• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hướng dẫn trộn đồ ăn cho Hamster

milkchocolate

T.Viên Năng Động
Hôm nay hướng dẫn lại các bạn cách trộn đồ ăn nhé, đơn giản mà lại tốt, tuy nhiên là do hôm nay vội quá chuẩn bị ko đc kĩ các thành phần nên có thể mình sẽ update thêm vào ngày mai nhé ^^! Part 2 - xin mời sang trang thứ 2
cài
1. 50gr đỗ xanh ( nguyên hạt có vỏ hoặc tách hạt có vỏ hoặc tách hạt ko vỏ )

2. 50gr đậu nành

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010113033348zmiwzwqzmg98693.jpeg

3. 50gr đỗ đen

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010113033348nju4nmzlyt90652.jpeg

4. 50gr lạc ( đậu phộng nguyên vỏ )

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010113033348nmfiyjhjmz85301.jpeg

5. 50gr kê bóng

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010113033348zmq0odk0nt109469.jpeg

6. 25gr vừng đen

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010113033348njgwnmq2yw95508.jpeg

7. 25gr vừng vàng

8. 100gr gạo tẻ ( ko đc dùng gạo nếp )

9. 100gr hạt hướng dương

10. 500gr đồ ăn Alex, hoặc 200gr đồ ăn Rabster ( tùy vào nhu cầu của bạn )

Công đoạn như sau.

1. Nhặt bỏ các hạt hỏng, thối, trông có vẻ ko đẹp mắt lắm

2. Rang các loại hạt khô, rang cẩn thận ko sẽ cháy, vì các hạt này vốn dĩ cũng đã khô nhiều rồi. Nếu các bạn có lò vi sóng thì rang bằng lò vi sóng mỗi loại 90 giây ( trừ số 8 9 10 ). Có thể rang chung các loại đỗ vs nhau, các loại vừng vs nhau cho nhanh cũng được.

3. Ủ các sau khi rang. Các bạn ngay sau khi rang gói từng loại hoặc chung các loại đỗ vs nhau, các loại vừng vs nhau vào 3 lớp giấy. Lớp giấy trong cùng là giấy ăn mềm có tác dụng lấy đi độ ẩm còn lại khi hạt còn nóng, lớp thứ 2 và ngoài cùng bọc bằng giấy báo. Bọc kín xong các bạn đem đi ủ trong tấm chăn hoặc dưới gối đến khi nào nguội thì đem ra.

4. Sau khi ủ xong, các hạt đã nguội ta tiến hành đem trộn chung các sản phẩm với nhau. Nếu ko sử dụng số 10 thì ta sẽ có khoảng ~480gr đồ ăn trộn 9 thành phần, còn nếu trộn chung thêm số 10 thì ta sẽ có 1 món cao lương mĩ vị cho hams

Ưu điểm của việc tự trộn :

1. Rẻ. 9 thành phần nếu mua lẻ như mình mua hết có 15k còn riêng gói kê mình mua 1 gói có 10k mà dùng có 1/4 gói. Hướng dương 5k, gạo nhà có sẵn. Tổng thiêt hại là 22.500d + tiền gas hay điện để rang = 25.000d / ~480gr đồ ăn trộn.

2. Đủ các yếu tố dinh dưỡng cần thiết nhất, ko gây béo phì.

3. Sạch sẽ, an tâm về mặt chất lượng

4. Vui vì có thời gian cho các bé ^^!

Nhược điểm:

1. 9 thành phần so với khoảng 30 thành phần của shop thì ko thể bằng được

2. Nếu ko rang cẩn thận sẽ gây cháy
Sau khi đã viết dài dài thì mọi người chiêm ngưỡng sản phẩm của mình nhé

Cách trộn của bé Candy

Quote: Nguyên văn bởi candy_floss10564 http://hamstervn.net/diendan/showthread.php?p=175136#post175136 candy hay trộn thức ăn cho bé theo thành phần thế này, nhưng chi phí hơi cao 1 chút, bạn nào đủ điều kiện thì làm theo nha, đảm bảo bé sẽ ú lên trông thấy
Quote: 150gr rabster hương phô mai
250gr thức ăn ngoại kaytee
1 hũ snack mài răng kaytee
1 hũ cốm trứng
150gr hướng dương đen
250gr hướng dương trắng
100gr đậu phộng, đậu đen, trắng, đỏ, xanh trộn chung
3 hũ yến mạch hạt
3 hũ hạt láng
1 hũ nhỏ vừng ( mè )
2 hũ hạt kê vàng + đen
1 hộp bắp ( ngô ) dẹp
1 hũ hạt ba khía
sâu khô ( tùy ) trộn xong cũng phải cả kg ý....mà bổ dưỡng lắm nhé 1 số hướng dẫn của chị huonghanna, mình thấy nuôi bear đẻ khá nhiều

