé được rồi.
thực phẩm khi cai sữa nên là thực phẩm mềm đóng hộp hoặc thức ăn khô trộn với nước ấm nghiền nát, cháo hoặc suop. tùy vào loại thức ăn mà bạn muốn sau khi trưởng thành sẽ là thức ăn chính của bé.
ví dụ: bạn muốn bé ăn cơm thì cai sữa bằng cháo, muốn bé ăn tp khô thì cai bằng thực phẩm khô nghiền với nước (mình toàn cho vào máy say sinh tố say nhuyễn với sữa) nếu muốn bé ăn được nhiều thứ thì thường xuyên đổi bữa cho bé.
ngày đầu cai sữa bạn nên bớt lại 1/3 khẩu phần sữa của bé trong một bữa (tùy bạn chọn bữa nào trong ngày cũng được)
bạn dùng ngón tay mình (nhớ rửa tay) quệt vào thức ăn đã chuẩn bị sẵn (để t/ă ấm nhé đừng nguội) rồi cho bé mút ngón tay mình.
chỉ cần cho 1 vài miếng là đủ. nếu bé không mút thì không được ép bé. để bữa khác thử lại.
bé ăn thì chắc chắn bé sẽ ị. bạn nên kích thích bé ị và tè vào WC mà bạn chuẩn bị sẵn
chú ý: khi bé mới tập ăn t/ă rắn bé sẽ rất dễ bị tiêu chảy, bạn nên chuẩn bị sẵn thuốc trị tiêu chảy ở nhà.
mỗi ngày một chút như thế bạn thay dần các bữa sữa của bé trong ngày chỉ giữ lại 1 bữa sữa.

4 tuần tuổi: chạy như điên, nghịch như quỷ.

lúc này mắt các bé sẽ trong dần lên và chuyển sang màu mắt thực sự của mình (quá trình này diễn ra trong 1 tháng lận)
vẫn giữ lại 1 bữa sữa và cho bé ăn 3 bữa t/ă. nhưng không phải mớm nữa mà để vào bát cho bé tự tập ăn.
chế biến thức ăn đặc dần để cho dạ dày của bé quen. không nên đột ngột thay bằng thức ăn cứng.
và nhớ cho bé uống nước. cũng để vào bát cho bé tự uống
lúc bé bắt đầu biết đùa nghịch với bạn hoặc với các bé khác cũng là lúc bé học tập để trở thành... 1 con mèo.
nếu bạn không có con mèo lớn nào trong nhà thì chính bạn phải trở thành mèo mẹ.
nếu bé không ăn uống trên đĩa bạn phải ăn trước cho bé thấy. (TT.TT một lần bị mama bắt gặp đang chổng mông lên để...liếm nước)
khi bạn đi đâu về mà bé lao vào bạn, bạn phải cúi thấp xuống cọ trán, má của mình vào đầu bé.
bạn phải cào móng của mình vào cột cào móng, tắm nắng cùng bé.
mua đồ chơi về để chơi với bé. nhất là những đồ chơi tạo cho bé kỹ năng săn bắt.
tập cho bé WC đúng chỗ.
Một bé mèo khỏe mạnh là một bé mèo nghịch ngợm

5 tuần tuổi: nếu bạn mặc quần jean thì ôi thôi rồi... bị thay thế cây cau ngay.

lúc này bé tương đối khỏe và chỉ ăn 3 bữa một ngày vẫn là t/ă mềm. tuy nhiên bạn vẫn nên cho bé uống thêm 1 bữa sữa để đảm bảo dinh dưỡng cho bé.
vẫn là thời gian để bạn dạy bé và chơi "đồ hàng" với bé.
dạy bé cach chôn *** của mình.

6 tuần tuổi
lúc này bé sẽ có thể ăn t/ă cứng hoàn toàn. bạn nên giữ bữa sữa cuối cùng cho đến khi bé được 8 đến 10 tuần.

khi bé 8 tuần tuổi là lúc bạn nên đưa bé đến thú y để khám tổng quát và tiêm phòng. lúc này các bé đã sẵn sàng để về nhà mới.

