• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Baby SCOTTISH STRAIGHT silver tabby nhà Hari Purey tìm nhà mới (update ảnh mới ở trang 7)

Status
Không mở trả lời sau này.

Tieu Miu

Hari Purey Cattery
Mình nhận gạch cho pé Hasowon nhà mình.

Giống mèo: Scotish fold
Màu sắc: Silver tabby
Sinh ngày 6/2 đến nay đc hơn 1 tháng tuổi.
Bố mẹ của pé mình đều nhập từ Nga về ( qa chị Mốc trà meo :v chắc các bạn cũng bík :D )

Mình sẽ cho pé về nhà mới lúc đc 2 tháng tuổi 1 tuần, trước khi về nhà mới pé sẽ đc sổ giun đầy đủ và đc chích ngừa mũi 3 bệnh đầu tiên (sẽ có sổ skhỏe cho pé luôn)

Tự hào có bố là pé mèo scotish fold silver classic tabby đầu tiên ở VN ( tai cụp kép chữ V - double fold). Các bạn có thể tìm hỉu về đôi tai cụp ở link này http://www.yeuthucung.com/topic/92750-scottish-fold-thong-tin-tieu-chuan-va-cac-van-de-ve-suc-khoe/#entry756825

Mèo mẹ là aln màu shaded silver

Sau đây là
Ảnh mèo bố:

Mèo mẹ:

Sau đây là ảnh của pé Won ạh :D

Last edited:

beobonbon92

Beobonbon
Mình có ý kiến thế này, thật ra mèo bố của bạn cũng chỉ là cụp single thôi bạn ạ, khi cụp thành chữ v thì cái đầu tai nó đã cụp xuống hẳn rồi, còn sát đầu luôn thì bạn nhìn chả thấy cái tai nào nhô lên cả , còn về bé con thì bạn chịu khó chờ bé khoảng 2 tháng rồi hãy xem bé có cụp ko hay chỉ lửng thôi, còn về tabby của bé mình thấy nên chụp rõ tí, mình thấy hơi giống mackrel, chắc là còn bé quá nhìn chưa rõ

Tieu Miu

Hari Purey Cattery
beobonbon92 said:
Mình có ý kiến thế này, thật ra mèo bố của bạn cũng chỉ là cụp single thôi bạn ạ, khi cụp thành chữ v thì cái đầu tai nó đã cụp xuống hẳn rồi, còn sát đầu luôn thì bạn nhìn chả thấy cái tai nào nhô lên cả , còn về bé con thì bạn chịu khó chờ bé khoảng 2 tháng rồi hãy xem bé có cụp ko hay chỉ lửng thôi, còn về tabby của bé mình thấy nên chụp rõ tí, mình thấy hơi giống mackrel, chắc là còn bé quá nhìn chưa rõ
Bạn mèo bố của tớ cụp V hay hem bạn xem hình thử ùi so sánh nha :D hình trên mạng tớ xem cũng nhìu kiủ :/ vs tớ cũng tham khảo nhìu ng` rồi nên mới nói cứng như rứa :D hịhị :D

Đây là bạn Chun nhà mình, highland fold, tai cụp Single, chắc bạn cũng thấy sự khác nhau của 2 bạn cụp đúng hem :v, tai chỉ cong cong thế này thôi bạn

Còn đây :D vằn mackerel ko có hiện vòng xoáy ntnày bạn nhé :D

vohongduc

facebook.com/ken.littlemonster
Up cho bé. Dth quá đi mất :(5

beobonbon92

Beobonbon
Mỉnh nói bạn đừng buồn, thật ra quan niệm về tai cụp ở vn mình thật ra chỉ là toàn gien lỗi và one fold , chưa có người nào ở vn thật sự nhập vể đúng là tiêu chuẩn fold để bán như quốc tế cả, nếu bạn ko tin , bạn có thể lấy hình bé bố cho những cattery bên nuoc ngoài xem họ nói gì, mình đã thử hỏi qua rất nhiều cattery , họ đều nói bad ears
đây là tiêu chuẩn cho double fold and triple fold , nếu thực sự bạn muốn hiểu hơn thì nên nói chuyện vói mấy cattery bên ấy , đó là khoan nói về tabby, còn những trường hợp bạn chỉ mình thấy tai single , là lỗi gien bạn ạ, người ta sẽ ko cho mèo lỗi gien phối nữa, còn ở vn mình , thì toàn tự lừa mình lừa người để bán rẻ mà thôi, chứ thật ra chả có bé mèo tai cụp nào ở nga mà bán về đây dưới giá 1500 1 bé, nếu bạn muốn biết đúng hay sai mua thử từ các nhà mèo đẻ ở bển thì biết, trừ khi mua mèo ngoài chợ y như chợ chó mèo vn

