• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

ai giúp em những vấn đề chưa thấy với

kjssnam

YTC Developer
tình hình mới mua 1 em red iguana về nhưng ko biết nên làm chuồng thế nào :
em cần chuồng có thể mang ra ngoài cho tắm nắng và có thế cất vào trong nhà nhưng em tính làm chuồng to vì sợ sau này em nó dài gần 2m thì to đùng . hiện em đang nuôi em ý vào cái dùng để úp gà tre cũ có trải giấy ở dưới và mùn dừa bên trên . à mà theo các bác chất liệu làm chuồng nào thì đẹp ( ko là kính được vì mang ra mang vào được , ko phải gỗ vì nhà em ko thích hợp lắm ) liệu có thể làm bằng trúc vót tròn ( loại đẹp mà dùng làm lồng chim ý ) được ko . đèn thì bật 1 ngày mấy h , mùa đông thì tắm nắng mấy h là đẹp , à em thấy bên nước ngoài cho ăn dưa hấu thì chén cả vỏ , còn các loại như chuối , xoài , thì có ăn được ko ? . và thuần em nó thì mất tầm bao nhiêu lâu vậy em làm hết sức nhẹ nhàng và tình cảm . 1 ngày cho ăn mấy lần và nuôi đến bao nhiêu lâu thì có thể thả ra cho bò quanh nhà được ạ

kjssnam

YTC Developer
à mà vấn đề phun sương thì như thế nào là tốt , chỗ uống nước làm to ra cho em nó uống và nghịch nước được ko , em định để xài mấy viên đá siêu nhẹ ( bố em gọi đá sốp ) để hút nước rồi cho vào chuồng để giữ ẩm được ko

meomoon

Member
Chuồng Phơi bạn cần làm riêng + 1 Hồ để Show trong nhà cũng đc vậy bạn. đâu nhất thiết phải là 1 chuồng . Hiện giờ bạn chỉ cần làm hồ và chuồng gấp 2 hoac 3 lần chiều dài em nó là ok rùi .Bạn nên để 1 máng nước to Trong chuồng phơi nắng + ị trong chuồng phơi lun . còn hồ show thì chỉ cần để 1 cái nhỏ cho e nó uống . + set mổi chuồng 1 khúc cây cho em nó trèo là ok .. tạm thời là như vậy

kjssnam

YTC Developer
Chuồng Phơi bạn cần làm riêng + 1 Hồ để Show trong nhà cũng đc vậy bạn. đâu nhất thiết phải là 1 chuồng . Hiện giờ bạn chỉ cần làm hồ và chuồng gấp 2 hoac 3 lần chiều dài em nó là ok rùi .Bạn nên để 1 máng nước to Trong chuồng phơi nắng + ị trong chuồng phơi lun . còn hồ show thì chỉ cần để 1 cái nhỏ cho e nó uống . + set mổi chuồng 1 khúc cây cho em nó trèo là ok .. tạm thời là như vậy

em chủ yếu là quan tâm cả độ ẩm nữa chả biết thế nào là vừa đủ , mà em tính tầm 1 năm nữa là bé nó to tầm 1m thì cái bể to gấp 2-3 lần bây h thì chắc ko đủ để nuôi nữa , mà em tính nuôi em nó lâu dài nên mới tính làm chuồng to còn nếu để trong nhà thì chắc thả rông vì nhà em chả có pet gì ngoài mấy bé rùa . à mà thấy đèn UVA rồi thì có cần sưởi nữa ko mà em ko biết nên xài UVB 5.0 hay 10 nhỉ thấy người bảo 10 người bảo 5

meomoon

Member
bạn nên chụp hình chuồng va em nó lên cho mọi người dể giúp hơn bạn. chứ hình dung thì khó có lời khuyên tốt nhất

BeeBoo

T.Viên Năng Động
igu không cần độ ẩm bạn ơi .... cái wan trọng là tia vub để igu có màu đẹp và bổ sung canxi D3 rất cần cho bò sát ...... khi tầm 1m đến 1m5 thì bạn nuôi trong hồ dc ... nếu hơn thì tốt nhất thả rong em nó đi .... chứ size đó nó wất đuôi 1 nhát là hồ kiếng nát vụn ra thôi ...... mình thích nuôi thả rong hơn :D

kuz4iluv

YTC Developer
UVB thì đèn 5. cho size nhỏ và 10. cho size 60cm trở lên ... :D

nếu có t.gian phơi nắng thì k nhất thiết phải dùng đèn ^^, còn nếu dùng thì nên sử dụng đèn 5. cho tất cả các size, tùy vào kích thước hồ mà dùng 1 hay 2 bóng uvb ^^, vì đèn 10. dùng cho các loài sống ở sa mạc, và có ảnh hưởng đôi chút đền màu sắc da của igu ^^
Thân