CHÚ Ý:
nếu bé của bạn 3 tuần nhưng sức khỏe yếu thì nên cai sữa lùi lài 1 tuần
và một điều nữa cực kỳ quan trọng đó là:
TÌNH YÊU CỦA BẠN
dù bé ở tầm nào bạn cũng nên thường xuyên ôm bé, vuốt ve bé, chải lông cho bé, thì thầm với bé( dù bé điếc bé vẫn cảm nhận được) hôn bé để bé cảm nhận hơi thở của bạn.

BEST WHISHER FOR OUR KITTENS

Tuyết Viên

Administrator
Staff member
Administrator
Thanks em vì bài viết hữu ích này nhé!

medusar

Hihi tại mình mắc cái bệnh hay nhặt động vật lang thang. may được cái là mình đọc được các tài liệu nước ngoài nên cũng không bị làm mò. topic này là kinh nghiệm thực tế của mình áp dung theo các tài liệu lấy trên các trang web thú y của Mỹ. mình từng có kinh nghiệm chăm sóc chó con, chuột con, mèo con, thỏ con và... gà con. nếu bạn nào gặp khó khăn trong vấn đề này cứ pm cho mình.

audy224

YTC Developer
medusar ơi , có chia sẻ cách chăm sóc mèo con trên 15 ngày tuổi được không. Hiện mình đang chăm sóc 1 bé mèo mới được 5 tuần tuổi ... muốn tìm hiểu thêm để chăm sóc bé cho chu đáo. cảm ơn bạn nhiều naz

medusar

bạn nên cho bé ăn t/ă mềm và cho uống thêm sữa. bạn nhận nuôi hơi bị sớm. thời điểm nhận nuôi mèo con tốt nhất là vào tầm 3 tháng tuổi vì tầm nạy bé mới học đủ những kỹ năng từ mèo mẹ.

audy224

YTC Developer
Cảm ơn những chia sẻ của bạn ! mình cũng biết là vậy là hơi sớm nhưng nhà chủ bé bận quá nên bảo mình đón bé về sớm ...Nhà bạn mình cũng có 1 con mèo vừa mới đẻ được hơn 3 tuần , liệu mình cho bé sang đây bú thêm có được ko bạn . mà bé của mình con bé thể liệu có nên dạy bé cách đi vệ sinh trên bồn cầu luôn ko?

medusar

được bạn ah. có j thắc mắc bạn cứ pm mình qua số 0917419658 nhé. bạn không nên dạy bé đi vs trên bồn cầu cho đến khi bé được >7 tháng tuổi và chiều dài thân hình bé xấp xỉ chiều cao từ đáy đến miệng bồn cầu. rất nhiều trường hợp mèo con bị ngã vào bồn cầu bị chết đuối hoặc nhiễm viêm phổi do ngâm nước trong bồn vì không leo lên được.

liberu

T.Viên Năng Động
Cám ơn bạn vì bài viết hữu ích, mèo nhà mình 2 tháng trước sinh xong cũng không có sữa, mình đã không để ý nên bị mất 2 bé. Đến lúc phát hiện ra, chăm ngày chăm đêm cũng chỉ được 4-5 bữa sữa 1 ngày thôi, vì mình phải đi làm cả ngày đã rất mệt.. May mà các bé mèo còn lại nhà mình đều đã khỏe mạnh và giờ đã chuẩn bị tách đàn rồi.

