• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Các bác giúp mình với?!

meomuop1

mình nghe người ta nói cho mèo ăn thực phẩm mèo rất tốt phải ko vậy các bác??!!!
lúc đầu mình cho nó ăn bịch thực phẩm bán tại các shop pet có giá 70k/bịch nhỏ. nhưng về sau mình cho ăn bịch 20k được bán ở chợ, từ lúc nó ăn thực phẩm đó nó ko ăn cơm trộn với cá hay bất cứ thứ gì nữa. bác nào biết thì chỉ cho mình với, mèo ăn thực phẩm có tốt ko??? có nên cho ăn nữa hay bắt nó ăn cơm lại??? Xin các bác chỉ giúp dùm nhé. thanks

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Mèo ăn thực phẩm loại tốt thì sẽ tốt. Nhưng nếu bạn cho nó ăn thực phẩm ko tốt thì vô cùng nguy hiểm. Bạn có thể nói rõ thực phẩm ở đây là gì không ? Có phải là hạt khô dành cho chó mèo không ? Nếu đúng hạt khô thì bạn cho mèo ăn loại 20k kia không tốt đâu. Ăn 1 thời gian là nó bị bệnh đó, nên dừng lại ngay đi. Tìm mua hạt canin cho nó ăn là tốt nhất :) Mèo ăn cơm cũng đc thôi nhưng cho mèo ăn thức ăn khô loại tốt thì vẫn hơn :) Mà cũng vì bạn cho nó ăn gói thực phẩm nhiều quá nên mèo đâm hư đấy, cho thức ăn bt nó ko ăn nữa :D

meomuop1

Đã move qua đúng box

Thanks bạn, mình cho nó ăn loại thực phẩm hạt khô như bạn nói đó. gói thực phẩm 20k ở chợ thì đúng là ko tốt bằng gói 70k rùi, tiền nào của nấy thui . Mèo nhà mình đúng là ăn riết quen nên sinh hư ko chịu ăn cơm lại... hichic chắc phải tập bỏ đói nó một hai ngày để nó ăn cơm lại thử coi sao.

Be' Xù

T.Viên Năng Động
Mình thấy cho thức ăn khô thì vẫn tiện hơn thật nhưng làm sao mà đủ chất bằng thức ăn tươi được.Mà nhất là 1 số loại thức ăn khô như Meo,Whiskas vừa gây nghiện,khiến mèo không chịu ăn các loại thức ăn khác vừa hại thận mèo nữa(rất nhiều bé mèo đã chết vì mắc bệnh sỏi thận do ăn hạt khô Whiskas với Meo rồi). Nếu bạn không có nhiều thời gian rảnh rỗi thì có thể cho mèo ăn đồ ăn khô nhưng chỉ nên cho ăn Royal Cannin thôi(loại này khá đắt nhưng đủ chất và không lo hại thận mèo),thỉnh thoảng có thể cho bé ăn thêm thịt gà,gan,trứng,sữa....cho đủ chất và quan trọng nhất là phải cho mèo uống nhiều nước.Chúc mèo của bạn luôn khỏe mạnh :)

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Thanks bạn, mình cho nó ăn loại thực phẩm hạt khô như bạn nói đó. gói thực phẩm 20k ở chợ thì đúng là ko tốt bằng gói 70k rùi, tiền nào của nấy thui . Mèo nhà mình đúng là ăn riết quen nên sinh hư ko chịu ăn cơm lại... hichic chắc phải tập bỏ đói nó một hai ngày để nó ăn cơm lại thử coi sao.

Mình thấy cho thức ăn khô thì vẫn tiện hơn thật nhưng làm sao mà đủ chất bằng thức ăn tươi được.Mà nhất là 1 số loại thức ăn khô như Meo,Whiskas vừa gây nghiện,khiến mèo không chịu ăn các loại thức ăn khác vừa hại thận mèo nữa(rất nhiều bé mèo đã chết vì mắc bệnh sỏi thận do ăn hạt khô Whiskas với Meo rồi). Nếu bạn không có nhiều thời gian rảnh rỗi thì có thể cho mèo ăn đồ ăn khô nhưng chỉ nên cho ăn Royal Cannin thôi(loại này khá đắt nhưng đủ chất và không lo hại thận mèo),thỉnh thoảng có thể cho bé ăn thêm thịt gà,gan,trứng,sữa....cho đủ chất và quan trọng nhất là phải cho mèo uống nhiều nước.Chúc mèo của bạn luôn khỏe mạnh :)

Ukm bạn ấy nói đúng đó :) Nếu bạn đã có ý định cho mèo ăn hạt khô thì chỉ nên cho ăn hạt canin thui, có hơi đắt 1 chút nhưng tốt. Chứ mèo ăn Me-o với Whiskat hại thận lắm. Ăn đc 1 thoài gian nó bị sỏi thận rùi đi vệ sinh tùm lum ra nhà bạn luôn đó. Còn nếu không thì bạn cố tập cho mèo ăn thức ăn tươi vậy, bỏ đói nó mấy bữa là nó phải ăn thui :D hi

meomuop1

Ukm bạn ấy nói đúng đó :) Nếu bạn đã có ý định cho mèo ăn hạt khô thì chỉ nên cho ăn hạt canin thui, có hơi đắt 1 chút nhưng tốt. Chứ mèo ăn Me-o với Whiskat hại thận lắm. Ăn đc 1 thoài gian nó bị sỏi thận rùi đi vệ sinh tùm lum ra nhà bạn luôn đó. Còn nếu không thì bạn cố tập cho mèo ăn thức ăn tươi vậy, bỏ đói nó mấy bữa là nó phải ăn thui :D hi

Thanks hai bạn nhiều nhé!! bữa giờ ko biết mình cho nó ăn gói whiskat tím, nhưng chắc cũng chưa gì đâu, thui để cho nó nhịn đói lại vậy, ko thì mua cho nó gói cannin gì đó. thanks lần nữa, vì đã cho mình thông tin để cứu pé mèo nhà miềng.

meomuop1

Ah!! mình quên hỏi bạn chỉ cho mình cách cho mèo ăn trứng gà như thế nào ??? cho ăn sống hay luộc rồi trộn với cơm??! thanks

I♥umeo

T.Viên Năng Động
Không cho mèo ăn lòng trắng trứng tươi ( chưa chế biến ): Vì có chứa chất avidin làm trung hòa biotin ( Phức hợp vitamin B ), làm cho mèo không còn khả năng hấp thu vitamin ... Không cho mèo ăn quá 2 quả trứng gà trong một tuần
bạn có thể rán .. chưng .. luộc rồi trộn cơm cho em ý ăn ^^