• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Ý kiến về mục Trao tặng thú cưng

mangaka

YTC Developer
Thưa các anh chị BQT diễn đàn và các bạn!
em thấy mục trao tặng thú cưng rất hay và bổ ích. Thể hiện sự hảo tâm của con người đối với số phận của các bé cơ nhỡ.Giúp những ai không có điều kiện chăm sóc các bé có thể yên tâm khi có người hảo tâm chăm sóc và cho các bé một mái ấm tình thương.
Song, thực tế xảy ra khá nhiều tình trạng có những người lợi dụng điều này để xin các bé về nhằm mục đích kinh doanh. Ví dụ như bán cho các nhà hàng hoặc bán cho người khác nuôi. Thậm chí mình cũng biết trường hợp xin động vật khuyết tật về rùi kêu gọi hảo tâm để trục lợi cá nhân. Nhất là tiểu hổ với thịt chó thì chuyên gia đi tìm mối xin chó ,mèo bị bỏ rơi chứ nếu ko thì ngoài trộm chó,mèo ra chẳng còn nguồn nào khác.Dẫn đến việc các bé đáng thương còn sống khổ hơn. Trong khi có những người muốn yêu thương và nhận nuôi các bé thực sự lại mất cơ hội được chăm lo cho các bé (vì chậm chân, ko kịp xin-đơn giản vì mấy ông rình chó mèo đi xin thì nhah chân lắm)
NGoài ra, còn có những trường hợp hứng lên thì xin về nuôi chơi. Nhưng sau đó chán thì lại cho đi. Hoặc xin về nhưng bận bịu, không có điều kiện dẫn đến các bé không được quan tâm. Rồi chuyển hết nhà này sang nhà nọ mà ko có một mái ấm cố định.
Sau đó, e có đọc một topic của các bạn nêu ý kiến rằng lập một hội tình nguyện động vật.e thấy nó rất hay. BQT nên xây dựng một đội ngũ hỗ trợ cho các bé động vật bị bỏ rơi.e tin sẽ có rất nhiều người yêu động vật tham gia.
Đội ngũ này sẽ tìm kiếm thông tin và tiếp nhận về các bé bị bỏ rơi. Ví dụ bạn A có bé cún muốn đem cho, thay vì lên diễn đàn thông báo cho mọi người thì sẽ thông báo cho hội, hội sẽ chịu trách nhiệm tìm nhà cho bé,tìm cho các bé 1 gia đình. Trong thời gian các bé được nhận, sẽ có đội ngũ tình nguyện chăm sóc các bé. (giống trại mồ côi í)
Sau đó sẽ thông báo tìm nhà cho các bé.
Mình thấy có rất nhiều người có tình thương thích nuôi những bé bị bỏ rơi (ví dụ như mình chẳng hạn) Vậy họ sẽ phải đăng ký, khai báo thông tin cụ thể cũng như đảm bảo chăm sóc các bé chứ không bỏ bê hay trục lợi. Đội sẽ xác nhận tình trạng và điều kiện nuôi của họ. Sau đó cân nhắc kỹ rồi mới trao bé. Chứ không phải cái kiểu : "alô!tớ muốn nhận nuôi bé". "Ừ! ấy đến láy đi" rồi kết cục không biết bé đi đâu về đâu hay ,có khi ra quán tiểu hổ với giả cầy mà cũng chẳng biết. Hoặc có những bạn muốn nhận nuôi rùa, hams nhưng lại ko có kinh nghiệm , đem về để chết. Lúc biết đc thì mình sẽ kịp thời bổ sung kiến thức hoặc cho người có kih nghiệm hơn chăm sóc.