Hôm nay chủ mới đến đón 1 em 8 tuần tuổi nhưng về nhà mới nó kêu suốt, không chịu ăn uống gì cả, thương em ý quá, chẳng nhẽ lại sang đón bé về :(
Mèo con 45 ngày tuổi, đã ăn cơm, ăn hạt và đi vệ sinh đúng chỗ mà cho người ta bắt về thì có sớm quá không bạn nhỉ? Hiện tại bé vẫn đang bú mẹ, kết hợp với ăn cơm + ăn hạt FIT36

medusar

45 ngày vẫn là hơi sớm bạn ạ. nhất là mèo con được sồng với mẹ. nó nhớ mẹ kêu là phải rồi. để tầm 80 đến 90 ngày tuổi là tốt nhất. vì luc này tính độc lập của mèo con mới hình thành ít nhớ mẹ và thích nghi với môi trường mới nhanh hơn.

shinbe

hu hu giá mà được đọc bài này sớm hơn. Trước mình nuôi 1 mèo mẹ đẻ 3 mèo con, đẻ xong 2 ngày mèo mẹ mất vì hình như bị hậu sản (co giật, bỏ ăn, ko cho con bú). Hồi đó mình cũng mới nuôi mèo chưa có kinh nghiệm nên ko biết cho đi khám. Còn 3 bé mèo con mình cũng đổ nước nóng vào chai lót dưới ổ rồi phủ vải lên rất ấm áp. Hàng ngày cho các bé uống sữa ông Thọ pha loãng :) Được 2,3 ngày đầu các bé rất bụ bẫm đáng iu nhưng sau đó bị tiêu chảy rồi ra đi hết :head_hot: Thương ơi là thường hu hu

medusar

sữa ông thọ cũng là sản phẩm từ sữa bò đặc biệt nhiều đường. cho các bé uống rất nguy hiểm.

shinbe

mình đâu có bít hu hu :head_hot: mỗi lần nhớ lại mình thấy buồn lắm :)

audy224

YTC Developer
được bạn ah. có j thắc mắc bạn cứ pm mình qua số 0917419658 nhé. bạn không nên dạy bé đi vs trên bồn cầu cho đến khi bé được >7 tháng tuổi và chiều dài thân hình bé xấp xỉ chiều cao từ đáy đến miệng bồn cầu. rất nhiều trường hợp mèo con bị ngã vào bồn cầu bị chết đuối hoặc nhiễm viêm phổi do ngâm nước trong bồn vì không leo lên được.

thank bạn nhiều ... quả là những kinh nghiệm vô cũng có ích. Nếu trong có quá trình nuôi cho vấn đề gì mình sẽ liên lạc với bạn ( làm phiền bạn chút vậy ).

audy224

YTC Developer
sữa ông thọ cũng là sản phẩm từ sữa bò đặc biệt nhiều đường. cho các bé uống rất nguy hiểm.

thế nếu dùng sữa ngoài thì nên cho bé uống loại nào hả bạn.

medusar

thế nếu dùng sữa ngoài thì nên cho bé uống loại nào hả bạn.

nên dùng sữa cho trẻ từ 0 đến 6 tháng tuổi. hãng nào cũng được bạn ah.

