• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mình cảm thấy rất bất công

evil_minh_xu

Ngày 7.1, TAND TP.Hà Nội đã xét xử vụ án 6 bị cáo là: Nguyễn Văn Mười (SN 1960), Nguyễn Văn Bản (SN 1973), Nguyễn Văn Hiển (SN 1966), Lưu Bá Hoàng (SN 1972) Nguyễn Văn Sơn (SN 1985) và Trần Huy Cường (SN 1985), cùng ở thôn Phú Hữu, về tội giết người.

Trong giờ nghị án, các bị cáo ngoái lại tìm người thân.
Theo cáo trạng truy tố, vào ngày 5.9.2011, hai anh em Nguyễn Văn Dũng và Nguyễn Thế Thạch (ở Lập Thạch, Vĩnh Phúc) rủ nhau đi trộm chó bằng cách đánh bả. Hai đối tượng này đi xe máy đến thôn Phú Hữu thì gặp con chó (khoảng 14kg) của gia đình Lưu Bá Hoàng nên vứt bả để bẫy. Lúc này Mười, Hiển và Bản đi chơi về bắt gặp con chó đang giẫy chết, đoán có kẻ vừa đánh bẫy nên cả nhóm tổ chức rình bắt. Khi Dũng và Thạch quay xe lại bắt chó thì bị cả nhóm tri hô và xông vào đánh. Thạch vọt xe chạy thoát, còn Dũng dù đã gắng chạy nhưng vẫn bị Nguyễn Văn Mười dùng gậy đánh, những người khác thì dùng chân tay để tấn công khiến Dũng vỡ tim và tử vong.

Tại phiên tòa, sau khi xem xét mức độ phạm tội của từng bị cáo, hội đồng xét xử đã tuyên phạt bị cáo Mười 6 năm 6 tháng tù, bị cáo Bản và Hiển cùng 6 năm tù, bị cáo Sơn và Hoàng 4 năm tù, bị cáo Cường 3 năm tù. Trong vụ án này, Nguyễn Thế Thạch có hành vi trộm chó, nhưng tài sản được định giá là 1 triệu đồng nên cơ quan điều tra chỉ xử lý hành chính.
Trao đổi với phóng viên, luật sư Nguyễn Quang Tiến (Đoàn Luật sư Hà Nội) cho hay, theo quy định của Bộ luật Hình sự, đối tượng trộm cắp tài sản có giá trị từ 2 triệu đồng trở lên mới bị xử lý hình sự. Thông thường, theo định giá hiện nay, một con chó giá trị thường chỉ vài trăm đến hơn 1 triệu đồng, nhưng với văn hóa đời sống thì chó nuôi lại là tài sản mang giá trị đặc biệt đối với người dân nên khi bị mất, ai cũng rất bức xúc. Thời gian qua, nạn trộm chó bùng phát ở các làng quê nhưng công tác phòng ngừa xem ra ít hiệu quả, dẫn đến việc người dân quá bức xúc, cùng với hạn chế hiểu biết về pháp luật, đã dẫn đến hành vi phạm tội đáng tiếc.

evil_minh_xu

Ai nói 1 con chó chưa tới giá 1tr? Đó là suy nghĩ vô tâm của những ng k yêu thương động vật. Đối với nhiều ng,chó là cả thành viên trong gia đình,chúng là vô giá.Bạn thử đi đại đến 1 gd nào thật sự yêu chó,chỉ đại con chó xấu xí bình thường ra giá 5tr coi ngta có bán k? Dù khi mua chú chó đó về nó chỉ đáng giá 2 lon sữa bò,nhưng chúng đc nuôi và đc yêu thương như thành viên trong gia đình.Mình k xem thường mạng ng,nhưng nếu lấy mạng của nhug con chó ra so sánh zoi mạng của nhug con người biến chất thì đáng giá hơn rất nhiều. Mình chưa bao giờ nghe nói 1 con chó đi giết ng, chưa bao giờ có 1 con chó nào phản chủ,chủ có người mới giết lẫn nhau......những tên trộm chó sẽ nghĩ sao khi nghe dc luật chỉ pi sử phạt hành chính đối với những tên trộm chó vô lương tâm,những tên này dù pị đập chết còn chưa chừa thì sử phạt hành chính có phải chỉ gãi cho bớt ngứa thui k? Tại sao bên Hông Kong ăn thịt chó là tội hình sự? điều có lí do của nó.Vn mình chỉ cần 1/10 la đủ lắm rồi.mình chia sẻ đây chỉ vì bức xúc vì đối với mình chó là thành viên trong gia đình mình....k có ý nào khác. Mình cảm thấy thực sự rất đau lòng, :khoc_nhung_ko_chiu_thua: Họ chưa nhìn thấy cảnh 1 con chó khi bị bẫy bằng bả chó sẽ phải chết đau đớn đến thế nào.Hồi đó mình có cho anh rễ mình 1 chú chó lông xù đáng yêu vô cùng.nhưng khi vừa đẻ xong lứa đầu tiên,2 con chưa dứt sữa đã phải chết đau đớn vì bả chó,cùng với 7 con chó trong nhà cùng chung cảnh ngộ. Trong đó có 1 con đang mang bầu sắp đẻ....mình đau đến nghẹn lời :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :07:

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Chủ top ko dùng chữ đỏ nha!
Dù sao thì mọi chuyện cũng đã xảy ra ùi,ng` ta ko thương yêu hay hiểu biết gì về các bé cả nhưng thật sự là chúng ta khó có thể tham dự đc vô. Biết làm sao đc khi họ ko coi nó ra gì, bức xúc lắm nhưng cũng chỉ than thở vậy đc mà thôi...
p/s: Chia bùn với chủ top nha, tốt nhất là ko cho bé nào ra ngoài cả, cho ăn nhìu đến ngán là tỷ lệ ăn phải bả sẽ ko còn đâu (M nui chó mà mấy lần bị ng` ta đặt bả vì ghét chó đó.Bé nhà m cao số, chảnh ăn nên k thèm ăn linh tinh, giấc mơ bẫy bả của ng` ta cũng khó thành hiện thực đc. Cố lên nha ^^)

askthupet.pg

YTC Developer
Bảo vệ những chú cún tội nghiệp. còn những dạng người làm việc đó. Chết cũng đáng lắm. K phải đền tội thì cũng sẽ vật vào ng thân gd mà thôi. Có câu đời cha ăn mặn đời con khát nước. Nhưng k đâu. Sẽ khát luôn đó. Ai làm việc ác sẽ phải trả giá ngay = chính mạng sống.

henneikenpro

YTC Developer
"Đánh kẻ chạy đi và dạy kẻ chạy lại".Tớ thấy người Việt vẫn mang dòng máu "Anh hùng" quá.luật pháp Việt Nam trước năm 1992 đều luôn đúng.:D còn từ đấy về sau chỉ tổ khổ dân

bac_si_thu_y

YTC Developer
Bảo vệ Chó - Nhưng các bạn nên nhơ, Tạo ra con nguời là vô cùng khó khăn.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
bac_si_thu_y said:
Bảo vệ Chó - Nhưng các bạn nên nhơ, Tạo ra con nguời là vô cùng khó khăn.
Không dùng size chữ > 18 nhé bạn!

aoaomuarao

YTC Developer
Kem_Ốc_Quế said:
Không dùng size chữ > 18 nhé bạn!
- Mình có ý kiến thế này, lần sau nếu có bạn nào có sai phạm j` thì Mod sửa bài cho bạn ý rồi nhắn tin trực tiếp vào hộp thư cho bạn ý rút kinh nghiệm. Vào các toppic đọc bài mà toàn thấy Mod lên nhắc nhở với thông báo sai phạm, loãng hết toppic của chủ top ra.
P/S : Việt Nam mình dân trí với luật pháp vẫn còn thấp kém lắm. Khi nào mà thịt chó mèo vẫn còn là đặc sản thì gần như mấy bé chó mèo đáng thương đó sẽ ko có tiếng nói j đâu :|

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
aoaomuarao said:
- Mình có ý kiến thế này, lần sau nếu có bạn nào có sai phạm j` thì Mod sửa bài cho bạn ý rồi nhắn tin trực tiếp vào hộp thư cho bạn ý rút kinh nghiệm. Vào các toppic đọc bài mà toàn thấy Mod lên nhắc nhở với thông báo sai phạm, loãng hết toppic của chủ top ra.
P/S : Việt Nam mình dân trí với luật pháp vẫn còn thấp kém lắm. Khi nào mà thịt chó mèo vẫn còn là đặc sản thì gần như mấy bé chó mèo đáng thương đó sẽ ko có tiếng nói j đâu :|
Rất cảm ơn bạn vì ý kiến này.
Mình nhắc nhở như thế là vì nhắc chung, để các bạn khác khi đọc bài và cmt sẽ ko mắc lại lỗi đó nữa.
Nếu bạn nhắc nhở riêng, thật thì cũng ko làm loãng topic nữa, nhưng những bạn khác cũng sẽ ko biết gì, vậy nếu các bạn ấy cũng phạm lỗi như vậy, bạn sẽ lại trở lại đó nhắc ư?
Làm mod 1 ngày cần xem xét nhiều topic lắm, mỗi topic bạn thử quay lại vài lần cùng nhắc 1 lỗi, vậy bạn chọn cách như mình và mọi mod khác cũng làm hay dành TG nhắc nhở riêng, vậy thì lượng topic kiểm tra để chỉnh sửa lại e sẽ khó hiệu quả (cứ tính ra 1 tiếng phải chục topic được mở và gần 100cmt của các mem, nói thật số topic xem đc ko hề là gì)
p/c: Chỉ vậy thôi, đó là những gì mình đã lập luận sẵn trong đầu...
Mình xin tiếp nhận ý kiến này và tiếp tục cố gắng!
Chúc bạn và mn vui vẻ, thank nhiều ^^
Sorry chủ top vì đã làm loãng topic!

evil_minh_xu said:
Ai nói 1 con chó chưa tới giá 1tr? Đó là suy nghĩ vô tâm của những ng k yêu thương động vật. Đối với nhiều ng,chó là cả thành viên trong gia đình,chúng là vô giá.Bạn thử đi đại đến 1 gd nào thật sự yêu chó,chỉ đại con chó xấu xí bình thường ra giá 5tr coi ngta có bán k? Dù khi mua chú chó đó về nó chỉ đáng giá 2 lon sữa bò,nhưng chúng đc nuôi và đc yêu thương như thành viên trong gia đình.Mình k xem thường mạng ng,nhưng nếu lấy mạng của nhug con chó ra so sánh zoi mạng của nhug con người biến chất thì đáng giá hơn rất nhiều. Mình chưa bao giờ nghe nói 1 con chó đi giết ng, chưa bao giờ có 1 con chó nào phản chủ,chủ có người mới giết lẫn nhau......những tên trộm chó sẽ nghĩ sao khi nghe dc luật chỉ pi sử phạt hành chính đối với những tên trộm chó vô lương tâm,những tên này dù pị đập chết còn chưa chừa thì sử phạt hành chính có phải chỉ gãi cho bớt ngứa thui k? Tại sao bên Hông Kong ăn thịt chó là tội hình sự? điều có lí do của nó.Vn mình chỉ cần 1/10 la đủ lắm rồi.mình chia sẻ đây chỉ vì bức xúc vì đối với mình chó là thành viên trong gia đình mình....k có ý nào khác. Mình cảm thấy thực sự rất đau lòng, :khoc_nhung_ko_chiu_thua: Họ chưa nhìn thấy cảnh 1 con chó khi bị bẫy bằng bả chó sẽ phải chết đau đớn đến thế nào.Hồi đó mình có cho anh rễ mình 1 chú chó lông xù đáng yêu vô cùng.nhưng khi vừa đẻ xong lứa đầu tiên,2 con chưa dứt sữa đã phải chết đau đớn vì bả chó,cùng với 7 con chó trong nhà cùng chung cảnh ngộ. Trong đó có 1 con đang mang bầu sắp đẻ....mình đau đến nghẹn lời :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :07:
Chia xẻ cùng bạn. năm ngoái con mèo yêu cảu nhà mình vừa đẻ 3 con mèo rất xinh đc gần 1 tuần thì mèo mẹ bị bọn trộm mèo bắt , mình uất ức ko chịu đc, em đó mới sinh con, sữa còn căng, chỉ cần mấy tiếng ko cho con ăn là nó cũng đã phát sốt rồi, lại còn bỏ lại đàn con thơ, rồi 3 chú mèo con đó non quá, mặc dù nhà mình chăm hết cỡ nhưng chúng ko có mẹ bảo vệ nên cũng lần lượt ra đi. Thương lắm. Mình nhớ và thương mấy mẹ con buồn đến giwof vẫn chưa hết, có đêm mình còn ngủ mơ thấy mèo về... Mình rất ghét bọn trộm thú, nhìn ảnh mấy vụ cẩu tặc bị đánh chết mình cũng thấy sót xa cho 1 kiếp người... đáng thương hại... Ko mong muốn và cổ súy cho việc hành sử như vậy, nhưng cũng hy vọng đây là một bài học cho những kẻ vô lương...

Dù sao cũng chia buồn với chủ shop nha