Ngoài ra, đội ngũ này có thể thực hiện những hoạt động khác để bảo vệ các bé như:
- Tẩy chay các hoạt động buôn bán lừa đảo của những cửa hàng động vật. Giúp mọi người tránh "mất $ oan"
Ví dụ : Mấy cửa hàng ở Bạch Mai, Bưởi, Lê HỒng Phong, Hồng Mai... vốn lừa đảo rất nhiều. Song rất khó để tố cáo vì thường mọi người không hay tố cáo, hoặc 1 vài người tố cáo nên không ảnh hưởng đến cửa hàng. Nhưng nếu chúng ta là một tổ chức, cử đại diện, thu thập chữ ký và nhân chứng tố cáo với các cơ quan địa phương thì chắc chắn những quán như vậy sẽ sập. Trong luật kinh doanh có nói rõ nếu như buôn bán hàng kém chất lượng thì sẽ phạm tội...vv...em có học về luật nên e tin rằng nếu tất cả chúng ta tố cáo thì những kẻ làm ăn phi pháp sẽ không có đất sống.
- Tẩy chay các cửa hàng tiểu hổ.
Việc ăn thịt mèo bị cấm ở Việt Nam. Song vì những hoạt động này không ai lên tiếng dẫn đến tình trạng ăn thịt mèo, trộm mèo tràn lan. Giống như kiểu có 1 thằng ăn trộm. Ai cũng biết nó ăn trộm nhưng phải có người tố cáo nó ăn trộm thì cơ quan mới bắt chẳng hạn.Chứ ko ai nói gì thì nó cũng chẳng làm sao Nên đội chúng ta sẽ tìm hiểu những quán thịt tiểu hổ. Sau đó gửi văn bản tố cáo và gây dư luận đối với cơ quan địa phương đó, sẽ khắc phục được tình trạng tiểu hổ. Đừng nghĩ rằng chuyện đó không liên quan đến mình vì chính những hàng quán đó sẽ dẫn đến việc pet của các bạn đứng trước nguy cơ bị "chôm"lúc nào ko biết.
- Giải cứu các bé gặp nguy hiểm ở các quán tiểu hổ, cầy tơ:
Có rất nhiều bé đáng thương gặp nguy hiểm trong các quán. trước nhà mình gần mấy quán thịt chó, đi qua cứ thấy mấy em nằm trong cũi, mắt rưng rưng... cứ sáng lại nghe thấy tiếng các em rú vì bị..lên thớt. Nếu như chúng mình có thể cứu giúp các em thì tốt.
Ví dụ như chụp ảnh các em rồi thông báo hỏi xem có chủ nào bị mất thì đến chuộc.
Hoặc làm một cái quỹ, nhờ các bạn hảo tâm mỗi người 1 ít để chuộc bé ra.(khoảng 30 người, mỗi người 10k là đủ 300k chuộc 1 bé chẳng hạn)
...vv...

Đây là ý kiến của mình thôi. Mình rất ngưỡng mộ nước ngoài vì ở họ có những tổ chức cũng như hệ thống pháp lý riêng để bảo vệ động vật. Nên ở nước ngoài có những đàn bồ câu ngoài quảng trường, có những chú vịt,ngan bơi trên kênh,sông hồ... có những trại tập trung chó mèo bị bỏ rơi để đợi người xin nuôi. Còn Vn thì chẳng có vì lơ mơ là vào mồm người ta hết
Thực ra nếu chúng ta có một đội tình nguyện bảo vệ động vật, nó sẽ ko còn ở phạm vi là "yêu thú cưng" nữa mà sẽ còn cả hành động để bảo vệ thú cưng.
Và nếu có một đội như vậy, mình sẽ sẵn sàng tham gia và nhiệt tình hoạt động.
Đây là những góp ý mang tính cá nhân thôi. Nếu có nhiều bạn cũng nghĩ như mình, mong chúng ta sẽ được chung sức vì các bé và mong BQT tạo điều kiện. Thân! ^^

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Rất cám ơn bạn đã góp ý :) Ý kiến rất hay. Diễn đàn mình cũng ko chấp nhận những hành vi lừa đảo, buôn bán chó mèo cho tiểu hổ hay xin mèo rồi đem bán lấy lời. Những bạn như thế đều bị diễn đàn kỉ luật. Bọn mình rất cố gắng nhưng thực sự cũng không thể nào phát hiện hết được các trường hợp trên vì có bạn đăng tin tặng thú cưng, ai liên lạc trước thì bạn đó tặng trước. BQT cũng không can thiệp được gì

Còn về CLB tình nguyện viên thú cưng thì là do mình làm chủ hội nhưng thực sự rất khó hoạt động nếu các thành viên trong nhóm không chịu tham gia. Lúc có mấy bé mèo lai xinh đẹp cần tìm chủ thì tranh nhau lấy, lúc có mấy bé bị tật thì lại chẳng ai nhận :khoc_nhung_ko_chiu_thua: Lúc kêu gọi lập quỹ thì các bạn mất tiêu luôn, toàn bảo đang kẹt tiền, 10k ko có nổi =.= Bó tay luôn. Mình nghĩ mỗi người phải có ý thức 1 chút đi. Chỉ cần mỗi bạn cố gắng 1 tí thì chúng ta đã có thể cứu đc hàng bao nhiêu bé thú cưng bị bỏ rơi rồi đó.