Quote: Nguyên văn bởi huonghana theo kinh nghiệm của chị, những hạt đã mua ở hàng khô rồi ko phải rang lại vì tất cả hạt đó ngta đã sấy khô rồi, rang lại mất chất dinh dưỡng lại ko ngon, nhà chị trộn những hạt đó đều để nguyên , mình chỉ nhặt những hạt hỏng ra thôi...
chú ý là bear ko thik ăn những hạt nhỏ như đậu xanh, vừng, hay kê....thế nên có trộn thì mình cũng trộn ít loại đó thui ko phí, tăng thêm hạt lạc, hướng dương, hạt bí, bỏng ngô nếp (loại nhạt)....các bé loại nào cũng rất thik ăn

Nguồn: Hamstervn

milkchocolate

T.Viên Năng Động
Trên đây là bài hướng dẫn trộn đồ ăn lần trước của mình, các bạn ko có đủ điều kiện lắm thì có thể tự trộn theo cách trên vs giá khoảng 30k / 500gr.

Và tiếp sau đây mình xin bổ sung cách trộn đồ ăn phần 2, với các nguyên liệu cao cấp hơn và tất nhiên giá thành cũng ca hơn chút đỉnh

Các nguyên liệu phần 1 bao gồm

Quote: 1. 50gr đỗ xanh ( nguyên hạt có vỏ hoặc tách hạt có vỏ hoặc tách hạt ko vỏ )
2. 50gr đậu nành
3. 50gr đỗ đen
4. 50gr lạc ( đậu phộng nguyên vỏ )
5. 50gr kê bóng
6. 25gr vừng đen
7. 25gr vừng vàng
8. 100gr gạo tẻ ( ko đc dùng gạo nếp )
9. 100gr hạt hướng dương
Chú ý : nếu trộn đồ ăn cho bear ta có thể bỏ bớt vừng đen, vừng trắng, kê bóng, thay vào đó ta tăng lượng lạc, gạo và hạt hướng dương

Sau khi đã có 500gram 9 loại thực phẩm thiết yếu ta có thể bổ sung thêm các thành phần cũng dễ kiếm như sau, có mặt tại các chợ, pet shop

Quote: 1. Rau củ sấy
2. Tép khô
3. Sâu khô hoặc " super sâu khô "
4. Hạt kì tử
5. Ba khía, bobo, hạt láng
6. Cốm khô, hoặc cốm dẹt
7. Các loại snack, ring hoặc đồ ăn thức ăn tổng hợp
8. Yến mạch
9. Cỏ timothy hoặc alfafa
10. Ngô mỹ hoặc ngô đã được làm khô 1 phần Về cách trộn thực sự cũng dễ làm, bài viết này nhằm mục đích giúp đỡ các bạn về lựa chọn thực phẩm cho hams, cách chế biến đồ ăn cho hams vì thực sự việc làm này vui, và đảm bảo là các bé sẽ rất thích

Nguồn: hamstervn

milkchocolate

T.Viên Năng Động
candy hay trộn thức ăn cho bé theo thành phần thế này, nhưng chi phí hơi cao 1 chút, bạn nào đủ điều kiện thì làm theo nha, đảm bảo bé sẽ ú lên trông thấy
150gr rabster hương phô mai
250gr thức ăn ngoại kaytee
1 hũ snack mài răng kaytee
1 hũ cốm trứng
150gr hướng dương đen
250gr hướng dương trắng
100gr đậu phộng, đậu đen, trắng, đỏ, xanh trộn chung
100gr hạt bí + dưa
3 hũ yến mạch hạt
3 hũ hạt láng
1 hũ nhỏ vừng ( mè )
2 hũ hạt kê vàng + đen
1 hộp bắp ( ngô ) dẹp
1 hũ hạt ba khía
sâu khô ( tùy )
3gr thức ăn cho chó mèo

trộn xong cũng phải cả kg ý....mà bổ dưỡng lắm nhé
và sau đây là 1 số ảnh về thức ăn trộn mà mình làm cho bé

Nguồn: Hamstervn

galangthang

Bạn ơi...cái màu xanh với vàng cứng cứng trong thức ăn trộn là gì vậy bạn...mình mún tự trộn nhưng không biết cái đó là gì...