• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Bệnh mới của rùa_Bệnh bã đậu

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Sau khi đi chơi ở bình phước về, mình lại thấy nó có vẻ hơi to to nơi cái mụt nhọt. Chị gái ở quê phán như đúng là nó bị bệnh “bã đậu” trong đó toàn hột trắng trắng như “bã đậu” tức là phần ép nước của sữa đậu nành. Chị nói, quê chị gà toàn bị như này, không chọc ra nó chết đấy: mình sợ điếng người, hôm nay phẩu thuật cho em nó:

Trước, để vệ sinh sát khuẩn, mình pha nước ấm ấm, đổ tí muối hầm [để kg có iot] pha loãng rồi thả cụ rùa vào:

Chuẩn bị dao lam rạch vết mủ, bông gòn chùi máu và mủ [nếu có] oxy già rửa vết thương, poviden xát khuẩn và gói kháng sinh

Lấy gói kháng sanh của thằng ỉn

Trước tiên 1 rạch dọc vết sưng, máu tuôn ra sau vết rạch:

Mà nặn hoài cái cục u nó kg xẹp, chổ phòng đỏ đỏ thì là máu rạch tiếp thêm 1 nhát vuông gốc với vết rạch đầu tiên, bấm 1 phát thì nó phọt ra 1 cục, trắng trắng to bằng hột đậu và cứng ngắc.

Gắp lên coi cho dễ:

Sau khi vệ sinh vết rạch mình rắc tí kháng sinh vào là xong, giờ cách ly ku rùa ra theo dõi như nào:

================
Xin update tình hình bạn rùa của mình, đến hôm nay, sau 7 ngày,nó đã 80% lành:

Vết mổ đẹp hơn cả bác sĩ Võ Xuân Ái chiên khoa hút mở bụng.

NGUỒN: SƯU TẦM

Đây là blog của 1 bác cũng rất khoái nuôi rùa :D.

Tình cờ 1 hôm lướt web thì tình cờ thấy bài của bác này khá hay nên đem về đây cho mọi ng xem :D

ĐÂY LÀ LINK, VÌ BLOG CHÍNH ĐÃ DIE RỒI NÊN CHỈ CÒN BẢN LƯU, BLOG CÓ ĐỀ CẬP TỚI NHIỀU CHỖ CÓ RÙA CHO AE TƠI THAM QUAN :D

http://webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:http://vutriumph.wordpress.com/

nhangak

Turquoise Member
bài này đọc rùi,thấy cái bác này thật cao thủ.Phẫu thuật cho bé cứ như không ý

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Chị cũng biết blog của bác này. Mở đầu blog là 2 con rùa nó .... nhau nữa chứ.

Nhìn thấy mà thèm, ước chi bầy rùa nhà mình sau này cũng dc như vậy :D

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Nhìn thấy mà thèm, ước chi bầy rùa nhà mình sau này cũng dc như vậy :D

Rùa hổm trước, chị bán cho em Tuấn ở Hà đông 4 con, thì 1 con đực, size 18 nó đè 3 con cái (cả size 13 - 19) hành xác môĩ con nửa tiếng. Bắt đầu từ 7h tối cơ mà :D Thảo nào các đại gia thích thịt rùa hơn cả tay gấu hay nhung hươu

Tuấn saco

YTC Developer
Rùa hổm trước, chị bán cho em Tuấn ở Hà đông 4 con, thì 1 con đực, size 18 nó đè 3 con cái (cả size 13 - 19) hành xác môĩ con nửa tiếng. Bắt đầu từ 7h tối cơ mà :D Thảo nào các đại gia thích thịt rùa hơn cả tay gấu hay nhung hươu

con đen ý công nhận trâu vật chị ạ chơi tất :co_y_tuong_xau: mà cứ đều đều 2 ngày 1 lần 7 giờ tối :lau_mo_hoi: nhìn bọn kia chạy khỏi thằng cha đen mà thấy buồn cười :lac_dau:

lazymen

T.Viên Năng Động
con đen ý công nhận trâu vật chị ạ chơi tất :co_y_tuong_xau: mà cứ đều đều 2 ngày 1 lần 7 giờ tối :lau_mo_hoi: nhìn bọn kia chạy khỏi thằng cha đen mà thấy buồn cười :lac_dau:

thế ko biết rùa cái có đẻ ko nhỉ ;))

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute

Mô phật, em khai thiệt đi. Có phải em bỏ thuốc kích thích vô thức ăn của rùa không vậy :keke_hehe: