• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo bị nấm

minh92pl

Member
giúp mình với . mèo nhà mình bị 1 vết nấm ở trên mắt trái , trụi sạch lông à , diện tích khoảng 2x2cm . mình ra quán ng ta bán cho loại thuốc mỡ ÕY hộp màu xanh - giá 20k . mình mới bôi nhưng chẳng biết có hiệu quả k . ai biết giúp mình với . thankss mọi ng

txh1403

Phá phách member
mua thuốc bôi nizoran + tắm nizoran + Griseofulvin 500mg ( thuốc viên hoặc thuốc nào có hoạt chất itraconazole là dc )
-thuốc bôi thì 1 ngày bôi 1 2 lần ( mua thêm cái vòng cổ cho bé giống cái phễu cho bé đỡ liếm dc thuốc rất hại và dễ bị đường ruột và ngộ độc,nhớ là tuyệt đối ko dc để bé liếm đấy ko lại chữa chưa dc mà lại hại bé hơn )
-tắm thì 1 tuần tắm 2 3 lần ( lau người kỹ cho bé với sấy thì ko nên dí sát quá nóng sẽ là môi trường nấm dễ phát triển)
-thuốc uống thì uống lúc ăn no hay bạn trộn trực tiếp vào thức ăn cho bé,1 viên thuốc là tính cho bé 10 kg :07: :D mèo bé thì chia ra làm 10 phần thuốc mà uống nhé(nhưng mà mèo bé uống hay bị mệt lắm đấy)
Ps:cách tốt nhất là bôi thuốc thôi bạn à,mèo nhà bạn chỉ bị ở mắt nên bôi thì nó liếm dc bằng niềm tin trừ con nào lưỡi nó dài quá :th_haha_hammer: :th_haha_hammer: :143163ljogging: nấm thì ko chữa ngày 1 ngày 2 dc đâu mà phải trường kỳ,nhiều bé cứ để đó mà tự khỏi đấy,nhớ cho bé tắm nắng thường xuyên nữa đấy nhé...

mèo sushi

YTC Developer
mèo nhà mình cũng bị nấm , nhưng mà ở gần mồm , giờ xuống cằm rùi :Onion48: , híc , mà bây h pé còn bé wá , mình chưa tăm cho pé đk , sợ pé ôm lắm !!!!!!!!!! :07:

bikawaill

♥Nguyễn Hải Yến♥
:go_mo: bé nhà mìh 2 tháng tuổi 1 tuần tắm 2 lần vẫn như bt,tắm lá chè xanh đó bạn,sau đó bôi thuốc nirozal,a Mod nói thế cũng hơi sai,ở gần mắt, mèo k liếm đc nhg nó lấy chân lau rùi nó liếm chân thì cũng = thừa :ngoi_xom: như bé Béo nhà mình nè,bực quá đi :ngoi_xom:
Ps:cách tốt nhất là bôi thuốc thôi bạn à,mèo nhà bạn chỉ bị ở mắt nên bôi thì nó liếm dc bằng niềm tin trừ con nào lưỡi nó dài quá :th_haha_hammer: :th_haha_hammer: :th_haha_hammer:

Love_angle03031709

T.Viên Năng Động
nếu mình chỉ bôi thuốc niroral thui thì có khỏi dk hôg z ?

Chỉ bôi thuốc thôi thì sẽ rất lâu hết có khi 4,5 tháng vẫn còn

krazie

Member
mèo nhà mình bị vảy thành cục ở chân, có phải là bị nấm ko? mình bôi thuốc đc 1 tuần rồi ko thấy có tiến triển gì

bedautay870

T.Viên Năng Động
Mjh thấy có pạn mách dùng lá chè tuoj dun sôl rồj hoà ra tắm xog dug cồn đỏ ckấm vêt thuog ngay 3 lan la se khỏj

Phipheo

YTC Developer
Anh chị ơi , mèo nhà em ms 15 ngày tuổi đã bị nấm ở đầu tai và chân rùi ạ, chữa kiểu j bh, bọn nó còn bé quá :;;((((((

hummerxxl

Mình thấy bệnh nấm k thể chữa khỏi ngày một ngày 2 đc đâu, nhất là chúng nó còn hay liếm láp nên rẫt dễ bị lây ra toàn thân. Tốt nhất là các bạn cứ làm như mod nói, mình thẫy vậy là hay nhất. Còn mèo lớn chút thì các banh có thể đưa ra bs tiêm ngừa 40k 1 mũi nếu bạn có điều kiện. Phải luôn giữ lông khô ráo, chứ cứ ẩm là phát bệnh nặng hơn đấy. Hồi mình mới rước một e bị nấm nặng về, rụng hết lông nhìn thương lắm, cơ mà chữa khoảng 2 tháng là mọc lông lại giờ đẹp bê đê lắm :">

Phipheo

YTC Developer
Em bôi rùi , còn để khô nhưng sau con mẹ vào lại liếm hết sạch ạ, em phải làm HVNH, em muốn chữa luôn vì nấm nó ms lên ít ,

KimNeko00

Bé mèo nhà mình cũng bị nấm.
Hồi mới mua về mình đưa bé đi bác sĩ thú y ở Âu Cơ khám và tiêm vắc xin phòng 3 bệnh. Mà bác sĩ khám chẳng bảo nó nấm hay gì hết. Chỉ bảo khỏe mạnh bình thường rồi tiêm vắc xin.
Về được 1 tuần mình bị lây nấm từ bé mèo >.<. Kinh dị cực kỳ, lúc ấy mình mới biết em nó bị nấm, lông ở phần mắt kéo dài đến tai cũng bị rụng như của bạn ấy.
Mình đưa đi tiêm tại tiệm thú y Hoàng Hoa Thám 3 lần, mỗi lần 70k/mũi, nhưng ko khỏi, sau đó bác sĩ bảo mua thêm một chồng thuốc về bôi, rồi cạo sạch hết lông của nó nữa chứ, trông tội nghiệp cực. Mình vẫn kiên trì chưa nhưng cũng không khỏi.
Bé vẫn nấm và mình vẫn bị lây, thế là phải nhốt em nó vào chuồng, tội nghiệp nó.
Mình có bôi nizoran nhưng mà nó liếm lắm quá mà thuốc đấy ghi là ko được nuốt nên mình ko dám bôi nữa.
Rốt cục thì mình mua lá xuyên tâm liên và dầu tắm derma về kết hợp tắm cho em nó thì h nó khỏe re bạn ah. Lông lá đầy đủ :))
Hy vọng mèo các bạn cũng sớm khỏi bệnh nhé.
btw, có thắc mắc gì thêm về cách tắm lá xuyên tâm liên thì email mình nhé kimneko00@gmail.com mình sẽ trả lời các bạn kịp thời hơn.

Bs khánh bảo bôi kentax . Ngày hai lần. Khoảng độ vài tuần nó chung tới khi khỏi hẳn. Mình dùng 4 ngày thấy khá hiệu quả

Lục Đế

Bs khánh bảo bôi kentax . Ngày hai lần. Khoảng độ vài tuần nó chung tới khi khỏi hẳn. Mình dùng 4 ngày thấy khá hiệu quả
Thuốc này bé liếm trúng có sao không vậy bạn, do bé nhà mình bị nấm làm thưa lông ở vùng mắt tới tai ấy :(((((((((((((

Giống hệt bé nhà mình. tai vài ngay trên mí mắt trái.
-Bạn thoa lượng vừa đủ tránh mắt 1 tý. đừng thoa nhiều thuốc ko thấm hết. tránh để bé liếm đc. thoa khoảng vài tuần sẽ khỏi hẳn. lông sẽ từ từ mọc lại.
-Nhớ vệ sinh nơi ở của bé. tắm bé vài ngày 1 lần, nên pha nước ấm và tắm vào ban ngày. Lúc mới thoa thuốc đừng tắm. vì tắm ngay sau khi thoa thì thuốc chưa thấm hết sẽ tan trong nước vào mắt bé. tắm xong nhớ lau sạch và dùng máy sấy để sấy khô hoàn toàn lông cho bé. ko đc để ẩm lông => bị nấm. mình nuôi bé lông ngắn nhưng sấy cũng mất hơn 15p mới khô hoàn toàn.
- Thường cho bé tắm nắng sáng khoảng 15-30p. để bé tự chơi đùa. lông sẽ mượt, xương cứng cáp và diệt đc 1 số vi khuẩn nấm.

Last edited: