• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[Mèo]Căn bệnh mang ÁN TỬ: Giảm Bạch Cầu.Thông tin cần thiết cho người mới nuôi mèo và có mèo bị nghi

Na Mon

Active Member
Bé nào v e? Đc mấy tháng rồi :(
Chia buồn cùng e nhé
E mới đón bé bengal từ HN vào đc 2 ngày, lúc bé gần đi thấy đau đớn, mệt mỏi lắm chị :(. Em lên chỗ Mạc Đỉnh Chi thì bác bán thuốc nói k sản xuất Leuco nữa, hàng bị hết 1 thời gian rồi :(. E lo cho 4 đứa nhỏ con của Mon quá :(

TranHoangLinh

Mọi người cho mình hỏi với, mèo nhà mình khoảng 2 tháng tuổi , mang về nhà được khoảng 2 hôm thì bị suy giảm bạch cầu . Mình không mang đi chữa mà để nhà tự chăm, hàng ngày tiêm vitamin , kháng sinh chống nôn và uống orezon . Hiện tại sau 8 ngày thì mèo đã khỏe lại , ko nôn , có thể cào cửa vật lộn nhưng mình thấy đi vẫn chưa vững lắm, và vẫn lười ít ăn cơm, thi thoảng mới ăn 1 tí ( cho hạt không ăn ) . Mình muốn hỏi giờ bước tiếp theo là làm gì để mèo hồi phục nhanh, hiện tại mình nghĩ vẫn yếu nên chưa mang đi tiêm phòng bệnh này được, chắc phải khỏe lên mới tẩy giun và đi tiêm phòng được .

kh0c

Member
Mọi người cho mình hỏi với, mèo nhà mình khoảng 2 tháng tuổi , mang về nhà được khoảng 2 hôm thì bị suy giảm bạch cầu . Mình không mang đi chữa mà để nhà tự chăm, hàng ngày tiêm vitamin , kháng sinh chống nôn và uống orezon . Hiện tại sau 8 ngày thì mèo đã khỏe lại , ko nôn , có thể cào cửa vật lộn nhưng mình thấy đi vẫn chưa vững lắm, và vẫn lười ít ăn cơm, thi thoảng mới ăn 1 tí ( cho hạt không ăn ) . Mình muốn hỏi giờ bước tiếp theo là làm gì để mèo hồi phục nhanh, hiện tại mình nghĩ vẫn yếu nên chưa mang đi tiêm phòng bệnh này được, chắc phải khỏe lên mới tẩy giun và đi tiêm phòng được .
Nếu đã bị rồi thì sẽ miến dịch. K phải tiêm phòng. Việc tiếp theo là bồi bổ sức khoẻ. K cho ăn nhiều, k cho ăn lạ. Ko cho ăn tanh và k cho ăn mỡ

M2ty.102

Bạn Linh ơi mèo nhà mình tầm 5 tuần cũng bị bệnh này. Bác sĩ chỉ tiêm 1
Mũi kháng sinh cho em mèo và bảo về cho uống oresol, tiên lượng xấu. Bạn cho mình xin tên thuốc kháng sinh bạn mua và loại vitamin bạn tiêm cho mèo đc ko? Sđt mình là 094.338.0958. Bạn nhắn 1 tin nhắn cho mình , mình sẽ điện lại cho bạn ngay. Bạn giúp mình nhé, mèo con của mình nôn mình xót quá . Cảm ơn bạn trước nhé

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Bạn có test bằng dụng cụ chuyện dụng ra kết quả dương tính ko?
Vì mèo con dưới 6th, nếu mắc phải hầu như đều ko qua khỏi, cho nên mình ngỉ e mèo k phải bệnh đó rồi, nó chỉ lac triệu chứng na ná thôi. Nên bjo bạn chăm cho e hồi phục sức khoẻ, mua nutri gel của virbac để bé có thêm năng lượng phục hồi,ăn cá thịt gà bò pate...phomai sữa....nói chung đồ ngon đồ béo sau khi đã khoẻ mạnh hoàn toàn thì xổ jun và 1 tuần sau PHẢI CHO ĐI CHÍCH NGỪA và CHÍCH NHẮC LẠI SAU 1THANG

