• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

CỨu chó bị nôn ói, bỏ ăn, gầy đi trông thấy, sau đó là đi phân lỏng toàn máu và die

Status
Không mở trả lời sau này.

kh0c

Member
Trước hết mình xin nói trước:
1. Mình ko phải là bác sĩ thú y hay gì cả, chỉ là 1 người yêu chó mèo thui, vậy nên cách mình nói ko có 1 cơ sở khoa học nào cả, hoàn toàn dựa trên kinh nghiệm thui.
2. CHỉ nên áp dụng ở những nơi ko có bác sĩ thú y, và gần như hết cách cứu chữa, cún chỉ nằm chờ chết. KHÔNG ÁP DỤNG nếu vẫn còn cách khác tối ưu hơn.

Nhà mình đã chết 4 e cún vì các triệu chứng y hệt như nhau: Đang rất khỏe mạnh, đột nhiên bỏ ăn, nôn mửa, mệt mỏi, cuối cùng là đi ị ra phân lỏng, có máu đỏ thẫm và rất hôi.

Các bé cún khi nôn và bỏ ăn đến ngày thứ 2 mình đều đem đi bác sĩ tiêm, bác sĩ bảo không cho ăn và không cho uống nước để ko nôn và ko đi ngoài nũa, nhưng cuối cùng cả 4 bé đều ra đi khi đã gầy rộp.

Bé cún thứ 5 mình đang nuôi, nặng 5kg, bé cũng bỏ ăn và nôn mửa, mình quyết định không đem ra bsty nữa mà tự chữa. Mình gọi điện cầu cứu đến rất nhiều số phone trên forum nhưng đều ko có kết quẢ, hoặc là ở xa nên các pro ko thể chuẩn đoán được, hoặc là bảo dính care, khả năng tèo đến 99%.

Bất đắc dĩ mình tự chữa theo cách của riêng mình với tâm niệm: đằng nào cũng chết, còn nước còn tát.

Khi điều trị các bạn chú ý: đeo gang tay, xích chó 1 chỗ để theo dõi, tốt nhất nên dùng nước đun sôi để nguội để pha thuốc.

Dùng kim tiêm (đã bỏ kim) để bơm thuốc vào miệng, sau mỗi lần uống thuốc nhớ vệ sinh sạch sẽ.

Cún nôn ra phải vệ sinh sạch sẽ ngay và nhốt ra chỗ khác.

Bé cún nhà mình nhịn ăn và nôn liên tục 1 ngày.

đến ngày thứ 2 mình đi mua thuốc chống nôn của người, loại viên, trong vỉ 10 viên, mỗi viên bé xíu ấy.

Nghiền nhỏ ra, lấy 1/2 của 1 viên hòa nước, bơm vào miệng cún, giữ chặt đến khi nuốt thì thôi.

Đợi 15 phút sau, hòa 1/2 gói kháng sinh vào nước, bành mồm ra bơm vào, giữ cho nuốt.

khi uống cả 2 loại cún sùi bọt mép ghê lắm. Kệ nó.

Ko cho ăn gì hết. Đến tối lại làm tiếp như thế.

Sau khi cho uống kháng sinh, đập 1 quả trứng gà, ngoáy đều lên, đổ vào miệng cún, khi nào nuốt thì thôi.

Ngoài ra, mình còn chắt nước cơm, cho 1 tí tẹo đường, vài hạt thui, rùi bơm vào miệng cún, khoảng 1 xi lanh to là đc.

Nếu cún ko nôn nữa thì dừng cho uống chống nôn.

Mình điều trị 2 ngày liên tục như thế, đến sáng ngày thứ 3 nhìn cún có vẻ nhanh nhẹn hơn nên mình để trứng cho cún tự ăn, và cún đã tự ăn được. Và hôm nay ngày thứ 4 thì cún đã tự ăn cơm và sủa rất ghê, giật xích ầm ầm.

Tiếp tục cho uống kháng sinh đủ 5 ngày thì thôi.

Chưa dám khẳng định là khỏi nhưng như thế là đã tốt lắm rồi, còn hơn để cún nằm chờ chết.

