• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cần giúp ! Cún cưng bị ốm bỏ ăn và lười vận động kèm theo chảy mũi

Anh chị cho em hỏi là: em tiêm kháng sinh Phar-combido và B-complex cho chó con nhà em, thì e tiêm chung 2 thuốc này cùng 1 mũi tiêm đc k ak? hay phải tiêm 2 mũi riêng ak? Em cảm ơn

Bá Trung

C
Bé cưng nhà mình khoảng 5 tháng tuổi, nặng 12kg, từ hôm qua chiều tự nhiên nằm im một chỗ, không chịu đùa nghịch như mọi hôm và bỏ cơm ( mọi hôm ăn 3 bữa 1 ngày mỗi bữa ăn hết 1 bát ô tô to) , mình có đi hỏi bác sĩ thú y được bs bán thuốc cho về tiêm dưới da cho cún, tối qua mình đã tiêm cho cún 1 mũi. Sáng nay cún vẫn bỏ ăn và nằm im 1 chỗ như vậy, xuất hiện thêm chảy mũi, vẻ mặ đờ đẫn mệt mỏi lắm. Mình thấy xót ruột quá, có vẻ như cún không đỡ thì phải. Mọi người có ai có kinh nghiệm thì cho mình lời tư vấn với ạ. Có nên cho cún uống sữa tươi không vì mình sợ dạ dày cún không có men tiêu hóa sữa bò.
Ún nhà bạn sao rui.cun mjk cung bị vậy 4-5 hôm .gọi bs tới tim ma hok khỏe lại.

N.huong7897

Mng giúp e với. Chó e tính tới nay đc 6 tháng. Cực kì nghịch ngợm tự dưng 2 ngày nay có dấu hiệu mệt mỏi bỏ ăn kèm nôn ói nước vàng và bọt. Hôm nay còn bị rung người. Mình chưa tiêm chích gì cho bé hết. Mng giúp e với

Nguyệt1110

Cún cưng của mình khỏi rồi, nó ốm suýt chết.
Triệu chứng cụ thể là thế này.
Tự nhiên bé bỏ ăn, rồi nằm im không chơi đùa như mọi ngày, chảy mũi. Mình mang ra thú y họ bảo bé bị cúm và mình mua thuốc về tiêm cho bé ( mình tự tiêm ) sau đó bé chẳng đỡ. 2 ngày sau bé bắt đầu xuất hiện nôn mửa rất dữ kèm theo đi ngoài phân có lẫn máu.Nó suy sụp rất nhanh vì không chịu ăn uống gì mà lại nôn liên tục. Mình lên mạng đọc thì biết bé bị viêm dạ dày ruột cấp thể thương hàn tỉ lệ chết là 90%. Mình xót ruột quá khi mà bs thú y chẳng chữa đc nên mình liền điều trị theo phác đồ của mình.
Chống nôn cho bé bằng atropin 0.25mg tiêm 1 ống 1 ngày bé hết nôn luôn, sau đó mình nghiền thuốc kháng sinh người là ciprofloxacin 500mg ra banh mồm đổ vào bắt nó nuốt 1 ngày 2 lần. Ngoài ra còn bơm nước đường vào miệng bắt cún uống. Tiêm vitamin C 500mg, B1, B6, B12 mối thứ 1 ống/ ngày cho bé để nâng cao thể trạng. Thế là bé đỡ dần rồi khỏi.
May quá các bác ạ, cún là của người yêu mình mua cho, bọn mình yêu chiều nó như con ấy. Có làm sao thì chắc mình khóc hết mấy ngày mất.
Qua lần cún ốm mình rút ra kinh nghiệm là phải chống nôn cho bé tốt và bắt bé ăn uống kẻo bé mất điện giải sẽ rất nguy hiểm. hic
Lần này cún ốm nằm thoi thóp gần chết, mình đã cố gắng chữa khỏi và giờ bé lại nghịch như con quỷ sứ rồi.
Cho mình hỏi là cún nhà mình bé bỏ ăn, không chịu vận động, mắt thì đổ ghèn và mũi thì có dịch màu xanh. Hôm qua bé mới bị ói xong. Bạn có thể chỉ cho mình được không. Mình không biết phải làm sao cả

Nhà em mới nuôi 2 con cún Pug, một con 4 tháng và một con 2 tháng. Lúc mới về người con cún 4 tháng bẩn nên em đã tắm cho nó mà không sấy khô. Từ hôm đó đến bây giờ nó đều hắt hơi, sổ mũi và tối nay người nó nóng và nước mũi ra dịch màu xanh, không ăn cơm. Nó không còn đùa đùa nghịch như lúc mới về nữa, nhìn nó mệt mỏi lắm ạ. Bây giờ thì con cún 2 tháng cũng đang bị sổ mũi nữa rồi ạ. Không biết có khác nào để chữa khỏi cho hai bé nhà em không ạ? Rất mong được mọi người giúp đỡ. Em cảm ơn nhiều ạ.

ngminhtuan

Member
Nhà em mới nuôi 2 con cún Pug, một con 4 tháng và một con 2 tháng. Lúc mới về người con cún 4 tháng bẩn nên em đã tắm cho nó mà không sấy khô. Từ hôm đó đến bây giờ nó đều hắt hơi, sổ mũi và tối nay người nó nóng và nước mũi ra dịch màu xanh, không ăn cơm. Nó không còn đùa đùa nghịch như lúc mới về nữa, nhìn nó mệt mỏi lắm ạ. Bây giờ thì con cún 2 tháng cũng đang bị sổ mũi nữa rồi ạ. Không biết có khác nào để chữa khỏi cho hai bé nhà em không ạ? Rất mong được mọi người giúp đỡ. Em cảm ơn nhiều ạ.
Mình nghĩ bé bị sốt. Bạn mang qua thú y để họ chỉ định thuốc và điều trị nhé.