Tieu Miu

Hari Purey Cattery
tieuthu_nongdan_kienan said:
thì lên nào
vohongduc said:
Up cho bé. Dth quá đi mất :(5
Cám ơn bạn nhìu :D Nó nghịch lắm rồi bạn ạh :v

huyenhip said:
Up cho bạn Rin :))
Nhiều ng rảnh lắm :)) cố mà giải thích :))
Bík sao h =)) mình cũng nhờ các breeder lớn có kinh nghiệm hơn để thẩm định dùm nhưng ng` ta cứ chọc ngoáy thì bík sao h :3
Hiền qá dễ bị bắt nạt ýh :(

Tieu Miu

Hari Purey Cattery
beobonbon92 said:
Mỉnh nói bạn đừng buồn, thật ra quan niệm về tai cụp ở vn mình thật ra chỉ là toàn gien lỗi và one fold , chưa có người nào ở vn thật sự nhập vể đúng là tiêu chuẩn fold để bán như quốc tế cả, nếu bạn ko tin , bạn có thể lấy hình bé bố cho những cattery bên nuoc ngoài xem họ nói gì, mình đã thử hỏi qua rất nhiều cattery , họ đều nói bad ears chuẩn cho double fold and triple fold , nếu thực sự bạn muốn hiểu hơn thì nên nói chuyện vói mấy cattery bên ấy , đó là khoan nói về tabby, còn những trường hợp bạn chỉ mình thấy tai single , là lỗi gien bạn ạ, người ta sẽ ko cho mèo lỗi gien phối nữa, còn ở vn mình , thì toàn tự lừa mình lừa người để bán rẻ mà thôi, chứ thật ra chả có bé mèo tai cụp nào ở nga mà bán về đây dưới giá 1500 1 bé, nếu bạn muốn biết đúng hay sai mua thử từ các nhà mèo đẻ ở bển thì biết, trừ khi mua mèo ngoài chợ y như chợ chó mèo vn
Bạn nói ở VN chưa thật sự có ng` nào nhập đc mèo fold chuẩn về thì bạn đúng là thiếu hiểu biết, chị Hà Navi, a Da Lee đều có những bạn fold rất chuẩn, nói thế nghe thật là đụng chạm nhỉ.

Và mình nói thêm 1 điều nữa là, mèo mình nhập từ Nga, và có nhập từ Lào thì nó vẫn là mèo nhập :/ chất lượng mèo ko giấy và có giấy nó # nhau =)) sao bạn đem đi so sánh thế đc nhỉ :))
Nonpe mà bạn đòi như pe thì bạn tự đi mà lấy cái đó làm chuẩn cho bản thân bạn áh.

Và tai single ko phải là lỗi gen nhé bạn, ng` ta gọi là loose fold =)) fold lỗi ýh, bản thân mèo fold là đã lỗi gen rồi bạn ạh :D

Dù sao đi nữa cũng cảm ơn góp ý của bạn :D. Mình cũng đã hỏi nhìu a chị nuôi mèo fold, và nhờ mọi ng` ktra dùm mình, thế thôi.

beobonbon92

Beobonbon
Hài thật, chứ bạn nghĩ mình đang nói về mèo có giấy tờ sao ? ? Mèo có giấy tờ giấy bèo nhất để đem về tận đây chắc cũnh phải 3 nghìn ( chỉ là những bé mèo xấu nhất ) , bạn muốn học hỏi thì nên ra diễn đàn quốc tế mà hỏi, vn mình còn chưa có cái scottish fold cattery nào đủ tiêu chuẩn đâu bạn ạ, ko phải mình sỉa sói chứ nhiều khi đem mèo tai cụp vn mình đi khoe nước ngoài chúng nó chỉ nói 1 câu , i ' m sory but so bad ears ! Thôi mình ko nói nữa , xin lỗi vì đã góp ý

daibangcam

theo dõi hết mấy cmt tranh luận của bạn beobonbon92, mình có vài điều muốn nói thế này

