• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cách mới nuôi rùa Ba Gờ (3 Gờ): không cần làm chuồng.

Le thanh vu

mình ở thp Biên Hòa mình thường hay bắt dc loài rùa 3G này lắm . thường thì 1 tuần bắt dc 4>10 con lớn nhỏ 100gr > 2 3 kg . các bạn nào yêu loài rùa này thì lh mình sdt 0923699439 nhe , giá cho 1 kg rùa lto là 350k vnd 1kg ( thịt rùa này ăn ngon thì khỏi phải nói gì nửa )
Có loại rùa nào khác ko ad

Rùa Raider

Từ ngày mới tậu em rùa 3 Gờ về nhà, mình đã mày mò làm chuồng theo đủ các thể loại mà em ấy không chịu ở, không chịu ăn, cũng không chịu ngủ.
Trên yếm thì lở loét tùm lum.
Khi nghiên cứu bài viết của bác lazymen:

http://www.yeuthucung.com/topic/53327-chuyen-de-rua-3-go-toan-tap-co-anh-minh-hoa-tu-chup-by-lazymen/

Mình đã chữa trị việc thối mai cho em rùa nhà mình, còn việc cho ăn gần như không thể. Sau gần một tháng vật lộn vì tính biếng ăn của em rùa, cuối cùng mình đã chơi liều, vì đằng nào em nó ko ăn được cũng sẽ chết vì đói.

Mình ra chợ, mua nửa ký ốc đắng trị giá 15k, rồi tiến hành như sau:

Về cách cho ăn:

1, Bắt 1 con ốc ra đập vỏ lấy nhân, rồi bằm nhuyễn cho vào ống xi-lanh y tế.
2, Lấy một cây tăm cắn dập phần nhọn đi cho nó mềm một tí rồi cậy miệng em rùa cho nó hả họng ra.
3, Dùng ống xi-lanh bơm thẳng vào miệng em nó, từ từ từng ít một cho ngập họng.
4, Khi ngập họng rồi mà em nó cứ nhè ra ko chịu nuốt, thì nó nhè ra bao nhiu thì mình lấy cây tăm vung vào miệng đó bấy nhiu. Cứ lặp đi lặp lại khoảng chừng 5 phút là nó ngậm miệng và nuốt.

Về cách làm chuồng:

Giống 3 Gờ là giống hoang dại, thịt rất ngon vì nguồn gốc của nó là mình giải cứu trong quán nhậu ở dưới miền tây. Dù mình cố gắng làm chuồng cho nó trong hồ cá cũ thì nó cũng không ở, cứ bơi bơi dưới nước mà ko chịu lên bờ ngủ thì nói gì là bắt ốc mà ăn. Nản quá nhưng nghĩ đã cho nó ăn được rồi thì không sợ gì cả, cho nó bò ngoài nhà luôn không chuồng gì nữa.

Từ đó đến nay đã được 3 tháng, cứ vài ngày mình cho nó ăn theo cách 1, ăn xong thả nó vào chậu nước cho nó đi vệ sinh, loài này chỉ có đi vệ sinh dưới nước nên để cho nó bò trong nhà rất sạch ko sao cả. Mỗi ngày đem em nó ra ngoài phơi nắng một lần 10-20 phút rồi đem vô.

Bây giờ em nó đã ở trong nhà, sạch sẽ khô ráo, sáng thì chui vào xó bếp nằm ngủ, tối thì bò ra đi lung tung nhìn rất vui mắt.

Bạn nào lỡ nuôi em 3 Gờ này nản quá thì đừng có phóng sinh đi, vì ở sài gòn phóng sinh em nó chỗ nào em nó cũng chết, cứ đem qua nhà mình, mình hướng dẫn cho, khi nào không thể nuôi được nữa thì đưa cho mình, mình nuôi giùm cho.

Ngoài ra, cách nuôi này tuy cực một chút nhưng được cái rất sạch, các bác có thể kiếm thêm cái thùng chống ẩm, xách nó lên giảng đường hay đi uống cafe khoe với bạn bè cũng không sao, em nó ko cắn người, chọc cho em nó đau em nó mới cắn.

Thùng chống ẩm đựng rùa các bác có thể mua tại link sau:
http://www.yeuthucung.vn/phu-kien-may-anh/4979190-do-choi-chong-am-am-ke-anymetre-hat-hut-am-silica-gel.html#post952176290
Mình mới đi Q1 về lụm đc pé rùa 3 Gờ nhỏ xíu, mai bị tàn phá nặng nề, có hiện tượng thối mai, giờ cứu sao ta, bỏ thì tội

Thư Lee

Bác làm gì mà bắt ép em nó ăn ghê thế tui đang nuôi nè mà em nó kén ăn thật bỏ gì cũng không ăn hôm vô tình con em nó bỏ bún vào thế là nó gặm gặm ăn hết tỉnh bơ ^^

Thư Lee

Bác làm gì mà bắt ép em nó ăn ghê thế tui đang nuôi nè mà em nó kén ăn thật bỏ gì cũng không ăn hôm vô tình con em nó bỏ bún vào thế là nó gặm gặm ăn hết tỉnh bơ ^^

LONGHAIHUYNH

mấy chú cắt ốc bưu vừa miệng rùa, cho vào trong nước (mực nước hơi cao hơn mai rùa một chút) mấy em tự bơi rôi ăn ngon lành ( người nuôi đi chổ khác chơi chứ đứng ngó miệng mấy em ngại ko có ăn đâu). cạy miệng ít nhiều cũng làm em bị tổn thương + sợ bỏ ăn luôn thì toi.
Mấy chú nuôi không được thì đem cho người khác yêu rùa nuôi chứ đừng có phóng sinh.
Vì ra tự nhiên thì thế nào em cũng lên dĩa ah!

Rùa ba gờ của mình bị thối mai, mình đã làm theo cách của bạn nhưng vẫn chưa khỏi. Cứ xuống nước là hôm sau lại xuất hiện thêm vài lỗ. Còn để trên cạn lâu là trên mai lại có vài lớp màng nhỏ bong ra. Mọi người hãy giúp mình với

Fox_BTW

cho mình hỏi làm thế nào cạy miệng chú rùa ra vậy:lac_dau::lac_dau:
Lấy cây tăm hay cây xiên thức ăn bằng tre cạy miệng ra. P/s: Mọi người ơi! Pé 3g nhà mình mới mua cho ăn ốc, rau muống, cà, dưa leo... nó ko chịu ăn, có cách nào để nó chịu ăn ko? Nó mới có 9cm ah còn baby. Cám ơn

Tùngdk

Ai có kinh nghiệm thì quay giúp em cái clip ngăn ngắn hoặc vài tấm hình về quá trình chăm sóc em 3 gờ này đc k ak...nếu đc em xin cảm ơn và hậu tạ...

ziuthu10

Từ ngày mới tậu em rùa 3 Gờ về nhà, mình đã mày mò làm chuồng theo đủ các thể loại mà em ấy không chịu ở, không chịu ăn, cũng không chịu ngủ.
Trên yếm thì lở loét tùm lum.
Khi nghiên cứu bài viết của bác lazymen:

http://www.yeuthucung.com/topic/53327-chuyen-de-rua-3-go-toan-tap-co-anh-minh-hoa-tu-chup-by-lazymen/

Mình đã chữa trị việc thối mai cho em rùa nhà mình, còn việc cho ăn gần như không thể. Sau gần một tháng vật lộn vì tính biếng ăn của em rùa, cuối cùng mình đã chơi liều, vì đằng nào em nó ko ăn được cũng sẽ chết vì đói.

Mình ra chợ, mua nửa ký ốc đắng trị giá 15k, rồi tiến hành như sau:

Về cách cho ăn:

1, Bắt 1 con ốc ra đập vỏ lấy nhân, rồi bằm nhuyễn cho vào ống xi-lanh y tế.
2, Lấy một cây tăm cắn dập phần nhọn đi cho nó mềm một tí rồi cậy miệng em rùa cho nó hả họng ra.
3, Dùng ống xi-lanh bơm thẳng vào miệng em nó, từ từ từng ít một cho ngập họng.
4, Khi ngập họng rồi mà em nó cứ nhè ra ko chịu nuốt, thì nó nhè ra bao nhiu thì mình lấy cây tăm vung vào miệng đó bấy nhiu. Cứ lặp đi lặp lại khoảng chừng 5 phút là nó ngậm miệng và nuốt.

Về cách làm chuồng:

Giống 3 Gờ là giống hoang dại, thịt rất ngon vì nguồn gốc của nó là mình giải cứu trong quán nhậu ở dưới miền tây. Dù mình cố gắng làm chuồng cho nó trong hồ cá cũ thì nó cũng không ở, cứ bơi bơi dưới nước mà ko chịu lên bờ ngủ thì nói gì là bắt ốc mà ăn. Nản quá nhưng nghĩ đã cho nó ăn được rồi thì không sợ gì cả, cho nó bò ngoài nhà luôn không chuồng gì nữa.

Từ đó đến nay đã được 3 tháng, cứ vài ngày mình cho nó ăn theo cách 1, ăn xong thả nó vào chậu nước cho nó đi vệ sinh, loài này chỉ có đi vệ sinh dưới nước nên để cho nó bò trong nhà rất sạch ko sao cả. Mỗi ngày đem em nó ra ngoài phơi nắng một lần 10-20 phút rồi đem vô.

Bây giờ em nó đã ở trong nhà, sạch sẽ khô ráo, sáng thì chui vào xó bếp nằm ngủ, tối thì bò ra đi lung tung nhìn rất vui mắt.

Bạn nào lỡ nuôi em 3 Gờ này nản quá thì đừng có phóng sinh đi, vì ở sài gòn phóng sinh em nó chỗ nào em nó cũng chết, cứ đem qua nhà mình, mình hướng dẫn cho, khi nào không thể nuôi được nữa thì đưa cho mình, mình nuôi giùm cho.

Ngoài ra, cách nuôi này tuy cực một chút nhưng được cái rất sạch, các bác có thể kiếm thêm cái thùng chống ẩm, xách nó lên giảng đường hay đi uống cafe khoe với bạn bè cũng không sao, em nó ko cắn người, chọc cho em nó đau em nó mới cắn.

Thùng chống ẩm đựng rùa các bác có thể mua tại link sau:

http://www.5-giay.vn/phu-kien-may-anh/4979190-do-choi-chong-am-am-ke-anymetre-hat-hut-am-silica-gel.html#post952176290
cho em hỏi với ạ, rùa ba gờ nuôi cạn được không ạ?