LazyKitten

Bạn ơi, hiện nay mình đang nuôi bộ 1 bé mèo con từ lúc bé 3 ngày tuổi do mèo mẹ bị viêm phổi nên mất sữa và bỏ con không chăm. Mình cho bé ăn 2 tiếng 1 lần và kích thích cho bé đi vệ sinh ( xoa hậu môn ). Hiện nay bé được tròn 4 tuần tuổi rồi. Nhưng vấn đề tiêu hóa của bé rất không ổn định. Hai ngày đầu ăn bộ, mình cho ăn sữa Ensure nhưng thấy bé bị đi ngoài ( đi lỏng nước, màu vàng). Nên mình đổi sang sữa Hipp cho trẻ từ 0-6 tháng tuổi thì ngừng không đi ngoài nữa, cũng không thấy đi nặng trong 2 ngày. Sang ngày sau thì bé đi nặng, ngày 6 lần, phân sệt như cháo loãng, màu nâu. Sau hôm đấy thì liền 6 ngày bé không đi nặng nữa. Ngày thứ 6 mình đổi sữa cho bé sang sữa Dielac, cho bé uống men tiêu hóa trong 1 ngày rưỡi (3 lần) và dùng nhiều cách để kích thích bé đi nặng như xoa hâu môn bằng mật ong, rồi dùng xà phòng vót nhỏ nhúng nước nóng thụt hậu môn cho bé nhưng bé không đi. Sang đến ngày thứ 7 thì bé bắt đầu đi nặng. Do lúc đấy mình có việc nên gửi bạn mình chăm sóc nên mình cũng không được nhìn rõ phân bé lúc đấy ntn , bạn mình miêu tả thì phân bé sệt đặc, màu vàng, ra được tầm bằng đầu ngón tay. Sau đấy thì bé bắt đầu đi vệ sinh đều 2-3 lần 1 ngày, phân cháo loãng, màu vàng cam như nghệ. Được 6 ngày thì bé lại bắt đầu không đi nặng nữa. Đến hôm nay đã là 8 hôm bé không đi, mình đã thử cho uống men tiêu hóa 1 lần, đổi sang sữa KMR ( sữa dành cho mèo con của PetAg), cũng thử thụt cho bé bằng xà phòng nhưng bé vẫn chưa đi. Mình không biết bé có bị táo không vì bé vẫn chỉ biết bò nâng được người khỏi đất, chưa tự ăn, tự đi vệ sinh được nên không thể nhận biết qua biểu hiện bé rặn ị. Tuy bé 4 tuần tuổi nhưng rất còi, không bằng được bàn tay, chỉ bằng mèo 10 ngày tuổi. Bé nặng chưa đến 2 lạng, xương sườn và cột sống nhơ ra, bây giờ còn đang bị nấm rụng hết lông, da nhăn nheo.
Mình chưa bao giờ nuôi mèo đẻ nên cũng không có kinh nghiệm gì với mèo con. Mình không biết mèo con đi nặng như thế nào là bình thường. Bạn có thể cho mình lời khuyên được không.
p/s: bé đi tiểu đều, sau mỗi lần bú đều đi tiểu đều, nước tiểu trong không màu, nhưng mấy hôm nay thì có vẻ vàng hơn. Bắt đầu từ 16 ngày tuổi mình cho bé tắm nắng trung bình 1 tiếng 1 ngày ( không ra hẳn tia nắng mà cho nằm cạnh cửa sổ có ánh nắng chiếu vào)

medusar

bạn ah. lỗi đầu tiên của bạn là thay đổi thức ăn liên tục như thế sẽ phá hỏng đường tiêu hóa của bé. bé không thích nghi đước thì chắc chắn sẽ bị tiêu chảy. nếu bạn đổi sang sữa cho trẻ em mà bé không tiêu chảy nữa thì bạn nên tiếp tục cho bé uống. dưới 1 tháng tuổi thì khoảng 6 đến 7 ngày bé đi ị 1 lần phân có màu nghệ vón thành cục mềm tầm 1 đốt ngón tay là chuẩn nhất.
cho bé uống men tiêu hóa là việc hoàn toàn không cần thiết. bé là mèo, không phải là người.
nghiêm cấm thụt cho bé như thế nhé trừ phi bạn là bác sĩ thú y vì nếu không cẩn thận bé có thể nhiễm trùng đường ruột đấy là còn chưa kể tạo nên sự đau đớn cho bé và gây ra streess.
và 1 tuần ị 1 lần thì chắc chắn không phải táo bón.
mèo con dưới 1,5 tháng chỉ được tắm nắng từ 5 đến 15' mà thôi. nếu không bé sẽ bị cảm nóng.

với cân nặng của bé như vậy thì chắc chắn là bé bị suy dinh dưỡng. bạn có thể kể cho mình cách bạn cho bé bú được không.
việc cần là bây giờ là tiếp tục cho bé uống sữa chưa cho tập ăn vội.
bạn hãy đọc bài viết của mình và bắt đầu chăm sóc như bé mới được 2 tuần tuổi.

tớ sẽ cầu nguyện cho bé của bạn thật nhiều