Nhắc đến người nước ngoài mới nhớ. Đúng là câu này rất hay: " Người ta đánh giá nền văn minh của 1 quốc gia thông qua cách người dân nước đó đối xử với động vật ". Không biết bao giờ VN ta mới đc như vậy =((((((( Mình nhớ có lần đi với người nước ngoài, họ nhìn thấy con chó bị giết thịt đã thốt lên: " trời ơi, sao lại giết bạn tôi thế kia ". Đi cùng họ mà mình thấy xấu hổ quá >"<

Bạn yên tâm, mình và các thành viên của diễn đàn đều luôn tẩy chay các hàng thịt chó mèo, không bao giờ ăn thịt chó mèo. Chó mèo là bạn của chúng ta. Tại sao chúng ta lại đi ăn thịt bạn mình chứ ???

Các thành viên vào góp ý nhé

hoatuongvi2407

còn 2 lon nữa...!!!!
mình là mem mới nhưng thực sự rất yêu thích thú cưng vì thế mình tán thành ý kiến này và hy vọng mọi người cũng sẽ ủng hộ, nghe ad nói có đội tình nguyện thú cưng gì đó mình ở biên hòa thì có tham gia được không ad

milkchocolate

T.Viên Năng Động
Rất cám ơn ý kiến của bạn! Ý tưởng của bạn rất hay! Nếu sau này thành lập hội này mình nghĩ nên chia ra làm 2: 1 nhóm nhận chăm sóc và 1 nhóm đóng góp quỹ. Ủng hộ hội này hết mình :x

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Rất cám ơn ý kiến của bạn! Ý tưởng của bạn rất hay! Nếu sau này thành lập hội này mình nghĩ nên chia ra làm 2: 1 nhóm nhận chăm sóc và 1 nhóm đóng góp quỹ. Ủng hộ hội này hết mình :x

Cách này quá hay luôn ^^ Các bạn nào không có điều kiện chăm sóc thì có thể đóng góp hỗ trợ thức ăn cho các bạn mất công chăm

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
Cách này quá hay luôn ^^ Các bạn nào không có điều kiện chăm sóc thì có thể đóng góp hỗ trợ thức ăn cho các bạn mất công chăm

uhm hay quá,mình ủng hộ luôn,tham gia nhiệt tình :Onion35:

so tomoyo

YTC Developer
Bạn yên tâm, mình và các thành viên của diễn đàn đều luôn tẩy chay các hàng thịt chó mèo, không bao giờ ăn thịt chó mèo. Chó mèo là bạn của chúng ta. Tại sao chúng ta lại đi ăn thịt bạn mình chứ ???

hic tớ vẫn ăn thịt chó :eye_wide:

khaiminhhanoi

T.Viên Năng Động
hiện tại mình cũng đang muốn lập 1 trại cứu hộ như thế, cũng chỉ là tận dụng diện tích trên sân thượng, tuy nhiên thời điểm này chưa phải lúc vì mình chưa chuẩn bị tốt khu vực trên đó, cũng 1 phần là do kinh tế chưa cho phép, nếu làm 1 trạm cứu hộ thì phải có 1 khu vực dành riêng cho các bé mới đến để đề phòng trường hợp các bé mới lây bệnh cho các bé cũ nên sẽ rất khó điều trị
chỗ của mình có thể để riêng 2 tầng, mỗi tầng 10m2 tuy hơi nhỏ nhưng mình nghĩ là có thể lưu trú cho khoảng 20 bé 1 lúc, bên dưới có nhà, bên trên có rào lưới kín không có mái để các bé tha hồ chơi và tắm nắng, nhưng vấn đề vệ sinh cho các bé hiện tại chưa ổn lắm nên tạm thời lui lại 1 thời gian nữa cho ổn định mọi việc đã
rất mong khi tớ thành lập được 1 trạm cứu hộ như vậy sẽ được ace trên YTC và các diễn đàn thú cưng khác ủng hộ nhiệt tình

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
hic tớ vẫn ăn thịt chó :eye_wide:

Từ giờ bạn có thể ngừng được không :) Mỗi người cố gắng 1 chút sẽ cứu đc rất nhiều bé đấy

