• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Các loại thức ăn chính dành cho mèo.

miungo2111

YTC Developer
còn bé mèo nhà mình thì ko ăn cá, chỉ ăn hạt khô, thịt gà, xúc xích rán, bánh mì với thịt hộp thui. ăn khôn thế ko bít :eye_wide:
sướng hơn cả chủ :dead:

hazzzzzz ......... , nhà mình hông đủ nhu cầu để cho pé mèo ăn z đk đâu !!!!!!!!!!!!!!!
có sao hông ta !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!? ốm thì chết !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! :lac_dau:

mieunuchungtinh

That day, i'm fall in love with you
phức tạp quá, mình lỡ cho cô ả ăn cả lòng trắng mà mỗi tuần được ăn khoảng 2,3 lần luôn, ko biết có sao ko...

meoyeungaongao

Chào các bạn!
Mình mới nuôi mèo nên chưa biết cách chăm sóc như thế nào cho hợp lý và tốt cho sức khỏe của mèo!
Mình mua tận Hà nội giá: 5.300.000đ ,chuyển vào SGon tiền Ship hết: 1.400.000đ nên vào đây mèo không chiu ăn uống & lông không đẹp như mèo mình tưởng tượng và xem các con mèo khác trước khi mua, mèo mình chỉ ăn hạt,người thì xương không nên mình đau lòng lắm huhuhu
Rất mong các bạn đóng góp ý kiến giúp mình
Thành thật cảm ơn!

Mèo 34 nhà mình sinh ngày: 18/10/2012
Chuyển từ Hà Nội vào Sài Gòn ngày: 24/12/2012
Mình đã cho pé uống 1/2 viên thuốc sổ giun Exotral ,ngày: 10.1.2013
Mình cho pé ăn như sau:
-- Sáng 7h30 Ăn: Hạt khô Kitten 36 royal canin
-- Trưa 10h Ăn: 2 con tép hoặc thịt bò,gà,heo hoặc cháo dinh dưỡng
-- Chiều 3h Ăn: Meow mix hoặc Whiskas hoặc thịt bò,gà,heo thay phiên nhau
Ngày nào mình cũng cho ăn thêm 3cm Nutri Gel Plus của Virbac
Nếu cảm sổ mũi hoặc sau mỗi lần tắm xong thì mình cho uống Acemuc 1 lần nữa gói,ngày 1 hoặc 2 lần
-- Từ tối đến sáng 7h30 thì pé ăn hạt
-- Sữa TH True milk cả ngày,chén nước kế bên

p/s: Pé mới chịu ăn thịt bò,tép,Meow mix ngày hôm qua ,mình mừng quá NHƯNG thường ngày pé ăn hạt rất nhiều và kén ăn lắm và không ăn bất kỳ thức ăn nào khác ngoài hạt và sữa TH
Nên mình đang lo ,sợ ăn nhiều hạt pé bị sỏi thận ,còn uống sữa TH True milk thường xuyên thì có dc hay k? hay là phải uống sữa của mèo
1 tuần sau khi uống thuốc sổ giun mình đi chích ngừa 3-4 bênh gì đó,1 mũi 300k
18/1 này là 3 tháng rồi nhưng thấy mèo ốm lắm: chỉ có 1kg thôi, mong các bạn chỉ giùm mình
Nick yahoo: lan.alone

meonho124

Đi Muôn Nơi
Mèo ta thì nhai xương thì kinh lắm , mèo tây mà ăn được xương thì cũng giỏi đáng khen , vì chúng nó toàn kén ăn. Nhưng tốt nhất là không nên cho ăn , nhai kém lại hóc . Ăn xương chẳng liên quan đến xảy thai hay không bạn ạ .

Nhiều bạn mới bắt đầu nuôi mèo con mình thấy cho ăn rất linh tinh , không nghiên cứu kĩ ( như mình hồi trước ) đâm ra những bé mèo yếu bụng thì xì xoẹt suốt tuổi thơ , lớn lên bụng yếu ăn kém , gầy còm ra .

Tốt nhất là các bạn cho bé ăn cố định thức ăn khô + thịt luộc 2 cái này lành lặn nhất làm thức ăn ổn định thường xuyên . Tất cả những thứ còn lại mèo đều có thể ăn hết nhưng tốt nhất là cho ăn cực ít lúc đầu để thử bụng dạ , nếu không sao cũng chỉ cho ăn như thức ăn bổ sung chứ không phải thức ăn chính . Đặc biệt với những bé mèo từng có vấn đề tiêu hóa cần cẩn thận với : sữa , tôm ( hải sản ) trứng , những thức ăn nhiều đạm mấy loại này hay gây đi toẹt với mèo bụng yếu .

Nhà mình có 1 nàng Anh Lông dài được mình luyện cho ăn cái gì cũng ko đau bụng hết từ sữa bò đến dưa hấu , bim bim khoai tây hay thậm chí là kẹo chip chip, rất okê cho dù như thế thì tất cả mấy món đó mình cũng chỉ lâu lâu cho thử vị chứ ko cho ăn nhiều .

Các bạn chú ý nhé , tiêu hóa rất quan trọng với mèo đặc biệt là mèo con đấy