• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

ai biết nuôi cá bảy màu đẻ thật nhiều không

bạn thử nuôi ở lu ,khạp thử. tròng thêm rong ... để ở đk mát và có đủ sáng.
Ngày trước mình từng nuôi như vậy ... cá đẻ nhiều lắm .... nhưng nhớ đẻ để đc thời gian cá lớn sắp có màu vớt nuôi riêng nhé .
Cá lúc trước nuôi nhiều nhưng sau mình nghĩ bị trùng huyết nên chết cũng nhiều . Và các con sau này ko đẹp bằng những thế hệ đầu

tata

Bạn để trong bể 2 cái 1 đực, cho nhiều cỏ rong đuôi cá, đuôi chồn + dung dịch thủy sinh vao, cứ tháng rưỡi nó đẻ 1 lần, nhớ chọn con cái đã trường thành thì tỉ lệ đẻ con dc nhiều con hơn, bthuong là 30 con

hoanglan07z

YTC Developer
bạn muốn nuôi cá bảy màu... Nuôi theo cặp... Khi con cái có bầu bụng to đen bạn tách đực ra... để một ít rong tảo vào (mục đích để cá con trốn khỏi săn đuổi). Khi cá đẻ vớt cá cái ra chỉ còn lại cá con, cho ăn bo bo, hoặc cám. Nếu nuôi chung cá bố mẹ và cá con phải đảm bào đủ thức ăn. Vì khi đói cá bố mẹ sẽ ăn luôn con nhé. Còn một cái nữa là một số trường hợp cá bô tấn công cá mẹ trong lúc mang thai... dẫn tới sanh non. Cá mẹ vừa sanh xong mà bị đói sẽ rượt cá con ăn lun. Đến khi cá lớn khoảng vài ngày to hơn miệng cá mẹ sẽ ko bị ăn nữa.

giatrithuc

Nhà mình nuôi khoảng chục em trong bể xi măng thả bèo với máy xục chả chăm gì h thì phải hàng trăm con rồi :D đấy là chưa kể hacmoni với tầm 4 5 loài khác :D cả dọn bể thì thả lúc bằng ngón tay h to băng con cá quả :D

hoasimtim

Active Member
Mấy bác bên trên bảo là cá cái bụng to thì tách cá đực ra thì không biết mấy bác ấy đã nuôi cá này chưa?
Theo mình từng nuôi và quan sát thì cá này nó ghép đôi với nhau, khi sinh sản hai con quấn vào nhau (Hành động này con người gọi là chịch nhau ấy :D) Khi quấn vào nhau thì con cái đẻ trứng ra người con đực, con đực cũng xì tinh trùng vào trứng...
Sau khi trứng được thụ tinh thì cả hai con cũng hớp trứng rồi nhả vào tổ (Tổ bằng bọt của chúng), nhặt hết trứng vào tổ chúng lại chịch tiếp và quá trình cứ thế. (Người mà chịch kiểu này chắc là đẻ xong là lên bàn thờ ngồi luôn... :)))))
Theo mình thì sau khi đẻ xong thì ta có thể tách cá bố mẹ ra. Cá con cho ăn cám sát gạo + thêm mỡ lợn (Chỉ cần chấm đầu tăm vào mỡ rồi cho vào là mỡ loang ra, cá con ăn rất nhanh lớn.. cho ít thôi không nên cho nhiều ô nhiễm nước)
Vài chia sẻ cho anh em, nếu em quan sát không đúng mong anh em bỏ qua^^