• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

có nên nhốt cún trong nhà

vivian-_-

mình mới nuôi cún lần đầu nên chưa có kinh nghiệm nên nhờ các bạn tư vấn giúp
mình mới mua cún về được 1 tháng, lúc mới về sức khẻo bé chưa ổn định nên đi phân lỏng màu vàng, sau thời gian chăm sóc thì phân đã cứng và có màu đậm.khu vực nhà mình cũng an ninh nên mình hay thả cún ra cho chơi với chó hàng xóm(là cún con).nhưng gần đây bé hay đi vệ sinh bậy ở xa nhà làm mình không phát hiện kịp để dọn (vì mình đi làm suốt khi về thấy thì mới dọn được) nên mình đã dặn người nhà nhốt bé lại trong nhà khi thả ra thì coi chừng,buổi sáng thả bé ra khi nhốt vào mình cũng xem quanh để dọn dẹp nhưng vẫn bị hàng xóm máng vốn vì không chịu hốt phân trong khi chỗ đó có 2 chú cún mà mỗi lần về mình đều phải hốt 2 đống vì chủ chó hàng xóm cho rằng phân cún màu vàng là của chó mình.việc dọn phân chó khi nó đi ngoài nhà thì không nói làm gì nhưng đã dọn còn bị nói thì làm mình hơi khó chịu vì mình và hàng xóm đều nuôi nên không muốn vì chuyện này mà gây gỗ nên mình có ý định nhốt chó trong sân nhà không thả ra nửa mà chỉ dắt đi dạo vào buổi tối thì có nên không? làm vậy có ảnh hưởng gì đến sức khỏe của chó không?

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Mình thấy bạn định làm vậy là chuẩn rồi đấy, xích cún bằng dây mỏng, nhẹ và dài một chút để cún đi tung tăng được trong sân & mỗi ngày cho cún ra ngoài vào buổi tối để đi dạo với bạn thì rất là ok. : )

Ngoại trừ một số loài chó năng vận động chạy nhảy suốt ngày, còn lại thì nằm chơi và đi loanh quanh là được rồi :D