• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Đọc vị tâm lý loài chó qua sự thật hay ho

haley

Haley
http://kenh14.vn/tee...08120450535.chn

Bài viết này đã gợi mình nhớ lại về chú chó Nhật khó quên trong đời mình , đã gần 6 năm rồi nhưng mình vẫn nhớ như in hình ảnh đó .. giống như một sự ám ảnh vậy , cũng chính điều đó thôi thúc mình muốn nuôi một chú chó Nhật . Chuyện là mợ 4 lúc trước có nuôi một chú chó Nhật lông xù , khi đó mình cũng ít có hứng thú với chó , cậu và mợ mình sống trên căn gác nhỏ vì thế con chó không có không gian chơi đùa , cũng không ai dắt nó đi dạo tóm lại từ lúc nó về nhà chưa từng được ra ngoài , tối ngày chỉ thui thủi trên căn gác nhỏ đó . Có lẽ vì thế mà mình nhìn nó suốt ngày chỉ nằm một góc buồn thiu nhưng khi đó mình và gia đình của mợ ấy chưa bao giờ để ý đến chuyên đó , có một lần gia đình của mợ đi đâu suốt từ sáng không có ai ở trên gác , tới chiều mới thấy họ về , vừa về khoảng năm phút thì nghe tiếng mợ quát tháo , mình tò mò vừa định ra xem có chuyện gì thì thấy con chó từ trên lầu lăn xuống mấy bậc cầu thang rồi ngã phịch xuống đất , nó kêu " Ăng~ " một tiếng , mình chạy tới gần nó xem sao khi đó con gái mợ cũng đang từ trên lầu chạy xuống , con chó khi đó có vẻ hơi hoảng loạng mặt nó hệt như đứa bé bất ngờ bị tát vào mặt , rồi mình thấy đôi mắt nó đỏ hoe ' hình như nó đang khóc ' nó cứ ngồi một chỗ cúi gằm mặt , " nó đang run sợ " . Chính cái lúc nhìn vào đôi mắt đỏ hoe của nó không hiểu sao mình tự dưng thấy thật xót xa , tự dưng thấy thương nó vô cùng rồi bất giác lấy tay vuốt ve nó như thể đang an ủi nó vậy . Rồi mình mới nghe nhỏ con mợ nói thì ra con chó đã ị lên đống quần áo trên sàn , bà mợ mình về thấy vậy tức quá nên đã đá nó rớt xuống cầu thang , nghe mà mình thấy nóng trong mình quần áo giặt xong sao không xếp vào tủ mà để trên sàn , con chó vô tội nó đâu có biết là không được ị ở đó , suốt ngày bị giam trong cái căn gác nhỏ xíu , không có ai chơi đùa , đã vậy cả nhà bỏ đi đâu suốt từ sáng tới chiều không ai thèm để tâm nó bị bỏ đói .Nhưng cho dù nó có lỗi gì cũng không đáng bị đối xử tàn nhẫn như vậy , cũng may là không cao lắm nên nó không sao , chắc đến giờ nó vẫn không biết mình đã làm gì sai để bị đối xử như vậy . Sau đó mấy ngày sau mợ tôi đem nó đi cho người khác , tôi không còn gặp nó nữa nhưng vẫn bị ám ảnh bởi khuôn mặt của con chó hôm đó và đôi mắt của nó cho đến bây giờ , mỗi lần nhớ lại thì nước mắt cứ chực trào ra không thể kìm nén , cũng kể từ hôm đó tôi bắt đầu tin rằng chó cũng có cảm xúc và bắt đầu thích chó , tôi tin chó là người bạn tuyệt vời nhất , bằng chứng thực tại có những con chó rất trung thành và yêu quý dù chủ của nó có nghèo tới đâu nhưng có những con người vì đồng tiền , vật chất và dục vọng sẵn sàng làm những chuyện tán tận lương tâm dù là bạn bè thân thích , nhân phẩm không sánh bằng một con chó . Thật là đáng buồn khi những sinh vật đáng quý như vậy lại không được trân trọng , lại bị những kẻ bất lương rao bán rẻ mạt ngoài lề đường , đối xử tàn nhẫn như ăn thịt chúng , nghĩ mình là con người nhưng thực ra cũng chỉ là một loài động vật bậc cao mà thôi , nhưng như vậy thì có quyền coi rẻ sinh mạng của những con vật khác hay sao , hi vọng những người đó khi xem xong bài viết kia sẽ biết rằng " a`, chúng có biết đau đấy , và cũng biết buồn biết khóc nữa ! Hiện giờ tôi không có điều kiện để nuôi một chú chó nhưng chắc chắn trong tương lai tôi sẽ tìm cho mình một người bạn như thế , từ hôm đó tôi đã là một người yêu chó !

