• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

1 giây thôi, vào xem giúp mình nha ! (chó táp) T^T

shinee

T.Viên Năng Động
Tình hình rất là tình hình là nhà mình nuôi 1 em cún. nay nó cũng dc 6 tháng rồi. Dạo này em ý có 1 cái tật là mình cho ăn là nó bay vào táp lia lịa (táp như hên xui trúng j dc đó) :lac_dau: .Bị cắn trúng vài lần mình ko dám đưa đồ ăn trực típ cho nó nữa mà thảy từ xa cho chắc :ngoi_xom: . Nge mọi ng nói là phải oánh nó khi nó nhào tới ăn tới khi nào nó ăn từ tốn thì mới cho ăn. Mình đã áp dụng mà vẫn đâu lại y như đó. Mong bro nào có kinh nghiệm giúp mình. hay đường link nào đó trị dc cái tính kì cục of nó.

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Bạn phải đánh duy nhất chỉ 1 cái nhưng thật đau và thật dứt khoát,chứ đừng cứ đánh loạn xạ như phủi rùi ấy, nếu k nge lời,mang đồ ăn đi cất, sau đó típ tục như thế, bạn đừng bỏ cuộc vì nó sẽ hiểu đc nếu làm như thế là bạn sẽ thua nó và cứ đc đà làm tới, bạn phải thật đanh thép và kỉ luật,để nó hiểu ai là chủ,và là ng đứng đầu. K phải trg chuyện ăn mà kể cả các việc khác bạn phải thật nghiêm khác với nó
Chỉ thưởng khi nó ngoa và nge lờii bạn
Đó là nhg j mình có thể giúp đc bạn
Như mình cái nào bí quá search google ra nhìu cái hay lắm bạn ạh

shinee

T.Viên Năng Động
Bạn phải đánh duy nhất chỉ 1 cái nhưng thật đau và thật dứt khoát,chứ đừng cứ đánh loạn xạ như phủi rùi ấy, nếu k nge lời,mang đồ ăn đi cất, sau đó típ tục như thế, bạn đừng bỏ cuộc vì nó sẽ hiểu đc nếu làm như thế là bạn sẽ thua nó và cứ đc đà làm tới, bạn phải thật đanh thép và kỉ luật,để nó hiểu ai là chủ,và là ng đứng đầu. K phải trg chuyện ăn mà kể cả các việc khác bạn phải thật nghiêm khác với nó
Chỉ thưởng khi nó ngoa và nge lờii bạn
Đó là nhg j mình có thể giúp đc bạn
Như mình cái nào bí quá search google ra nhìu cái hay lắm bạn ạh

cũng oánh ui. oánh vs la. nó te te chạy. rùi tí nó ăn từ từ mới cho ăn. dzị mà hum sau vẫn y như cũ... search google mà ko bek đánh cụm từ j để tìm cách trị nó

Bao Linh 85

I_Like_Pet
cũng oánh ui. oánh vs la. nó te te chạy. rùi tí nó ăn từ từ mới cho ăn. dzị mà hum sau vẫn y như cũ... search google mà ko bek đánh cụm từ j để tìm cách trị nó

Thí dụ đánh từ " cách trị chó ăn hỗn/cách dạy bảo (huấn luyện) chó,..." thì cứ đá loạn xà ngầu,trúng đâu trúng,hêhhe

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
b cứ đập cho e ý mấy phát vào mồm lúc e ý tạp nhé, đó là 1 thói quen xấu rất cần phải bỏ nên b cứ mạnh tay nhé, vài lần là quen( đánh xong đừng có nựng lại ngay nghen, lờ lờ nó đi, cần cho nhịn bữa đó luôn nghen)

Like_PQ

Member
shinee said:
Tình hình rất là tình hình là nhà mình nuôi 1 em cún. nay nó cũng dc 6 tháng rồi. Dạo này em ý có 1 cái tật là mình cho ăn là nó bay vào táp lia lịa (táp như hên xui trúng j dc đó) :lac_dau: .Bị cắn trúng vài lần mình ko dám đưa đồ ăn trực típ cho nó nữa mà thảy từ xa cho chắc :ngoi_xom: . Nge mọi ng nói là phải oánh nó khi nó nhào tới ăn tới khi nào nó ăn từ tốn thì mới cho ăn. Mình đã áp dụng mà vẫn đâu lại y như đó. Mong bro nào có kinh nghiệm giúp mình. hay đường link nào đó trị dc cái tính kì cục of nó.
Bây giờ thì chó của bạn đã ngoan chưa ??? sau khi nhận dược nhiều ý kiến là phải " bộp " cho nó vài phát ...v.v... Theo tôi nghĩ , không cần phải đánh , mà nên lợi dụng lúc chó đói , thì " bảo " nó phải "vâng" .
Một ý kiến thô thiển thế này nhé , rút từ kinh nghiệm của dog nhà tôi :
1/ Bạn không nên đứng trước mặt chó , đó cũng là hình thức như " nhử " mồi . Chac chắn chó sẽ chồm lên người bạn để đòi ăn .
2/ Khi mang thức ăn đến cho chó , bạn nên xích chó lại trước . Nếu khi bạn đến gấn và chuẩn bị hạ tô thức ăn xuống dất mà bạn thấy nó chồm lên , thì hãy dừng lại , hô lệnh " không " , sau đó bạn làm lơ và mang thức ăn đi nơi khác . Chắc chắn sẽ phải " làm lơ " nhiều lần như vậy . và hô tiếp lệnh " ngồi im " , đến khi nào con chó cảm thấy phải ngoan ngoãn ngồi im .
3/ Khi chó đã nghe lệnh ngồi im . bạn cũng không nên tiến sát vào nó ngay ... mà hãy tiến từng bước . Nếu chó tiếp tục nhảy chồm , thì lai làm lơ , hô lệnh " không " và bỏ đi .
4/ chịu khó làm nhiều lần như vậy , đến khi nào chó ngồi im , mà bạn có thể đến gần bên nó , mà nó vẫn ngồi im , chờ bạn cho nó ăn . Lúc ấy , đến gần bên chó xoa đầu khen " giỏi " và sau đó cho nó ăn .
Từ từ , con chó sẽ thành phản xạ " tuân lệnh " và mong được cho ăn đàng hoàng tử tế . Kết quả là bạn đã huần luyện cho chó động tác kép " không nhảy chồm " và " ngồi im " cùng một thời gian .
Lưu ý : Đúng ra , nên tập động tác ngồi trước . Nhưng nếu bạn chú ý ..khi con chó bị xích ( nên cột đầu dây xích dưới thấp , làm môt cái móc chôn xuống nền tốt hơn ), và khi nó nhẩy chồm lên sẽ bị sợi dây xích kéo ngược lại , chắc chắn khi mỏi cổ , thăt họng , và mỏi chân ..mà kết quả không được mong muốn , chắc chắn nó sẽ chấp nhận " điều kiện " để được cho ăn. Thậm chí , có thể cho nó nhịn đói một bữa , dĩ nhiên là nó sẽ không chết vì đói .
Trên đây chỉ là thực tế qua trường hợp chó nhà tôi ( rất háu ăn ). Nhưng chỉ cần thực hiện việc này trong 2 ngày ( 4 lần cho ăn ) nó đã ngoan ngoãn nghe lời . hiện tại trên cổ tay của tôi vẫn còn những vết sẹo đã mờ , vì bị nó táp trước đó