• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

50 mẹo dành cho người nuôi green iguana

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
50 MẸO DÀNH CHO NGƯỜI NUÔI GREEN IGUANA
1.Tìm hiểu về iguana trước khi mua.Bạn phải hiểu rõ về mọi thứ về loài bò sát này để ước tính được khả năng nuôi nó trong tương lai...Liệu bạn có thể nuôi 1 con vật dài gần 2m ?
2.Iguana cần cả 3 loại đèn UVB , UVA và sưởi.Tuy nhiên Iguana cần đèn UVB mức 5.0 vì nó sống rừng rậm nhiều nắng.
3.Phơi đèn hay nắng quá nhiều sẽ làm màu của iguana bị những bông màu nâu.
4.Dưới size 50cm , iguana gẫy sừng có khả năng mọc loại , tuy nhiên trên size này gãy sừng là vô phương.
5.Iguana bị đứt đuôi vẫn có thể mọc lại như thường.
6.Iguana cái có thể chết nếu đến tuổi trưởng thành mà không sinh được trứng.
7.Iguana là 1 con vật thông minh ( dù không bằng chó), nếu chịu chơi với nó 1 thời gian dài nó có thể biết tên khi bạn gọi.
8.Iguana chỉ ăn chay , lâu lâu bổ sung thêm protein thiết yếu.Vì thận khó lọc được nên ăn nhiều protein iguana sống sẽ không lâu.
9.Những ai nuôi iguana trên 10 năm đều không cho pet họ đụng tới những dạng thực phẩm khô của con người.
10.Iguana tấn công bằng cách bỏ chạy , cắn hoặc quất đuôi.Quất đuôi từ con lớn có thể làm sứt da.
11.Móng từ iguana có thể cắt , tuy nhiên đừng cắt quá sâu có thể làm chảy máu chúng.
12.Con Đực sẽ đổi màu đỏ trong mùa sinh sản.
13.Phân biệt đực cái tốt nhất ở size từ 60cm =>90cm
14.Lúc mới về nên để em nó ở yên một mình trong 1 ngày và không cho ăn , chỉ cho uống mà thôi.
15.Stress là bệnh cực kì phổ biến ở iguana baby do cách mạnh bạo và thô lỗ từ chủ.
16.Thật sai lầm khi bạn cố mang 1 iguana baby ra chỗ đông người , dạng như muốn show off cầm chơi...vv...vv..Việc bạn làm chỉ khiến tình hình trở nên tệ hơn.
17.Iguana cần bổ sung canxi và vitamin để tránh bệnh MBD , canxi và vitamin được trộn thẳng vào rau.
18.Nên cho 1 cành cây trong hồ để chúng leo trèo. Nhớ phải đậy hồ thật kĩ , chúng rất dễ trốn thoát.
19.Khi trốn thoát , gặp chúng bạn nên nhẹ nhàng hết mức có thể nhé.
20. Phải rửa rau trước khi cho con vật ăn tránh bị dính thuốc trừ sâu.
21.Lót hồ tốt nhất là giấy báo để tránh bị dị vật gây tắc ruột vì iguana hay liếm sàn
22.Iguana bổ sung nước từ rau chúng ăn vào tuy nhiên bạn cũng phải để 1 chén nước cho chúng.
23.Không dùng heating rock cho iguana
24.Khi tiếp xúc với iguana cần nhẹ nhàng và bạn chắc chắn phải chịu đau khi chúng cào bạn.
25.Là một con vật dễ ăn dễ uống nhưng không dễ thuần , và nếu bạn không thuần thì tương lai sẽ ăn đầy sẹo.
26.Một baby iguana tốt là 1 con lanh động , thân thiện , mắt trong , gai góc đàng hoàng , ko cụt giò hay đuôi..
27.Dùng power sun cho iguana là sai lầm
28.Thời gian bạn đặt câu hỏi cho những ai có kiến thức thì nên bắt iguana ra chơi và tìm hiểu nó.
29.Baby tắm 2 ngày lần với nước ắm , chúng thích được vuốt ve nhẹ nhàng
30.Iguana thích được vuốt ve dưới phần yếm và đầu
31.Giao phối có thể gây chảy máu giữa 2 con đực lẫn cái.
32.Iguana đực có thể đánh nhau đến chết trong mùa sinh sản.
33.Iguana là một loài bơi rất giỏi.
34.Do tính hơi bất đồng và hiếu động nên tránh để hồ gần cửa sổ nếu ko muốn có chuyện thương tâm
35.Không cho iguana tiếp xúc với trẻ nhỏ vì trẻ nhỏ sẽ ko hiểu và có thể làm đau chúng hoặc chúng có thể tấn công trẻ nhỏ.
36.Bạn nên hiểu con vật bạn nuôi hơn là tức giận hay phán xét chúng.
37.Nên thay hồ mỗi tuần 2 lần.
38.Gía iguana dao động từ 650k/baby
39.Chúng rất thích hoa dâm bụt vì có rất nhiều vitamin
40.Nên kết hợp thức ăn chúng thích với các món khác nhằm tăng sự đa dạng trong thành phần thức ăn.
41.Không dùng dây quấn cổ chúng nếu không phải dây chuyên dụng
42.Không nắm đuôi chúng
43.Không cho iguana tiếp xúc với chó mèo hay vật nuôi khác trong nhà , điều đó có thể khiến chúng stress.
44.Bí đỏ phải luộc trước khi cho iguana dùng.
45.Một iguana có thể sống đến 25 năm
46.Iguana nhỏ dùng chuồng càng lớn càng khó thuần
47.Thiếu kiên nhẫn dễ nóng giận sẽ khiến bạn giết chết con vật của mình.
48.Iguana rất thích tìm tò ,học hỏi và khám phá.
49.Nên mua men tiêu hóa giúp chúng ị tốt hơn
50.Phân iguana không hôi và có thể dùng bón cây rất tốt
(nguồn aquapet)