haley

Haley
Cầu chúc cho những người đọc bài viết này sẽ thêm yêu thương chú chó của mình , còn những ai chưa có sẽ sớm tìm được cho mình một '' chú '' làm bạn , như Cesar Milan đã nói một gia đình nếu thiếu 1 chú chó thì không phải là một gia đình hoàn thiện ! ^^ thân mến

haley

Haley
up

haley

Haley
rất hay mặc dù mình chưa nuôi chó !!!

Cảm ơn bạn , nếu bạn chưa nuôi hãy thử nuôi xem sao , sự có mặt của một chú chó có thể khiến cuộc sống của bạn trở nên ý nghĩa và đầy màu sắc hơn , cũng là góp phần cứu một chú chó không phải trở thành chó hoang và bị đem bán làm thịt , thân mến ^^

haley

Haley
Cảm ơn bạn , nếu bạn chưa nuôi hãy thử nuôi xem sao , sự có mặt của một chú chó có thể khiến cuộc sống của bạn trở nên ý nghĩa và đầy màu sắc hơn , cũng là góp phần cứu một chú chó không phải trở thành chó hoang và bị đem bán làm thịt , thân mến ^^

up

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
cám ơn bạn vì 1 bài viết rất hay,tuy nhiên bạn không nên đưa link của trang web khác lên diễn đàn và cũng đừng up để tránh bị coi là spam nhé.Cám ơn bạn :03:

suối

Member
uh, mình hiểu dc những cảm nhận của bạn. Vì khoảng 4 tháng trc gia dình mình có mua 1 em chó shin tzu về nuôi , sự có mặt của em ấy đã làm không khí gia dình thay đổi rất nhìu. Mọi người trong nhà đặc biệt là ba mẹ mình lạc quan , vui vẻ hơn không còn khó chịu cáu gắt như trc . Vì có lẻ sức khỏe nên mới gây khó chịu thôi . Nhưng bản tính em cún ấy rất sinh động , tò mò hệt như một đứa trẻ lại rất tình cảm . Ba mẹ cưng em hay chở em đi chơi mà em cũng háo hức và hay đòi đi lắm! Em đã trở thành thành viên của gia đình lúc nào không hay ... cho đến khi em gặp tai nạn giao thông ( do hay đòi đi chơi , ba chở theo , gần đến nơi em nhảy xuống bị xe cán ngang bụng) :sadcorner: em không qua khỏi vì bị vào đúng sáng chủ nhật , BV thú y k nhận siêu âm và phẫu thuật, khoảng 2h em ói máu và ra đi thương lắm............. Nhà mình đêm hum đó không ai ngủ dc thao thức tới 3-4h sáng. Lúc nhận biết dc vai trò của em là lúc em đã ra đi mãi mãi :07:

haley

Haley

Chia buon voi ban nhe ! chu cun that la de~ thuong :Onion36:

mình đọc thấy cảm động lắm, nhà mình cũng có nuôi 1 con. Có đôi lúc nó không nghe lời bị ba mình đánh, mình thấy sót lắm, ở nhà mình yêu thương nhất chính là nó, loài chó là loài vật trung thành với chủ nhất. Mình đọc mà muốn khóc luôn ak hixhix, nếu có ai nuôi chó thì đừng đối xử tệ với nó, vì nó cũng có tình cảm mà. hihi