Cuối cùng các bạn nhớ đeo gang tay, sau khi cho cún uống thuốc nhớ vệ sinh tay chân sạch sẽ.

whydoyou

Member
Chúc mừng bạn ! Nếu bạn có ý định nuôi thêm chó vui lòng vệ sinh khu vực bạn ở nhé, mầm bệnh lưu rất lâu, có khi gần cả năm, đó là nguyên nhân khiến chó bạn nuôi đều mắc bệnh. Mình nghĩ là care

zo_zach_zoc

mình cũng thêm một cách chữa bệnh từ kinh nghiệm như sau ( mình đã nuôi 6, 7 lứa chó con và chết cũng vô số toàn bị tiêu chảy nên đúc rút được kinh nghiệm, từ hồi chữa theo cách ấy các em đều khỏi )
----Nếu bệnh nhẹ ( mới phát hiện nôn lần đầu, cường độ chưa nhiều)
thứ 1: xích chó ở 1 nơi sạch sẽ
thứ 2: cho uống thuốc gói hoặc thuốc nhỏ, các bạn ra tiệm thuốc thú y mà mua,
cho chó ăn cháo và vẫn đơn thuốc như vậy, nếu chó vẫn nôn chuyển sang cách dưới
------Nếu bệnh nặng:( nôn nhiều lần, đi ỉa phân đen, chữa theo cách trên mà vẫn chưa đỡ)
thứ 1: xích chó
thứ 2: không cho ăn, không cho uống
thứ 3: mua thuốc kháng sinh và thuốc bổ về tiêm
thứ 4: khi thấy chó không nôn nữa lập tức cho uống nước trở lại và bơm cháo trong ngày đầu, nhớ bơm ít một thôi, sang ngày hôm sau thấy chó tươi tỉnh là có thể cho ăn cơm thịt được rồi
chừng 1 ngày sau đã thây đỡ rồi, nếu nặng thì 2 ngày
------Mình lý giải vì sau không cho ăn và uống nước:
Nhiều bạn cứ sợ chó không ăn không uống sẽ chết đói và khát nhưng theo mình thì trong thuốc bổ đã có đủ chất và nước để chó đủ cầm cự qua bệnh
còn bản chất của bệnh này là chó bị chảy máu đường ruột nên khi cho ăn và uống và cơ thể không thể nào tiêu hóa được nên có cơ chế đẩy thức ăn ra khiến cho chó dù uống nước hay ăn đều có triệu chứng nôn ngay sau đấy. và chính vì việc nôn quá nhiều sẽ khiến chó mất nước và mệt lử nhanh hơn, đường ruột càng bị chảy máu và không còn chút sức lực nào nữa ---> dẫn đến chó chết
khi chữa theo cách này các bạn có thể rất thương các em vì không được ăn uống gì, nhưng cường độ nôn sẽ ít hơn, dần dần các em sẽ không nôn nữa và hồi phục rất nhanh
chúc các em luôn khỏe mạnh :gongxi-1:

phamquynhnhu

chào các bạn . con cún nhà mình nó bị bỏ ăn từ 2 ngày nay nhưng mình có cho cún đi bác sĩ thú y tiêm 3 mũi thuốc nhưng sao nó vẫn cứ ói . lúc chưa tiêm thuốc thấy nó khỏe hơn lúc tiêm thuốc , đi tiêm thuốc về vẫn ói và đi ỉa ra màu vàng của thuốc . bac sĩ nói dẫn cún đi tiêm 3 lần mới đủ lượng . sao mình thấy lo quá ah .các bạn giúp mình cách trị bệnh với . nếu k nó chết mất mình quý và thương nó lắm huhuhuhu

mebong159

Hjx! con cún của bạn bị đường ruột rồi đấy! bạn mang nó đi tiêm kháng sinh, về đừng cho nó ăn gì mà chỉ cho uống nước đường thôi nhé!

holehola

Đồng lát chính hịu
Giúp mình với hôm nay cún nhà mình bị nôn và đi ra phân lỏng, hôm qua mình cho nó ăn hơi nhiều thịt và nó ăn cả một ít cá nữa. Nó còn bỏ ăn, cho gì nó cũng không ăn. Nhưng vẫn chạy nhảy nghịch ngợm như thường. Các bạn cho mình hỏi nó bị bệnh gì và chữa như thế nào. Nó mà bị Care hay gì thì mình lo lắm. Thanks! :Onion09: :Onion09: :Onion09:

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
holehola said:
Giúp mình với hôm nay cún nhà mình bị nôn và đi ra phân lỏng, hôm qua mình cho nó ăn hơi nhiều thịt và nó ăn cả một ít cá nữa. Nó còn bỏ ăn, cho gì nó cũng không ăn. Nhưng vẫn chạy nhảy nghịch ngợm như thường. Các bạn cho mình hỏi nó bị bệnh gì và chữa như thế nào. Nó mà bị Care hay gì thì mình lo lắm. Thanks! :Onion09: :Onion09: :Onion09:
Bé còn gì ngoài những triệu chứng trên ko b...Mà phân có tanh ko thế?
Có 2 trường hợp có thể xảy ra: 1 bé bị care thật và 2 là nhẹ hơn,chỉ bị rối loạn tiêu hóa...
Care thì trên 4rum vừa mới có 1 bài đăng hum qua r nên m ko nói tới nữa,b có thể cho bé ăn lòng đỏ trứng gà CN như trên và đi khám bs,may ra bé còn cứu đc...
Còn rối loạn tiêu hóa- Đơn giản đổi lại lịch ăn ún của bé,ngày ăn 3 bữa cơm thịt trộn kèm rau hoặc thay thịt = cá róc xương,tùy...Ko cho ăn linh tinh,kèm thêm ún nước đg và cx có thể cho ăn lòng đỏ trứng lun,nhớ là phải ăn ún điều độ,3 ngày sau sẽ khỏi (Có thể sớm hơn)
p/s:À,còn thêm vụ cảm nữa cx giống rối loạn nhé,chữa lâu hơn tý ^^
Chúc bé mau khỏe...

linkpampy

mọi người có ai cứu cún nhà e với...2 đứa nhà e được khỏag 4 5 thág rồi...hôm qua 1 đứa đã chết vì bệnh y như trên
còn đứa còn lại e đã tiêm thuốc được 2 hôm và không cho ăn uống gì
nhưg em nó càng ngày càng yếu, e lo quá, mọi người giúp e gấp gấp với!

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
linkpampy said:
mọi người có ai cứu cún nhà e với...2 đứa nhà e được khỏag 4 5 thág rồi...hôm qua 1 đứa đã chết vì bệnh y như trên
còn đứa còn lại e đã tiêm thuốc được 2 hôm và không cho ăn uống gì
nhưg em nó càng ngày càng yếu, e lo quá, mọi người giúp e gấp gấp với!
Sao b cho bé tiêm thuốc muộn vậy...Tiêm xong có nhìu sự cố lắm đấy,cơ thể bé ko nhận thuốc thì khổ?
Bé bị như trên hay thế nào b?

ca_con

mấy bạn ơi , cho mình hỏi Mina nhà mình gần 1 tuần nay ăn rất ít ,mấy món nó thích cũng không thèm ăn , không ăn nhìu như mọi khi nữa , gia đình mình lo lắm , chỉ là bỏ ăn thôi ngoài ra không có bị tiêu chảy hay ói gì hết :( vậy là bị gì hả các bạn

holehola

Đồng lát chính hịu
"Sau khi cho uống kháng sinh, đập 1 quả trứng gà, ngoáy đều lên, đổ vào miệng cún, khi nào nuốt thì thôi."
Bạn ơi cho cún ăn trứng sống luôn hả pạn? Ăn sống thì có bị làm sao không??? Giờ cún nhà mình nó không ăn uống gì, chỉ nằm một chỗ, không sủa nổi, và nôn nhiều lắm. hôm qua mình cho đi truyền và tiêm, rồi sau đó thì bé nôn ra một con gì đen nhỏ như sợi chỉ. Giờ mình lo lắm, cứu nó thế nào đây, có nên cho uống thuốc chống nôn không nhỉ? Giờ nó không ăn gì thì phải làm thế nào đây??

meodien8x

trc tiên mình nói 1 số sai lầm của bạn khi chữa chó: khi chó đã nôn nên ko cho chó ăn (nhất là ăn trứng,ăn đồ tanh) uống nước, uống thuốc, uống sữa
khi nào bạn thấy gương mũi ammr ướt ,và thử phản xa an uongs bàng cách cho tử an thịt xem, nều em cún ăn được thit tiên lượng tốt và có khả nang khỏi bệnh
ssau kjhi khỏi thì phải thương xuyen cho uongs men tieu hóa va uồng smecta đẻ tạo khuân phan tốt hơn
trong trường hợp mà chó đã ko nôn nữa thì chỉ nên cho uống nước đường gluose, men tiêu hoa, smecta, thuốc cầm tiêu chảy của ng
Bệnh mà cậu hỏi là 1 trog só các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm của chó, và tỷ lệ chết rất cao có thể lên đến 70%
Bệnh này là Parvovirus: triệu chứng là mệt mỏi ủ rũ, nôn rất nhiều, bỏ ăn, phân lúc đầu lỏng, về sau phan có lẫn máu, mùi tanh như ruottj cá mè phơi nắng,và có thể ỉa ra cả giun nữa.
Phác đồ điều trị
nguyên tắc là bù nước và chất điện giải, cắt nôn, cầm máu và tăng sức đề kháng
truyền vào tĩnh mạch dung dịch Ringerlacta , dung dịch glucose 5%
tiêm truyền vitaminc( tang sđk), Viatmin k( cầm máu)
cát nôn bằng : Atropin sulfat 0,1%
khàng sinh T-5000 tiêm báp
tiêm bắp CaB12
đây là bệnh do virus ko có thuôc sdtrij đặc hiệu nên chỉ dùng thuốc điều trị triệu chứng thôi
chú ý là không cho các em cún tắm khi bị omms và sau khi khỏi ốm!
nên để khỉ ốm hoàn toàn nenn mới tám
và tôt nhát sau khi khỏi ốm 7-10 ngày nên cho tiem phòng vaccin

phamha

kh0c said:
Trước hết mình xin nói trước:
1. Mình ko phải là bác sĩ thú y hay gì cả, chỉ là 1 người yêu chó mèo thui, vậy nên cách mình nói ko có 1 cơ sở khoa học nào cả, hoàn toàn dựa trên kinh nghiệm thui.
2. CHỉ nên áp dụng ở những nơi ko có bác sĩ thú y, và gần như hết cách cứu chữa, cún chỉ nằm chờ chết. KHÔNG ÁP DỤNG nếu vẫn còn cách khác tối ưu hơn.

Nhà mình đã chết 4 e cún vì các triệu chứng y hệt như nhau: Đang rất khỏe mạnh, đột nhiên bỏ ăn, nôn mửa, mệt mỏi, cuối cùng là đi ị ra phân lỏng, có máu đỏ thẫm và rất hôi.

Các bé cún khi nôn và bỏ ăn đến ngày thứ 2 mình đều đem đi bác sĩ tiêm, bác sĩ bảo không cho ăn và không cho uống nước để ko nôn và ko đi ngoài nũa, nhưng cuối cùng cả 4 bé đều ra đi khi đã gầy rộp.

Bé cún thứ 5 mình đang nuôi, nặng 5kg, bé cũng bỏ ăn và nôn mửa, mình quyết định không đem ra bsty nữa mà tự chữa. Mình gọi điện cầu cứu đến rất nhiều số phone trên forum nhưng đều ko có kết quẢ, hoặc là ở xa nên các pro ko thể chuẩn đoán được, hoặc là bảo dính care, khả năng tèo đến 99%.

Bất đắc dĩ mình tự chữa theo cách của riêng mình với tâm niệm: đằng nào cũng chết, còn nước còn tát.

Khi điều trị các bạn chú ý: đeo gang tay, xích chó 1 chỗ để theo dõi, tốt nhất nên dùng nước đun sôi để nguội để pha thuốc.

Dùng kim tiêm (đã bỏ kim) để bơm thuốc vào miệng, sau mỗi lần uống thuốc nhớ vệ sinh sạch sẽ.

Cún nôn ra phải vệ sinh sạch sẽ ngay và nhốt ra chỗ khác.

Bé cún nhà mình nhịn ăn và nôn liên tục 1 ngày.

đến ngày thứ 2 mình đi mua thuốc chống nôn của người, loại viên, trong vỉ 10 viên, mỗi viên bé xíu ấy.

Nghiền nhỏ ra, lấy 1/2 của 1 viên hòa nước, bơm vào miệng cún, giữ chặt đến khi nuốt thì thôi.

Đợi 15 phút sau, hòa 1/2 gói kháng sinh vào nước, bành mồm ra bơm vào, giữ cho nuốt.

khi uống cả 2 loại cún sùi bọt mép ghê lắm. Kệ nó.

Ko cho ăn gì hết. Đến tối lại làm tiếp như thế.

Sau khi cho uống kháng sinh, đập 1 quả trứng gà, ngoáy đều lên, đổ vào miệng cún, khi nào nuốt thì thôi.

Ngoài ra, mình còn chắt nước cơm, cho 1 tí tẹo đường, vài hạt thui, rùi bơm vào miệng cún, khoảng 1 xi lanh to là đc.

Nếu cún ko nôn nữa thì dừng cho uống chống nôn.

Mình điều trị 2 ngày liên tục như thế, đến sáng ngày thứ 3 nhìn cún có vẻ nhanh nhẹn hơn nên mình để trứng cho cún tự ăn, và cún đã tự ăn được. Và hôm nay ngày thứ 4 thì cún đã tự ăn cơm và sủa rất ghê, giật xích ầm ầm.

Tiếp tục cho uống kháng sinh đủ 5 ngày thì thôi.

Chưa dám khẳng định là khỏi nhưng như thế là đã tốt lắm rồi, còn hơn để cún nằm chờ chết.

Cuối cùng các bạn nhớ đeo gang tay, sau khi cho cún uống thuốc nhớ vệ sinh tay chân sạch sẽ.
bạn ơi.cún nhà mình chỉ đi ngoài ra phân lỏng.mình cho ăn gì cún cũng ăn.ko hề bỏ.nhưng cũn nhà mình có vẻ mệt lắm.phải làm sao để chữa thế bạn?

Thành đạt

Chó của mình cũng bị như các bạn nói nhưng mình đã áp dụng là chích thuốc kháng sinh ( ngày 2 lần ) nhưng vẫn thấy nó mệt mỏi và ói nhiều ( hôm nay là ngày thứ 3). Nếu mình muốn chích thuốc bổ cho nó thì cần phải mua thuốc gì?? xin các bạn giúp mình nhà, nó bệnh mà suốt đêm mình không ngủ được.

Thành đạt

meodien8x said:
trc tiên mình nói 1 số sai lầm của bạn khi chữa chó: khi chó đã nôn nên ko cho chó ăn (nhất là ăn trứng,ăn đồ tanh) uống nước, uống thuốc, uống sữa
khi nào bạn thấy gương mũi ammr ướt ,và thử phản xa an uongs bàng cách cho tử an thịt xem, nều em cún ăn được thit tiên lượng tốt và có khả nang khỏi bệnh
ssau kjhi khỏi thì phải thương xuyen cho uongs men tieu hóa va uồng smecta đẻ tạo khuân phan tốt hơn
trong trường hợp mà chó đã ko nôn nữa thì chỉ nên cho uống nước đường gluose, men tiêu hoa, smecta, thuốc cầm tiêu chảy của ng
Bệnh mà cậu hỏi là 1 trog só các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm của chó, và tỷ lệ chết rất cao có thể lên đến 70%
Bệnh này là Parvovirus: triệu chứng là mệt mỏi ủ rũ, nôn rất nhiều, bỏ ăn, phân lúc đầu lỏng, về sau phan có lẫn máu, mùi tanh như ruottj cá mè phơi nắng,và có thể ỉa ra cả giun nữa.
Phác đồ điều trị
nguyên tắc là bù nước và chất điện giải, cắt nôn, cầm máu và tăng sức đề kháng
truyền vào tĩnh mạch dung dịch Ringerlacta , dung dịch glucose 5%
tiêm truyền vitaminc( tang sđk), Viatmin k( cầm máu)
cát nôn bằng : Atropin sulfat 0,1%
khàng sinh T-5000 tiêm báp
tiêm bắp CaB12
đây là bệnh do virus ko có thuôc sdtrij đặc hiệu nên chỉ dùng thuốc điều trị triệu chứng thôi
chú ý là không cho các em cún tắm khi bị omms và sau khi khỏi ốm!
nên để khỉ ốm hoàn toàn nenn mới tám
và tôt nhát sau khi khỏi ốm 7-10 ngày nên cho tiem phòng vaccin
Bạn ơi cho mình hỏi liều lượng chích kháng sinh một ngày mấy lần là đủ, bobby của mình 5kg

Status
Không mở trả lời sau này.