• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Thắc mắc về cắt đuôi cún

vip8shark

nhà mình có bé cún mới sinh nhưng do k bit là fải cắt đuôi từ sau 2-3 ngày sinh nên mãi đến tuần vừa rồi mới cột đuôi. tức là khoảng 15ngày sau khi sinh mới cột. vậy đuôi có rụng đi đc k?

ngày mới sinh nó k thèm đi, đuôi thì cứ cụp xuống. từ khi cột đuôi nó bit đi ngay. đuôi lại dựng thẳng lên. từ hôm cột đuôi đến nay là gần 1 tuần rồi nhưng k thấy đuôi bị hoại tử. liệu có nên dùng biện pháp mạnh k các pác?

vinavetco

Theo mình thì bạn nên đến các phòng khám thú cảnh để họ có biện pháp phẫu thuật, xử lý cho cún yêu nhà bạn.

Hồng Thái

Hiện giờ trong thú y người ta cắt đuôi heo, chó , mèo bằng mỏ hàn điện, xài mũi cắt dẹp. vết cắt ko bị chảy máu và nhiễm trùng.

dragon_ball

YTC Developer
bạn cắt đuôi quá muộn rồi. Khi cún mới sinh, đuôi nó chỉ là cái sụn thôi và sau khi sinh 3-5 ngày là nên buộc dây để thít đuôi lại khoảng 7-12 ngày sau nó sẽ tự rụng.
Bạn buộc lúc cún được nửa tháng rồi. Khi đó đuôi cún đã phát triển thánh xương chứ ko phải sụn nữa.

chi yeu cho

Ta yêu chó
vinavetco said:
Theo mình thì bạn nên đến các phòng khám thú cảnh để họ có biện pháp phẫu thuật, xử lý cho cún yêu nhà bạn.
ủa,chứ ko phải tẩy trùng sợi dây rồi thắt chặt cái đuôi nó hả :hmmm: