• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

CÁCH HUẤN LUYỆN CHÓ PITBULL BỚT HUNG DỮ CHO NGƯỜI MỚI NUÔI

Huyền Diểm

Chắc các bạn cũng biết Pitbull thuộc top những dòng chó thể lực vượt bậc hay được gọi là chúa tể dòng chó chiến. Nên chủ chó rất đau đầu, lo ngại khi dắt chó ra ngoài sợ nó cắn người. Nếu mọi người đang sở hữu một em cún Pitbull thì sẽ quan tâm tới vấn đề huấn luyện cún, và đây chính là nơi giải đáp thắc mắc cho bạn.

Chó Pitbull có hung dữ như bạn nghĩ ?

Chó Pitbull trong mắt mọi người là một giống chó ngoại hình khá cơ bắp, vai chắc và cặp mắt đỏ ngầu trong hơi ác cảm. Nhưng bình thường giống này rất thân thiện và hiền lành chúng chỉ hung dữ khi chỉ bị đe doạ hoặc tấn công thôi. Nhưng cũng phải đề phòng vì hàm răng của chúng rất nhọn một khi cắn thứ gì thì phải đứt lìa mới chịu nhả ra.

Các bài tập huấn luyện chó Pitbull nghe lời hơn

Nếu bạn chưa nhận diện được nên cần dạy những gì khi nuôi một chú chó Pitbull thì mình sẽ gợi ý nhé:
  • Huấn luyện chó không được lại gần người khác. Khi một người lại gần Pitbull và chạy nhảy trước mặc chúng. Pitbull sẽ tấn công vì nghĩ họ đe doạ mình. Bạn nên dạy huấn luyện chó lại gần đám đông khi được cho phép.
  • Dạy các động tác ngồi, nằm, bắt tay Mục đích của việc huấn luyện này giúp Pitbull biết cách nghe lời và tuân theo mệnh lệnh của bạn. Tạo cho chúng phản xạ có điều kiện khi bạn ra lệnh.
  • Kiểm soát Pitbull bằng cách dạy chúng đi theo chủ Để bớt cho chúng chạy nhảy tự do, thì bài tập này rất cần thiết, giúp cún có kĩ luật cao, giúp bạn quản lý tốt hơn khi dẫn chó ra ngoài.

Có nhiều bài tập để Pitbull nghe lời. Mình sẽ nêu ra vài cách giảm bớt tính hung dữ của chó. Điều này rất quan trong khi dẫn Pitbull đi ra nơi công cộng.
  • Các bài rèn luyện thể lực: nâng tạ, kéo xe, đeo xích
  • Chạy bộ vượt chướng ngại vật
  • Sử dụng khẩu lệnh để khiển chó (đứng, nằm, ngồi…)
Chia sẻ một vài kinh nghiệm khi tự huấn luyện chó Pitbull
  • Nên chọn chó Pitbull từ nhỏ để dễ chăm sóc, huấn luyện và hình thành tình cảm ngay từ lúc sớm vì chó lớn rồi thì khó huấn luyện hơn.
  • Nếu bạn chưa kiểm soát được nó thì nên dùng dây xích và rọ mõm khi ra ngoài đường.
  • Tuyệt đối không để Pitbull chơi với trẻ em.
  • Mặc dù trung thành, yêu chủ nhưng chúng rất lì , bạn không thể dùng đòn roi để dạy dỗ nó, sẽ phản tác dụng
  • Nên đặc chỗ ngủ của Pitbull ở nơi yên tĩnh, vì đặc tính giống này cần nơi yên tĩnh để ngủ nên rất dễ kích động mất kiểm soát với tiếng động lạ.

Thực ra ngay lúc đầu mình rất đau đầu với chú cún Pitbull của mình nhưng nhờ bạn bè gợi ý về 1 trường huấn luyện chó nên bây giờ em Pitbull của mình rất ngoan ngoãn mà còn yên tâm dắt ẻm ra ngoài đường. Các bạn có thể tham khảo trung tâm huấn luyện chó Thiên Khuyển. Đây cũng là nơi người quen mình hay tới đây để được huấn luyện các loại chó khác nhau mà giá cả còn phải chăng.