Pham hoang ngoc tram

Vẫn Fa đấy tám đi :/
Ừ ba mình ghét chó cực lun. Có lần chun suýt chết vì bị ba mình đánh, may mà mình che cho nhưng bi h thì bị 1 vết to và dài ở tay ( đânh bàng chổi mà) sau đó mình khóc lóc, đòi mẹ... Chuyển ra chỗ khác ở! Rồi ba mình Phải xin lỗi thì mới thôi. Nhưng b h ba mình cứ dấm dúi con chó àk!!!Nằm

Chilly

Hix thương thế. Mắt rưng rưng lun. Nhà mình nuôi cún từ khi mình còn nhỏ. Mà cứ vài năm
Là ra đi 1 em :( mà chưa lần nào thấy rõ ràng là cún đang khóc cả. Có lần cún nhà mình đẻ sau đó mẹ đem đi cho ng quen. Khi thấy ng lạ vô bắt con của nó thì thấy nó cứ chạy theo ra tơi sân và ánh mắt nhìn theo kiểu gì í mà thấy khổ tâm lắm :( chứ k khóc ^^

Chilly

Hix thương thế. Mắt rưng rưng lun. Nhà mình nuôi cún từ khi mình còn nhỏ. Mà cứ vài năm
Là ra đi 1 em :( mà chưa lần nào thấy rõ ràng là cún đang khóc cả. Có lần cún nhà mình đẻ sau đó mẹ đem đi cho ng quen. Khi thấy ng lạ vô bắt con của nó thì thấy nó cứ chạy theo ra tơi sân và ánh mắt nhìn theo kiểu gì í mà thấy khổ tâm lắm :( chứ k khóc ^^

mama_su

mình cũng thấy trong nhà có 1 chú cún thì không khí sẽ khác hắn, đầm ấm hơn.từ lúc ông à bà của mình mất nhà mình hiu quạnh lắm, cả căn nhà trống vắng, thấy buồn quá bạn mình tặng mình một nhóc giờ cũng hơn 3tháng tuổi rồi, nhờ nhóc mà nhà mình vui hẳn lên. ba mình ít nói và trầm tính lắm(đến mình còn sợ khiếp) vậy mà ba yêu chiều bé con lắm. mẹ mình thì ghét chó mà không hiểu sao giờ cũng cưng bé lắm đến nổi không la mắng hay đánh gì cả. nhà mình giờ vui lắm cứ như có thêm đứa em út vậy đó. thật cảm ơn những thiên thần bốn chân nhỏ bé.

http://giaoduc.net.vn/Quoc-te/Video-Chu-cho-thong-minh-dung-cam-bao-ve-em-be-khong-lao-xuong-bien-post128797.gd
http://kenh14.vn/doi-song/dung-cam-cuu-hai-be-gai-chu-cho-bi-mat-mom-20121014011555471.chn
http://tinnong.vn/pages/20131219/chu-cho-dung-cam-cuu-ong-chu-mu-thoat-chet.aspx
http://www.doisongphapluat.com/doi-song/chu-cho-cung-dung-cam-cuu-be-gai-co-y-dinh-tu-tu-a22906.html#.UxZoRE-LEaA
http://congan.com.vn/?mod=detnews&catid=1124&p=&id=503896
và còn nhiều câu chuyện khác được đưa lên báo thế giới
tại sao VN mình ít người biết thế
hay là tại cái miệng át cái tâm rồi, chỉ bik ăn ăn ăn và ăn, như 1 con vật phàm ăn chứ ko phải động vật đứng đầu chuỗi thức ăn, loài duy nhất có tư duy