Từ giờ bạn có thể ngừng được không :) Mỗi người cố gắng 1 chút sẽ cứu đc rất nhiều bé đấy

Nhưng ra quán người ta thịt rồi thì cũng đâu có cứu được nữa. Đành phải ăn ko uổng phí lắm :(

mangaka

YTC Developer
Trời ơi... cả đời mình ko bao giờ ăn thịt chó vs mèo (trừ 2 lần bị lừa cho ăn)
Ước gì cứu được các em ở hàng thịt chó vs thịt mèo TT_TT Nhìn mấy e í chỉ mún chuộc ra chứ ko có $$$
Mà ở Hn có đội tình nguyện ko? mình rất muốn tham ja và góp sức

tattoo

Ở Trung Quốc có 1 hội được thành lập đề đi tuyên truyền với mục đích ko giết hại và ăn thịt các động vật có ít gồm chó và mèo .

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Nhưng ra quán người ta thịt rồi thì cũng đâu có cứu được nữa. Đành phải ăn ko uổng phí lắm :(

Thì nếu bây giờ bạn không ăn, mình không ăn, tuyên truyền cho cả nước không ăn. Không có cầu làm sao có cung được. Không có người ăn thì các hàng thịt chó sao hoạt động đc, và họ sẽ ko giết thịt chó nữa :D Như nước ngoài vậy, họ có bao giờ ăn thịt chó mèo đâu. Bên Nhật, số lượng chó nhiều hơn số trẻ con mà bạn :)

nhangak

Turquoise Member
Hay lập nhóm nữa chuyên săn lùng các quán thịt chó,mèo rồi cố gắng chuộc các bé ra.Phải nói con người là loài tàn độc nhất,con gì cũng ăn.Chó mèo là bạn thân của chúng ta,các bé không có tội tình gì mà cớ sao cứ phải giết hại??

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
Hay lập nhóm nữa chuyên săn lùng các quán thịt chó,mèo rồi cố gắng chuộc các bé ra.Phải nói con người là loài tàn độc nhất,con gì cũng ăn.Chó mèo là bạn thân của chúng ta,các bé không có tội tình gì mà cớ sao cứ phải giết hại??

cái việc này khó nha,biết bao nhiêu quán,mà khi đến đó chắc gì người ta đã cho xem đâu,hic :lac_dau: :lac_dau:

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥

Cái này thì thật sự rất khó :( Một con chó ta bình thường bán lấy thịt đã rất đắt rồi, đằng này kể cả ta có ý định ra đó chuộc lại cũng không có đủ tiền chuộc đâu :( Bọn nó hét giá cao lắm. Một ngày có biết bao nhiêu bé bị bán vào mấy quán đó nữa :| Bạn biết vụ 1 mem đi chuộc lại 1 bé mèo ta ở quán tiểu hổ với giá hơn 600k chưa :(
Ác quá

mangaka

YTC Developer
buồn nhỉ... thế chẳng lẽ đành nhìn các em í lên thớt..mà thực ra bạn kia nếu báo công an thì k mất $ chuộc mà. Vì ngta tiêu thụ tài sản ăn cắp. Nên bắt buộc phải trả lại là đúng rùi.

so tomoyo

YTC Developer

hic ko kềm lòng đc nên ăn .
Mà tớ từng bị chó cắn rồi, nên ko có thiện cảm lắm
Con chó nhà chủ tớ bi giờ lúc nào cũng gầm gè nhe răng mỗi khi tớ đi qa, hãi :sadcorner:

mangaka

YTC Developer
sao lại ko kềm lòng đc... tớ cũng từng bị cún cắn 2 lần (trong đấy có 1 con kún của 1 ông bị HIV nữa chứ) nhưng mà vẫn yêu kún như bình thường,,,
Nhớ có 1 lần, mình đi chơi 1 hội và cả hội đi ăn thịt chó. Mình nhất định ko ăn và ngồi cùng vs 1 đứa cũng k ăn.
Hắn: - Sao bạn ko ăn ?
Mình: -Tớ ko thick ăn thịt chó
hắn: - Giống tớ! tớ cũng ko thích ăn thịt chó
Mình (mừng húm): - Sao ấy lại ko thích ăn? (đoán chắc vì hắn cũng yêu chó giống mình nên ko thick ăn)
Hắn: - à.. tại vì tớ ăn nhiều quá rồi. ăn nhiều quá nên chán ngấy rồi. Giờ ko thích ăn thịt chó nữa
Mình: oải luôn...