TranHoangLinh

Bạn Linh ơi mèo nhà mình tầm 5 tuần cũng bị bệnh này. Bác sĩ chỉ tiêm 1
Mũi kháng sinh cho em mèo và bảo về cho uống oresol, tiên lượng xấu. Bạn cho mình xin tên thuốc kháng sinh bạn mua và loại vitamin bạn tiêm cho mèo đc ko? Sđt mình là 094.338.0958. Bạn nhắn 1 tin nhắn cho mình , mình sẽ điện lại cho bạn ngay. Bạn giúp mình nhé, mèo con của mình nôn mình xót quá . Cảm ơn bạn trước nhé
Mình tiêm kháng sinh tổng hợp PHAR - COMBIDO , vì mèo bé nên mỗi ngày mình chỉ tiêm 0,5m , và 1 mũi vitamin PHAR - Complex C , bạn nhớ cho uống oresol đều, nếu mèo đấu tranh với sự sống thì sẽ khỏe lại dần .

TranHoangLinh

Bạn có test bằng dụng cụ chuyện dụng ra kết quả dương tính ko?
Vì mèo con dưới 6th, nếu mắc phải hầu như đều ko qua khỏi, cho nên mình ngỉ e mèo k phải bệnh đó rồi, nó chỉ lac triệu chứng na ná thôi. Nên bjo bạn chăm cho e hồi phục sức khoẻ, mua nutri gel của virbac để bé có thêm năng lượng phục hồi,ăn cá thịt gà bò pate...phomai sữa....nói chung đồ ngon đồ béo sau khi đã khoẻ mạnh hoàn toàn thì xổ jun và 1 tuần sau PHẢI CHO ĐI CHÍCH NGỪA và CHÍCH NHẮC LẠI SAU 1THANG
Khu nhà mình có dịch này 2 tháng rồi, mọi người ở nhà không biết cứ mua về lại bị chết, tổng cộng trong 2 tháng đã chết đến 5 e mèo, đến e mèo thứ 4 mình mang đi khám ở thụy khuê thì kết luận bị SGBC và nhà mình có dịch nhưng cũng không nhắc là có vắc xin tiêm phòng chống . Đến khi e mèo này về mới biết là có văc xin thì cũng muộn vì đã bị nhiễm bệnh . Hiện tại sau khi lên hỏi mọi người thì 1 ngày sau e mèo nhà mình tự nhiên bỏ ăn cơm, ko chịu ăn uống gì cả và thân nhiệt giảm dần, có mang đi ra thụy khuê tiếp nhưng người ta không nhận vì mèo con truyền nước nhiều sẽ nhanh chết hơn, và cũng xác nhận là nhiễm SGBC và chưa khỏi hẳn, vẫn có virus trong người . Mình mang về nhà đếm đên thì người lạnh toát, e này đấu tranh sự sống dữ lắm , nằm giãy và cố ngoi dậy dù đã hết sức , khoảng từ 22h30 tối đến 1h sáng cứ giãy như thế rồi mới chết . Bsi bảo bệnh này chia ra làm 2 đợt , qua được đợt 1 sẽ đến đợt 2 , và đợt 2 dễ chết hơn vì khi đó cơ thể đã cực kì yếu vì lâu ngày không ăn uống và hệ miễn dịch đã suy giảm nhiều hơn so với đợt 1 .