1. mình thấy bạn có vẻ khá hiểu biết về dòng fold (hoặc ít nhất là bạn tỏ ra vậy), thế xin hỏi bạn có đàn/con fold nào cho riêng mình chưa? những điều bạn nói là từ thực tế bạn nuôi hay chỉ là đọc hiểu trên internet?

beobonbon92 said:
còn những trường hợp bạn chỉ mình thấy tai single , là lỗi gien bạn ạ, người ta sẽ ko cho mèo lỗi gien phối nữa
hỏi chơi nhé, theo bạn tai cụp ít hay nhiều có phụ thuộc vào nhiệt độ k? cụp sát cụp lửng là thế nào? cụp sát là phải sát tai, dòm đầu tròn như doremon mới gọi là cụp sát àh?

beobonbon92 said:
khi cụp thành chữ v thì cái đầu tai nó đã cụp xuống hẳn rồi, còn sát đầu luôn thì bạn nhìn chả thấy cái tai nào nhô lên cả
2. bạn có thể chỉ ra cho mình tất cả những nhà mèo fold ở Việt Nam mà bạn biết để mình tham khảo trực tiếp từ họ không? mình ko biết là bạn có wan hệ rộng, hay bạn thật sự dư dả thời gian cũng như tiền bạc để đi thăm hết toàn bộ người nuôi mèo ở Vn mà bạn có thể nói ra câu khẳng định chắc nịch mà con nít nghe cũng phì cười như thế này

beobonbon92 said:
chưa có người nào ở vn thật sự nhập vể đúng là tiêu chuẩn fold để bán như quốc tế cả
3. bạn có nhập mèo từ nước ngoài về bao giờ chưa, cả mèo có gia phả lẫn mèo k có gia phả? bạn có chắc bạn nắm dc giá ở tất cả các quốc gia, của từng breeder, cũng như mức phí ship hay các chi phí phát sinh chưa lường trước? mình cũng có vài người wen làm breeder, nhập mèo từ châu âu và Thái về, nhưng chi tiền cho cái mức giá 1500$ ko gia phả và 3000 có gia phả như bạn nói thì... khoan nói đến đúng hay sai, mình muốn hỏi ở đâu bạn có số liệu đó rồi lấy nó làm chuẩn mực cho mọi người phải theo vậy???

4. bạn đem tấm hình mèo có gia phả ra so sánh. bạn đem hình mèo k có gia phả ở Vn ra cho breeder nước ngoài nhận xét, vậy bạn có hiểu có gia phả là thế nào ko?
hay bạn muốn mua mèo ở VN, k có gia phả, muốn giá tiền VN, mà chất lượng thì như mèo của gia phả của các breeder nước ngoài??? bạn cũng có khiếu hài hước đấy nhỉ :)

5.
beobonbon92 said:
bạn muốn học hỏi thì nên ra diễn đàn quốc tế mà hỏi, vn mình còn chưa có cái scottish fold cattery nào đủ tiêu chuẩn đâu bạn ạ
bạn nghĩ bạn có đủ trình độ hiểu biết lẫn khả năng đánh giá các breeder trong nước?

bạn có thể show vài cái post hỏi diễn đàn quốc tế theo lời bạn nói ko?

---------------------------------------

Kết: Mình cmt k phải để bênh chủ topic, vì mình cũng chả wen bik gì, chỉ là đi ngang đọc cmt của bạn thấy khó chịu thì lên tiếng thôi.

_Bạn đem suy nghĩ + kiến thức mà bạn tự cho là đầy đủ, là tuyệt vời của mình để áp đặt lên người khác.
_Bạn gom đũa theo kiểu thiên hạ thế này thiên hạ thế kia mà chẳng dẫn chứng ra được 1 cái gì gọi là thực tế ngoài việc phán như thánh.
_Bạn so sánh khập khiễng giữa 2 mặt hàng: 1 bên có và 1 bên k có thương hiệu. Vậy chắc chưa bao giờ bạn tự hỏi tại sao cũng 1 cái laptop, hay cũng 1 cái phone, mà wa các nhà nhập khẩu phân phối chính thức như FPT hay Digiworld thì giá cao hơn hàng xách tay nhiều nhỉ.
_Cuối cùng, bạn nói bạn góp ý, nhưng lời lẽ giọng điệu của bạn thì có lẽ ko hẳn thật sự là vậy. Và mình thấy trong ytc đăng bán mèo ALD, 34, ALN lẫn lộn cũng nhiều lắm, sao bạn ko đem hình mèo CFA ra "góp ý" như đã "góp ý" ở đây nhỉ???

PS: có thể đọc xong cmt này bạn sẽ nghĩ mình cũng đang phán như thánh, nhận xét bạn thế này thế kia như đúng rồi hay blah blah gì đó... thì bingo, chúc mừng bạn, bạn đã hiểu cảm giác của mình khi coi topic này rồi đó :)

beobonbon92

Beobonbon
Bạn này cũng hài thật, 1 kiến thức là từ học hỏi mà biết ,chứ bạn nghĩ cứ khăng theo ý bạn thì đúng chắc ,còn cụp tuỳ theo nhiệt độ nghe hài ghê , ngay từ lúc nhập về thì tai nó đã thế , bạn xem thừ tai của mèo ba có thay đổi hay bớt cụp đi ko ? ? Thay đổi là ngay từ bé đến 2 3 tháng đàn con đã thay đổi , chứ chả phải chờ lớn rồi gặp nóng quá rồi tai hếch lên chắc
Thứ 2 bạn chỉ cần kiếm đc bé nào có tai cụp triple ở vn hiện nay tại bất cứ cattery nào đang show thì mình gọi bằng cụ rồi , thế mà ở đâu cũng nói cụp double , nhìn cái tai nó gấp lại thôi đã gọi là double chắc , còn vênh vênh thế kia gọi là single à ? Nếu nói về fold thì xin lên facebook nói chuyện với mình , mình sẽ share vài cattery để bạn nói chuyện thẳng với người ta , chứ chả phải post bài bên forum nào
Thứ 3 cho là bạn qua thái cho gần đi, cho là bạn mua đc mèo tại nhà đẻ , vậy cho hỏi mức giá cả mèo và ship có phải gần 1000$ ( chưa tính thuế ) ko ? Chắc bạn nói ko phải , rồi bạn ko phải đóng thuế à ? Vậy chắc mèo của bạn ko tới 1500 =)) ,cái này là mình đang nói giá các bé double fold theo đúng chuẩn nhé , chứ chả phải kiểu tai kiểu vênh vênh thế kia đã gọi là double , còn mèo có giấy tờ thì khỏi nói ... Quá mắc
Thứ 4 , mình chả biết người ta là cfa hay thế nào cả, chỉ là thấy người ta hay đăng bán mèo trên các cattery lớn thì show mèo rồi hỏi về tai cụp và tiêu chuẩn của nó , có lẽ chỉ hỏi đc 3 hay 4 cattery thôi nhưng thật sự người ta chỉ sorry về cái tai xấu , mình cũng chả muốn mua rẻ hay tiêu chuẩn quốc tế gì, nhưng ít nhất mình còn muốn giống mèo scottish fold ở vn phát triển theo hướng đúng , chứ chả phải cứ nhìn thấy cái tai hơi cụp rồi lại nói sát đầu với lửng , còn cho nươc ngoài người ta xem mà khoe thế này double với chả sát đầu người ta cười cho , dù sao người ta đã là chuyên nghiệp thì mình phải học hỏi chứ ,chỉ mong sao sau này người vn mình đi mua mèo scottish fold thì nó ra chuẩn 1 chút , chứ cái đà này thì cứ nói quá mèo của mình lên, đã ko chuẩn rồi, lại còn làm nguời mua lầm như mình thì còn gì để nói, đã sai lại muốn nguơi ta sai theo à , nếu các bạn muốn bán ? Ok mình ko nói gì nhưng làm ơn nói thật về mèo của mình , còn nếu bạn chưa hiểu rõ , chỉ hỏi người này người kia thì mình khuyên bạn cũng nên hỏi những người thật sự pro về vấn đề này , tốt nhất hỏi những người ở nơi xuất xứ của lũ mèo , chứ toàn hỏi những người ko chuyên ở vn thì cũng như ko
Đây là facebook của mình https://www.facebook.com/ger.ti.1485?ref=tn_tnmn , bạn nào cần mình share về 1 số cattery nước ngoài để nc và xem cả dòng mèo của họ đang breeder và selling thì pm mình, cám ơn

Status
Không mở trả lời sau này.