• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

dắt chó đi dạo :((

tramtin96

mọi người ơi cho em hỏi :
em có 1 bé chó nhật tầm 2-3 tháng gì đấy
bh đã có thể dắt nó ra bờ hồ đi dạo được chưa ạ :(
có sợ là bé quá k nên cho đi ra đường k ạ ?

Việc thứ 2 là bé như này thì bao lâu nên cho bé tắm 1 lần ?
Em mới mua về có được cho tắm luôn k ạ hay là phải để 1 tuần mới được cho tắm ?

I♥umeo

T.Viên Năng Động
2 - 3 tháng là đi được rồi bạn à .. :"> Em Cún sẽ rất thích thú khi được đi chơi đấy ^^
Còn việc tắm thì bạn cứ để em ý quen nhà .. quen với môi trường sống đã bạn nhé ... tầm về nhà đc 2 3 tuần thấy ko bệnh tật gì là tắm được ngay thôi ^^

tramtin96

2 - 3 tháng là đi được rồi bạn à .. :"> Em Cún sẽ rất thích thú khi được đi chơi đấy ^^
Còn việc tắm thì bạn cứ để em ý quen nhà .. quen với môi trường sống đã bạn nhé ... tầm về nhà đc 2 3 tuần thấy ko bệnh tật gì là tắm được ngay thôi ^^

hix tại lúc mang về nó bẩn quá :( cũng muốn tắm cho nó chứ bọn trẻ con nhà mình cứ nhào lấy nghịch bẩn ơi là bẩn :((
mà làm thế nào khi bé cứ đi vệ sinh trong nhà :(( cho ra ngoài sân đứng bao lâu cũng k đi xong lại chạy vào nhà đi vệ sinh bạn ạ :(( dọn suốt thôi mệt quá

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
hix tại lúc mang về nó bẩn quá :( cũng muốn tắm cho nó chứ bọn trẻ con nhà mình cứ nhào lấy nghịch bẩn ơi là bẩn :((
mà làm thế nào khi bé cứ đi vệ sinh trong nhà :(( cho ra ngoài sân đứng bao lâu cũng k đi xong lại chạy vào nhà đi vệ sinh bạn ạ :(( dọn suốt thôi mệt quá

Bạn giữ lại vài viên phân của bé để ngoài sân rồi mỗi lần sau dắt em ra sân đưa em đến chỗ đấy, em quen mùi thì sẽ thay đổi suy nghĩ trong đầu ngay :Onion35:
Khi em đi vệ sinh trong nhà bạn nên lôi em vào ngay chỗ em vừa đi vệ sinh, gầm giọng "tại sao lại đi ở đây" và quất cho 1 roi thật đau :m123: , xong đưa ra ngoài sân chỗ bạn muốn em ấy đi vệ sinh, chỉ vào đấy và bảo: "lần sau ra đây nhé" :m009:

tramtin96

Bạn giữ lại vài viên phân của bé để ngoài sân rồi mỗi lần sau dắt em ra sân đưa em đến chỗ đấy, em quen mùi thì sẽ thay đổi suy nghĩ trong đầu ngay :Onion35:
Khi em đi vệ sinh trong nhà bạn nên lôi em vào ngay chỗ em vừa đi vệ sinh, gầm giọng "tại sao lại đi ở đây" và quất cho 1 roi thật đau :m123: , xong đưa ra ngoài sân chỗ bạn muốn em ấy đi vệ sinh, chỉ vào đấy và bảo: "lần sau ra đây nhé" :m009:

hihi cảm ơn bạn nhiều lắm
thế bao lâu thì mình nên tắm cho nó hả bạn ?
mà mình thấy con nhà mình nó cứ hâm hâm nhảy loạn lên cắn mọi chỗ í :(
xong lâu lâu nó run bần bật có bị làm sao k ạ :((

mangaka

YTC Developer
khi nào bạn tiêm phòng đầy đủ thì hẵng cho chó đi chơi. Vì bên ngoài (vd bờ hồ) cũng có thể bị lây bệnh từ 1 số con chó khác ko đảm bảo sức khỏe.
Về tắm thì tùy vào đk thời tiết.. chỉ tắm nước lạnh khi trời nóng còn bt thì nước ấm. Tắm nhanh và sấy khô . Nếu ko cẩn thẩn chó bị nhiễm lạnh và rất dễ viêm phổi.
Chó con nên ngứa răng, hay cắn lung tung. --> cần dạy bảo
Chó run bần bật --> nhiều nguyên x. Do ko biết hoàn cảnh sống của nó như thế nào nên rất khó đưa ra nguyên x cụ thể

tramtin96

khi nào bạn tiêm phòng đầy đủ thì hẵng cho chó đi chơi. Vì bên ngoài (vd bờ hồ) cũng có thể bị lây bệnh từ 1 số con chó khác ko đảm bảo sức khỏe.
Về tắm thì tùy vào đk thời tiết.. chỉ tắm nước lạnh khi trời nóng còn bt thì nước ấm. Tắm nhanh và sấy khô . Nếu ko cẩn thẩn chó bị nhiễm lạnh và rất dễ viêm phổi.
Chó con nên ngứa răng, hay cắn lung tung. --> cần dạy bảo
Chó run bần bật --> nhiều nguyên x. Do ko biết hoàn cảnh sống của nó như thế nào nên rất khó đưa ra nguyên x cụ thể

cảm ơn bạn nhiều lắm :(
thời gian này là tiêm được rồi đúng k bạn :( bố mẹ mình cứ k cho tiêm bảo nó còn bé quá , tiêm sẽ chết :((
chả biết nghe theo lời ai nói nữa

mangaka

YTC Developer
2 tháng là tiêm phòng bệnh 7 mũi đc rồi.

sieumauZhen

Chi Boo nhà mình vẫn chưa tiêm nên chưa dám đưa đi off giao lưu với các anh chị =)) Cứ chủ nhật vào công viên thấy các bác đưa con nhỏ đi giao lưu mà thèm nhỏ dãi =P~