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Khu nhà mình có dịch này 2 tháng rồi, mọi người ở nhà không biết cứ mua về lại bị chết, tổng cộng trong 2 tháng đã chết đến 5 e mèo, đến e mèo thứ 4 mình mang đi khám ở thụy khuê thì kết luận bị SGBC và nhà mình có dịch nhưng cũng không nhắc là có vắc xin tiêm phòng chống . Đến khi e mèo này về mới biết là có văc xin thì cũng muộn vì đã bị nhiễm bệnh . Hiện tại sau khi lên hỏi mọi người thì 1 ngày sau e mèo nhà mình tự nhiên bỏ ăn cơm, ko chịu ăn uống gì cả và thân nhiệt giảm dần, có mang đi ra thụy khuê tiếp nhưng người ta không nhận vì mèo con truyền nước nhiều sẽ nhanh chết hơn, và cũng xác nhận là nhiễm SGBC và chưa khỏi hẳn, vẫn có virus trong người . Mình mang về nhà đếm đên thì người lạnh toát, e này đấu tranh sự sống dữ lắm , nằm giãy và cố ngoi dậy dù đã hết sức , khoảng từ 22h30 tối đến 1h sáng cứ giãy như thế rồi mới chết . Bsi bảo bệnh này chia ra làm 2 đợt , qua được đợt 1 sẽ đến đợt 2 , và đợt 2 dễ chết hơn vì khi đó cơ thể đã cực kì yếu vì lâu ngày không ăn uống và hệ miễn dịch đã suy giảm nhiều hơn so với đợt 1 .
Haizz....thật là đau lòng, chia sẻ cùng bạn nhé, nghe nói bé giãy lên thấy xót xa quá!!! căn bệnh j mà quái ác dễ sợ lun, mấy bé ra đi trg đau đớn khó chịu lắm, thiệt tội quá!!
Vậy h bạn khử trùng sạch sẽ nhà cửa ngóc ngách đi nhé
Muốn nui mèo nữa thì đợi qua thgian này đi, mua mèo chọn bé nào đã cứng cáp đc chík ngừa trc rồi càng tốt bạn nhé

Thứ 3: hãy xét nghiệm nếu nghi mèo nhiễm FPV
Khi có các dấu hiệu bệnh kể trên, hãy nhanh chóng nui nhốt cách ly mèo bị nghi nhiễm với số mèo khoẻ mạnh còn lại.và hãy thật nhanh chóng làm xét nghiệm chẩn đoán cho bé xem có dương tính (nhiễm bệnh) với giảm bạch cầu hay ko, trường hợp mèo nhiễm bệnh bé sẽ ra đi nhanh chóng trong vòng từ 3-5 ngày tuỳ theo độ tuổi và thể trạng.Và thật buồn, cái chết là ko thể nào tránh khỏi, chúng ta chỉ có thể truyền dịch cho bé cầm cự thêm phút nào hay phút đó thôi. Nhưng ngay sau đó bé lại ói ra hết số nước trong người

Dụng cụ test giảm bạch cầu mèo,

Đây là hình ảnh mình chụp khi mang bé mèo đi test, trong hình 2 vạch, dương tính với FPV

Mẹ xin lỗi con trai của mẹ, khi đăng những tấm hình vào những phút gần như cuối cùng của cuộc đời con, con chỉ mới về nhà với mẹ chưa đc bao lâu, mẹ mới sổ giun, còn chưa kịp mang con đi tiêm vacxin thì con đã nhiễm bệnh. Mẹ đăng hình lên chỉ muốn giúp cho các gđ mèo khác bít rõ về căn bệnh quái ác này!

Nơi có thể xét nghiệm và có dụng cụ test FPV:
Phòng khám SAIGON PET CLINIC
Số 33, đường 41, Thảo Điền, Q2
Trước khi mang đến các bạn nên gọi trc cho bs Nghĩa
0909063267

_Những điều lưu ý khi mang mèo đến test bệnh
+Gọi đt trc

+Nên cho mèo vào nằm êm ấm an toàn trong túi vận chuyển chuyên dụng, lồng có khăn lót và che chắn tránh gây hoang mang tâm lý sợ sệt cho bé khi di chuyển trên đường, tốt nhất đi 2 ng

+nên lấy mẫu từ ở nhà cho tiện xét nghiệm: đó là mẫu dich ói or phân của bé mới nhất, k quá 2 tiếng, gói lại trong từng bao nhỏ cẩn thận

+Hãy mang theo trong túi ít nhất là 1 triệu đồng

+Nếu đã cho kết quả dương tính, xin chia buồn cùng bạn, thật đau lòng nhưng bạn hãy mạnh mẽ lên để bao bọc chăm sóc động viên cho bé trong những giờ phút cuối đời, để khi bé đi bạn ko phải hối hận vì đã k hết lòng với bé

+Tuyệt đối : ko để bé nhập viện, ở lại phòng khám cho tiêm truyền dịch, chích thuốc, kháng sinh...như đề nghị của các bs.vì khi đã cho kq dương tính, bé sẽ ko tránh khỏi cái chết đâu, nên hãy mang bé về nhà để bé đc ở bên bạn khi nhắm mắt, còn hơn bỏ bé lại phòng khám, rồi khi bé mất đi k có mình bên cạnh bé sẽ đau đớn và cố đơn lắm, đã vậy còn mất 1 khoảng tiền viện phí rất nhiều nhưng vô ích nữa!
Chị ơi, mình có thể mua dụng cụ test giảm bạch cầu ở đâu ạ, vì nhà e tới 6 đứa lận, ko đủ kinh phí mang lên Saigon Pet thử nghiệm. mà e thấy mọi người lại nói chỗ ấy không tốt lắm.
Em cám ơn chị nhiều

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Chị ơi, mình có thể mua dụng cụ test giảm bạch cầu ở đâu ạ, vì nhà e tới 6 đứa lận, ko đủ kinh phí mang lên Saigon Pet thử nghiệm. mà e thấy mọi người lại nói chỗ ấy không tốt lắm.
Em cám ơn chị nhiều
Ko tốt là về cách chữa trị bệnh ỏr lưu nội trú, còn mình vào để tét bằng dụng cụ thì ok mà
Ko thì e ghé đại lí về thú y ở ngã 3 trần cao vân mạc đỉnh chi nhé, hỏi thử ngta xem có bán ko
Cơ mà sao e fai mang đi test cả 6 bé v??có biểu hiện bệh hay j ko??

Nguyen be ut

Minh cũng vậy,cố gắng hết sức ngày nào cũng 2 lan mang em đi truyền nước ,tiêm thuốc ,mưa cũng úm em trong bụng mang đi dc đúng 1 tuần em bỏ minh ,cái tối em đi mình dùng đèn sưởi ấm cho em,vuốt ve em chuẩn bị đi ngủ em lấy tay níu lấy tay mình yếu ớt,mình cảm nhận em chia tay mình nhưng mình vẫn hy vọng em qua khỏi ,nói với em cố gắng sáng mai mình đi bs tiếp.3h sáng em đi luôn.giờ viết lại mình vẫn còn đang khóc.thưong vô cùng.

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Minh cũng vậy,cố gắng hết sức ngày nào cũng 2 lan mang em đi truyền nước ,tiêm thuốc ,mưa cũng úm em trong bụng mang đi dc đúng 1 tuần em bỏ minh ,cái tối em đi mình dùng đèn sưởi ấm cho em,vuốt ve em chuẩn bị đi ngủ em lấy tay níu lấy tay mình yếu ớt,mình cảm nhận em chia tay mình nhưng mình vẫn hy vọng em qua khỏi ,nói với em cố gắng sáng mai mình đi bs tiếp.3h sáng em đi luôn.giờ viết lại mình vẫn còn đang khóc.thưong vô cùng.
Xin chia sẻ với b nhé, hơn ai hết mình hiểu rõ nổi đau này!!! Nên các bé sau b có tiêm vacxin đầy đủ nhé

meobungbia

Member
bệnh gì ghê thế nhỉ , em nuôi 1 con mèo ta chả tiêm chích gì nuôi hơn 3 năm vẫn bình thường chỉ có điều tháng trước đi chơi nên bị trộm bắt mất :156::156::156:

Nguyen be ut

Nhà mình nuôi 5 em.mà giá chích ngừa chênh chệch cao quá,đang tìm chổ giá hợp lý để mang cả 5 bé đi.bên family vet thủ Đức chích 450 ngàn / mui.nhưng lại đứt hàng hồi tháng 7.bên đó nói ko biết khi nào mới có thuốc lại vì nghe bên cty nhập thuốc hết hạn đăng ký gì đó có khi đến 2017 mới có lại thuốc,ko biết có phải vậy ko nữa.

cuti7x

Member
Mình nghĩ các bạn đã sai lầm ở 1 chi tiết,CHO CÁC BÉ Ở LẠI VIỆN ĐỂ TIÊM KHÁNG SINH. Như các bạn biết,bệnh này ko có thuốc đặc trị,vậy bs tiêm kháng sinh chỉ là thủ thuật moi tiền của bạn thôi. Tiêm kháng sinh vào đâu có tác dụng với bệnh đó,mà nó sẽ huy động nốt số bạch cầu vốn ít ỏi của bé để dùng,suy ra bé sẽ chết nhanh hơn. Vậy dù trên tinh thần còn nước còn tát,chỉ nên truyền dịch,bổ sung vitamin và tiẻm chống nôn,đừng tiêm kháng sinh,các bé sẽ suy kiệt nhanh hơn đó. Phải nói là 80% pk ở cái HN này cũng chỉ nhăm nhăm tiêm thật nhiều để lấy tiền thôi,chưa kể chẩn đoán sai,tiêm nhầm thuốc. Mình công nhận ko phải bs nào cung vo lương tâm,nhưng 1 pk có vài bs như vậy cũng đủ làm mất lòng tin nơi bố mẹ các bé. Tốt nhất là nên thủ sẵn sđt vài bs tin tưởng đc,đề phòng trường hợp xấu.

kiwi1106

Well-Known Member
Mình nghĩ các bạn đã sai lầm ở 1 chi tiết,CHO CÁC BÉ Ở LẠI VIỆN ĐỂ TIÊM KHÁNG SINH. Như các bạn biết,bệnh này ko có thuốc đặc trị,vậy bs tiêm kháng sinh chỉ là thủ thuật moi tiền của bạn thôi. Tiêm kháng sinh vào đâu có tác dụng với bệnh đó,mà nó sẽ huy động nốt số bạch cầu vốn ít ỏi của bé để dùng,suy ra bé sẽ chết nhanh hơn. Vậy dù trên tinh thần còn nước còn tát,chỉ nên truyền dịch,bổ sung vitamin và tiẻm chống nôn,đừng tiêm kháng sinh,các bé sẽ suy kiệt nhanh hơn đó. Phải nói là 80% pk ở cái HN này cũng chỉ nhăm nhăm tiêm thật nhiều để lấy tiền thôi,chưa kể chẩn đoán sai,tiêm nhầm thuốc. Mình công nhận ko phải bs nào cung vo lương tâm,nhưng 1 pk có vài bs như vậy cũng đủ làm mất lòng tin nơi bố mẹ các bé. Tốt nhất là nên thủ sẵn sđt vài bs tin tưởng đc,đề phòng trường hợp xấu.
MÌnh đồng ý với bạn, đa số bác sĩ bây giờ, một là chuyên môn ko đủ tốt, hai là chỉ moi tiền. Thật sự rất ít khi tìm được một bác sĩ có thể tin tưởng được.

sieunhanhh

1 bé muchkin nhà mình mới thoát nạn bé hơn 2 tháng chưa kịp tiêm vacxin, bị dính đợt nồm vừa rồi ở hn, sau 10 ngày chiến đầu bé đã về nhà tạm sống cách ly. mình gửi bến bác sĩ Trương ở đê la thành, bạn nào ở hn gặp qua bác sĩ. Bác ý chuyển gbc ở mèo bà pravo chó .