• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Bệnh thường gặp ở mèo

Mình rất hay gặp một số câu hỏi về bệnh của các em mèo, mình cũng nuôi mèo được 2-3 năm rồi nên mình chia sẻ một số kinh nghiệm nhỏ với các bạn nha và mong các bạn góp ý cùng chia sẻ với mình nha.. :03:

1. Tiêu chảy
- Mình hay gặp câu hỏi về bệnh tiêu chảy ( đi ngoài, phân lỏng, bla bla..)
+ Biêu hiện: phân phải lỏng rồi :m011:

+ Nguyên nhân: mình hay thấy do thay đổi đồ ăn, không tẩy giun theo định kỳ...:m014:

+ Biện pháp: Đối với bé nào đi ngoài nặng, nằm bẹp thì không nên cho ăn uống gì cả, cứ nước đường gluco cầm hơi thôi, lại sức nhanh lắm, bé khoẻ hơn thì cho uống men tiêu hoá với nước cơm, khoẻ hẳn ăn uống bt thì hãy tẩy giun nha. Đối với mèo mới có biểu hiện thì tương ngay ống men tiêu hoá cho trẻ em sơ sinh ( hoặc loại smecta, không biết sao trước hết men ống mình cho uống gói này của mình mà mấy em mèo con hết phân lỏng luôn haha:m015:). Còn đối với những em thoi thóp rồi thì chắc còn cách cầm hơi bằng gluco và gặp bác sĩ thôi :m028:

2. Bệnh nấm

- Mình viết đến đây thì nhớ ra là hộp thuốc nấm hết hạn mới vứt hôm trước ;( nên k nhớ để tên rồi:( mai đi mua lại mình edit tên sau

+ Biêu hiện: lông trụi một mảng, có vẩy trắng

+Nguyên nhân : có thể là do lây từ mèo khác, có thể do em ở chỗ ẩm , ít được tắm nắng

+ Biện pháp: mình ở HN và có dùng 1 hộp thuốc mua ở Trường Chinh như đã nói ở trên mình quên mất tên :( :oi08: Các bạn ở xa, có thể tắm bằng lá trà xanh cho các em thường xuyên :oi07:
Lưu ý: bệnh này đơn giản nhưng chữa phải dứt điểm, không là các em có nguy cơ mất bộ lông đẹp và các bạn có nguy cơ lây đấy :m205:

Hiện giờ mình tạm thời nghĩ ra như vậy thôi và cũng là 2 câu hỏi mình hay thấy nhất trên diễn đàn, mọingười có gì góp ý chung nha :oi100:

pnuv1402

Member
Mình bổ sung thêm là chữa nấm cho mèo dùng Betadine rất là hiệu quả.
Thuốc trị nấm mua ở nhà thuốc hay thú y vậy bạn ? Mèo mình cũng bị mà không biết làm sao :4_002:. Mà bạn ơi mặt bé cũng dơ dính đen đen cũng rụng lông có phải nấm không vậy bạn nếu dùng thuốc mình sử dụng sao bạn sợ bé liếm thuốc quá :53:

kiwi1106

Well-Known Member
Betadine là thuốc sát trùng của người, bạn cứ ra ngoài hàng thuốc hỏi là có, bảo là mua Betadine loại sát trùng ngoài da. Chai nâu vàng ấy. Liếm phải thuốc này cũng ko vấn đề gì bạn ạ. Bạn pha loãng theo tỉ lệ 1:5 hoặc 1:7. Bạn bị thương ngoài da bôi thuốc này cũng rất tốt.

pnuv1402

Member
Betadine là thuốc sát trùng của người, bạn cứ ra ngoài hàng thuốc hỏi là có, bảo là mua Betadine loại sát trùng ngoài da. Chai nâu vàng ấy. Liếm phải thuốc này cũng ko vấn đề gì bạn ạ. Bạn pha loãng theo tỉ lệ 1:5 hoặc 1:7. Bạn bị thương ngoài da bôi thuốc này cũng rất tốt.
Mèo mình bị tiêu chảy lâu quá không hết bạn ạ :( mới gần 2 tháng tuổi thôi thì uống smecta được không bạn và sử dụng như thế nào vậy bạn :35:

pnuv1402

Member
Mới 2 tháng tuổi thôi mà đã bị tiêu chảy, bạn cho nó ăn gì vậy?
Mình nhặt bé ngoài đường đó bạn mình nhặt lúc bé được 1 tháng tuổi đến nay cũng gần 1.5t rồi bạn. Mình cho bé ăn hạt royal kitten 36 bạn ơi :25:

kiwi1106

Well-Known Member
Nó bị tiêu chảy từ lúc bạn nhặt về luôn à? Nếu bị từ lúc bạn nhặt về thì do kém vệ sinh, đường ruột bị nhiễm khuẩn. Trong trường hợp này, bạn hỏi mua cacbon hoạt tính ngoài hàng thuốc, về giã nhỏ với nước bơm cho nó. Cái này lành tính và có tác dụng khử độc rất tốt.
Cũng có thể do bạn cho ăn hạt hơi sớm nữa, làm nó bị rối loạn tiêu hóa. Theo mình, bạn nên ngừng cho ăn hạt một thời gian. Kiêng đồ tanh, kiêng sữa. Bạn cho ăn nước cơm với nước thịt, hoặc giò chả ruốc trộn với cơm giã nhuyễn. Ko cho ăn nhiều, ăn no đâu nhé. Nên tập trung điều trị cho khỏi hẳn vì mèo còn nhỏ vậy mà bị ỉa chảy liên miên thì dễ lòi rom, thương lắm.

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
1 tháng có hơi sớm ko ta :53:
lịch tẩy đây nhé:

- Chó, mèo con: tẩy vào 4, 6, 8 và 12 tuần tuổi, sau đó cứ 3 tháng tẩy 1 lần.

- Chó, mèo lớn: 1 năm tẩy giun 2 lần.

- Chó, mèo cái: tẩy trước khi giao phối. Hoặc tẩy giun 10 ngày trước khi đẻ và 4 tuần sau khi đẻ.

Taky21061999

Mèo nhà mình bị lở đệm thịt, chích thuốc vẫn không hết. Bé liếm chỗ lỡ nên giờ lưỡi cũng có dấu hiệu lở. Chảy dãi nữa. Mình phải làm sao đây

prviet

Các bé mèo khi thường rất bướng và không chịu uống thuốc, mình thì thường lấy rối hơi vẫy tay để dụ dỗ các bé chơi. Khi đó mình cho bé mèo uống sữa chung với thuốc hoặc trộn lẫn với thức ăn của các bé. Chúc bạn thành công!