nhà mình trước kia xây nhà xong tự nhiên có 1 chú chó nhật trắng đi vào,ko biết của ai nên nuôi tạm mấy ngày đợi chủ đi tìm thì trả lại nhưng ko thấy ai đi tìm cả nên nhà nuôi luôn,khôn lắm.Nhớ hồi đó mink mới học lớp cấp 1,gia đình khó khăn nên dùng bếp than tổ ong.có hôm bố mẹ đi làm cả ngày còn mình thì đi học.Chiều muộn cả nhà về thì thấy chú chó từ màu trắng biến thành màu xanh dương.nhìn vào bếp thì hốc để than tổ an tan nát.bố mẹ vừa tức vừa buồn cười nhưng ko nỡ đánh nó.Kiki thấy mọi người cười nên nó tưởng vui nên cứ cong đuôi tí tởn.mink thì nhìn con cún từ màu trắng thành màu xanh dương thick quá ôm chó rùi cái áo trắng của mink cũng biến thành màu của chó luôn.Nhớ tối đó ăn cơm xong ra ngồi chơi vs cún,vừa vuốt ve nó vừa dặn lần sau ko đc vào nghick than nữa nghe chưa,ko là bị ăn đòn đấy,mink vừa nói vừa chỉ tay vào hốc để than.hình như nó hiểu mink nói gì hay sao ấy.Từ đó trở đi nó ko bao giờ nghick như ngày hôm đó nữa.Kiki sống vs gia đình mink đc 6 7 năm thì nó bị bệnh mất.Cả nhà mink buồn như thế nào thì các bạn biết đấy.gia đình như mất đi 1 thành viên.Hôm sau bố mình đem Kiki đi chôn và thắp hương cho nó.Từ đó bố mẹ bận làm ăn còn mink thì lo học tập,nhà mink lại xây lại,nhiều đồ đạc hơn nên ko có điều kiện nuôi chó.Thi thoảng ngồi nghĩ lại cái cảnh nó nghịch than tổ ong lông thành màu xanh dương mà cứ cười 1 mình.Sắp tới mink có mở tiện kinh doanh và đã tính mua 1 chú cún về nuôi vì mink rất yêu chó :)

Đọc đc chia sẻ của bạn chủ pic nên mink cũng muốn chia sẻ về chú chó đầu tiên của mink.Đây cũng là lần đầu tiên sau bao năm mình nói ra về kỷ niệm đó.Mình yêu và nhớ Kiki :)

kinb

Mình cũng nuôi 1 chú cún rất đáng yêu. Nhà mình đều đi làm ăn xa nên có mỗi mình ở nhà với chú cún. Ngày nào mình cũng nói chuyện và chơi đùa với nó. Mình yêu nó lắm. Mà lại rất biết dỗi. Cứ mỗi lần mắng là lủi thủi chạy đi. Gọi nhưng k thèm quay lại. Vậy mà một thời gian sau nó bị ốm và k qua khỏi. từ hôm đó đên giờ ngày nào mình cũng nhớ đến nó và ngồi khóc một mình. Mình coi nó như 1 người bạn thân thiết vậy. Mình nhớ cún con nhà mình quá các bạn à. Cảm giác như mất đi một người thân trong gia đình vậy.
hỉ mocCq
g những ai đang nuôi chó thì đừng đối xử tệ bạc, đánh đập, bỏ rơi hay là ăn thịt nó. Vì chẳng có loài nào trung thành và thân thiết với chúng ta hơn những chú cún đáng yêu đâu mọi người à.

phado24

Chó Nhật là giống chó rất khôn, nhưng bị nhốt lâu mà không được đi WC thì chịu làm sao được. Như các loài chó khác là nó cắn hết đồ đạc trong nhà rồi

kitanookami

Bài viết khá thú vị, và nó cũng nói lên 1 điều rất hay đó là nuôi cún hay 1 vật cưng gì khác có thể thay đổi hoàn toàn cách mà gia đình đối xử với nhau. Vì khi nuôi cún toàn bộ gia đình phải thay nhau chăm sóc nó và như vậy mọi người trong gia đình phải học cách làm việc với nhau như thế nào để chăm sóc cún cho hiệu quả (kể cả cho dù trước đây gia đình ít khi để ý đến nhau). Chưa kể lúc đó cún cũng trở thành 1 câu chuyện để tất cả thành viên nhắc tới và vô hình chung nó tạo 1 ra điểm chung cho cả gia đình hòa hợp và nói chuyện với nhau.