Kun_lovely

YTC Developer
e nghĩ mod nên viết 1 bài của riêng mình sẽ hay hơn nếu mod copy bài từ diễn đàn khác ạ > những bài này là công sức của họ đổ mồ hôi và thời gian để dịch lên dk 1 bài hoàn chỉnh đấy ạ Nếu mod có thể viết 1 bài hoàn chỉnh thì e nghĩ mod sẽ thấy cái điều e nói là đúng đấy ạ

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
e nghĩ mod nên viết 1 bài của riêng mình sẽ hay hơn nếu mod copy bài từ diễn đàn khác ạ > những bài này là công sức của họ đổ mồ hôi và thời gian để dịch lên dk 1 bài hoàn chỉnh đấy ạ Nếu mod có thể viết 1 bài hoàn chỉnh thì e nghĩ mod sẽ thấy cái điều e nói là đúng đấy ạ

Bạn đọc rõ đến cuối bài sẽ thấy mình đã ghi rõ nguồn của aquapet rồi. Không phải ai cũng vô hết diễn đàn này đến diễn đàn khác để đọc hết được. Nên mình post vào đây, để nếu các mem mới đọc được thì tham khảo thôi :D. Người viết ra bài này, chắc chắn cũng không mong là chỉ một mình bạn ấy đọc được, và chắc chắn bạn ấy cũng muốn mọi người đọc được để chia sẻ kinh nghiệm của bạn ấy tới mọi người. Và mình nghĩ, mình viết bài này không có gì là sai quy định của diễn đàn cả :D. Thân!

silvershark8x

T.Viên Năng Động

đây chỉ là trích dẫn của tronvo để mọi người cùng tham khảo thôi mà bạn, với lại cuối bài chủ topic đã có trích dẫn nguồn là aqua rùi đó ^^!, rất mong mọi người có nhiều đóng góp hơn với diễn đàn ^^

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
iguana thì ko cần UVB 10.0 đâu,5.0 là đủ rồi,10.0 cháy da đấy
iguana muốn lớn nhanh và đpẹ mã thì vẫn nên cho ăn SW

Cám ơn funkyman, Ngọc sửa lại thông tin rồi :D. Vì không có nuôi nên Ngọc không biết nhưng đọc được thông tin này thấy bổ ích cho diễn đàn nên up:D. Có gì cần sửa thì nói dòng bao nhiêu để Ngọc sửa nhé :D + 1 điểm thanks :D

Sukure

Event & Marketing Administrator
Staff member
Administrator
http://www.yeuthucun...1%BB%B9-iguana/. các mod chả chịu tìm hiểu box mình quản lí gì cả , 2 bài lặp nhau này . Mong mod xem xét giúp ạ

Cám ơn bạn đã góp ý nhé! 1+ CHO BẠN NÈ.
Tuy nhiên bài cũ đã bị archived vì update phần mềm của diễn đàn nên các bạn không thể thao tác gì trong topic cũ. Có thêm bài này thì cũng không sao, các bạn có thể hỏi trực tiếp và góp ý về bài viết trực tiếp.
Nhưng Tròn Vo cũng nên chú ý nhé! Su sẽ góp ý với các bạn trong văn phòng!

kuz4iluv

YTC Developer
iguana thì ko cần UVB 10.0 đâu,5.0 là đủ rồi,10.0 cháy da đấy
iguana muốn lớn nhanh và đpẹ mã thì vẫn nên cho ăn SW

iguana là loài ăn thực vật nên thận của chúng rất yếu và khó tiêu hoá protein động vật,tất nhiên với những con igu nhỏ ngoài tự nhiên chúng vẫn ăn côn trùng để bổ sung chất cần thiết,nếu bạn cho igu ăn sw thì chỉ nên ăn theo lượng 2 sw/tuần với igu size 40-60cm và 5 sw/tuần với size 80-max để tránh trường hợp đáng tiếc xảy ra nhé
Thân

funkyman

T.Viên Năng Động
iguana là loài ăn thực vật nên thận của chúng rất yếu và khó tiêu hoá protein động vật,tất nhiên với những con igu nhỏ ngoài tự nhiên chúng vẫn ăn côn trùng để bổ sung chất cần thiết,nếu bạn cho igu ăn sw thì chỉ nên ăn theo lượng 2 sw/tuần với igu size 40-60cm và 5 sw/tuần với size 80-max để tránh trường hợp đáng tiếc xảy ra nhé
Thân

a Ngân nổ ơi,ông QUang ghost thụy khuê cho igu ăn tới no luôn mà nó càng ngày càng béo đẹp trẻ khỏe a ạ....=.=

only_nhocchit

50 MẸO DÀNH CHO NGƯỜI NUÔI GREEN IGUANA
1.Tìm hiểu về iguana trước khi mua.Bạn phải hiểu rõ về mọi thứ về loài bò sát này để ước tính được khả năng nuôi nó trong tương lai...Liệu bạn có thể nuôi 1 con vật dài gần 2m ?
2.Iguana cần cả 3 loại đèn UVB , UVA và sưởi.Tuy nhiên Iguana cần đèn UVB mức 5.0 vì nó sống rừng rậm nhiều nắng.
3.Phơi đèn hay nắng quá nhiều sẽ làm màu của iguana bị những bông màu nâu.
4.Dưới size 50cm , iguana gẫy sừng có khả năng mọc loại , tuy nhiên trên size này gãy sừng là vô phương.
5.Iguana bị đứt đuôi vẫn có thể mọc lại như thường.
6.Iguana cái có thể chết nếu đến tuổi trưởng thành mà không sinh được trứng.
7.Iguana là 1 con vật thông minh ( dù không bằng chó), nếu chịu chơi với nó 1 thời gian dài nó có thể biết tên khi bạn gọi.
8.Iguana chỉ ăn chay , lâu lâu bổ sung thêm protein thiết yếu.Vì thận khó lọc được nên ăn nhiều protein iguana sống sẽ không lâu.
9.Những ai nuôi iguana trên 10 năm đều không cho pet họ đụng tới những dạng thực phẩm khô của con người.
10.Iguana tấn công bằng cách bỏ chạy , cắn hoặc quất đuôi.Quất đuôi từ con lớn có thể làm sứt da.
11.Móng từ iguana có thể cắt , tuy nhiên đừng cắt quá sâu có thể làm chảy máu chúng.
12.Con Đực sẽ đổi màu đỏ trong mùa sinh sản.
13.Phân biệt đực cái tốt nhất ở size từ 60cm =>90cm
14.Lúc mới về nên để em nó ở yên một mình trong 1 ngày và không cho ăn , chỉ cho uống mà thôi.
15.Stress là bệnh cực kì phổ biến ở iguana baby do cách mạnh bạo và thô lỗ từ chủ.
16.Thật sai lầm khi bạn cố mang 1 iguana baby ra chỗ đông người , dạng như muốn show off cầm chơi...vv...vv..Việc bạn làm chỉ khiến tình hình trở nên tệ hơn.
17.Iguana cần bổ sung canxi và vitamin để tránh bệnh MBD , canxi và vitamin được trộn thẳng vào rau.
18.Nên cho 1 cành cây trong hồ để chúng leo trèo. Nhớ phải đậy hồ thật kĩ , chúng rất dễ trốn thoát.
19.Khi trốn thoát , gặp chúng bạn nên nhẹ nhàng hết mức có thể nhé.
20. Phải rửa rau trước khi cho con vật ăn tránh bị dính thuốc trừ sâu.
21.Lót hồ tốt nhất là giấy báo để tránh bị dị vật gây tắc ruột vì iguana hay liếm sàn
22.Iguana bổ sung nước từ rau chúng ăn vào tuy nhiên bạn cũng phải để 1 chén nước cho chúng.
23.Không dùng heating rock cho iguana
24.Khi tiếp xúc với iguana cần nhẹ nhàng và bạn chắc chắn phải chịu đau khi chúng cào bạn.
25.Là một con vật dễ ăn dễ uống nhưng không dễ thuần , và nếu bạn không thuần thì tương lai sẽ ăn đầy sẹo.
26.Một baby iguana tốt là 1 con lanh động , thân thiện , mắt trong , gai góc đàng hoàng , ko cụt giò hay đuôi..
27.Dùng power sun cho iguana là sai lầm
28.Thời gian bạn đặt câu hỏi cho những ai có kiến thức thì nên bắt iguana ra chơi và tìm hiểu nó.
29.Baby tắm 2 ngày lần với nước ắm , chúng thích được vuốt ve nhẹ nhàng
30.Iguana thích được vuốt ve dưới phần yếm và đầu
31.Giao phối có thể gây chảy máu giữa 2 con đực lẫn cái.
32.Iguana đực có thể đánh nhau đến chết trong mùa sinh sản.
33.Iguana là một loài bơi rất giỏi.
34.Do tính hơi bất đồng và hiếu động nên tránh để hồ gần cửa sổ nếu ko muốn có chuyện thương tâm
35.Không cho iguana tiếp xúc với trẻ nhỏ vì trẻ nhỏ sẽ ko hiểu và có thể làm đau chúng hoặc chúng có thể tấn công trẻ nhỏ.
36.Bạn nên hiểu con vật bạn nuôi hơn là tức giận hay phán xét chúng.
37.Nên thay hồ mỗi tuần 2 lần.
38.Gía iguana dao động từ 650k/baby
39.Chúng rất thích hoa dâm bụt vì có rất nhiều vitamin
40.Nên kết hợp thức ăn chúng thích với các món khác nhằm tăng sự đa dạng trong thành phần thức ăn.
41.Không dùng dây quấn cổ chúng nếu không phải dây chuyên dụng
42.Không nắm đuôi chúng
43.Không cho iguana tiếp xúc với chó mèo hay vật nuôi khác trong nhà , điều đó có thể khiến chúng stress.
44.Bí đỏ phải luộc trước khi cho iguana dùng.
45.Một iguana có thể sống đến 25 năm
46.Iguana nhỏ dùng chuồng càng lớn càng khó thuần
47.Thiếu kiên nhẫn dễ nóng giận sẽ khiến bạn giết chết con vật của mình.
48.Iguana rất thích tìm tò ,học hỏi và khám phá.
49.Nên mua men tiêu hóa giúp chúng ị tốt hơn
50.Phân iguana không hôi và có thể dùng bón cây rất tốt
(nguồn aquapet)
anh em nào pro có thể cho mình biết cách phân biệt igu đực vs cái ko? size baby thì phân biệt như thế nào? THAKS

kuz4iluv

YTC Developer
anh em nào pro có thể cho mình biết cách phân biệt igu đực vs cái ko? size baby thì phân biệt như thế nào? THAKS

igu size baby cực kì khó phân biệt đực cái,muốn xem rõ nhất phải từ size >=80 lúc đó con đực sẽ có hàng gai ở dưới đùi nổi lên rõ,con cái thì mờ và nhỏ hơn và k chồi gai đùi lên,ngoài ra lúc đó 2 bên má của con đực cũng bắt đầu nổi lên,con cái thì 2 bên má k nổi :D
Thân

Хотите обновить интерьер быстро и без проблем? Панели ПВХ - ваше решение!

Освежите интерьер и стиль в любое помещение с помощью наших высококачественных поливинилхлорид панелей. Невероятно простые в монтаже, они изменят ваш дом за считанные часы, без необходимости нанимать строителей.

Наши панели ПВХ не только круто выглядят, но и обладают рядом достоинств:

- Устойчивость к воде и гигиеничность, лучший вариант для использования в ванных и кухнях.
- Прочность и долговечность, обеспечивающие долговременное эксплуатацию без потери качества.
- Большой выбор дизайнов и расцветок, позволяющий реализовать разные дизайнерские задумки и подобрать идеальный вариант для вашего интерьера.

Не теряйте времени и сил на долгие ремонтные работы - выберите ПВХ панели - https://walls-decor.com.ua/pvh-paneli и преобразите свой дом моментально! Покупайте у нас и получите быструю доставку и отличное обслуживание.