• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cách nuôi và chăm sóc chim chào mào núi đang thay lông

minhthanhpower

Chim chào mào núi khác với chào mào được nuôi dưỡng khi mới bắt về sẽ có những giai đoạn thay lông không giống với 1 chú chim thông thường. Chính vì vậy mà việc chăm sóc chào mào thay lông ở giai đoạn này cũng cần được người nuôi dưỡng phải đặc biệt quan tâm.

Cách nuôi chim chào mào đang thay lông
1. Chế độ ăn uống

Trong cách chăm chim chào mào núi thay lông thì có lẽ khẩu phần ăn và thành phần dinh dưỡng là quan trọng nhất. Cho dù những chú chim chào mào núi của bạn đã quen với các loại cám mà bạn thường sử dụng tuy nhiên để những chiếc lông mọc ra tự nhiên nhất thì bạn chỉ nên cho chúng ăn hoa quả và các loại đồ tươi thôi.Tại sao?bởi trong tự nhiên chúng vẫn thường xuyên sử dụng các nguồn thức ăn này và như bạn biết đấy con nào cũng có bộ lông mượt mà óng ả. Con nào cũng có được những sắc tố màu đẹp ở tách và đít. Về cách có nên cho chào mào ăn cám mua thay lông không thì mình không có ý kiến. Nhưng theo cách mình thường nuôi dưỡng thì khi những chú chim chào mào núi thay lông bạn nên cho chúng ăn các loài như cào cào, châu chấu trứng kiến và trái cây. Trái cây thì có khá nhiều loại nên bạn có thể lựa chọn các loại thông dụng nhất như chuối, dưa hấu, cam, cà rốt… nhưng loại quả này đều có ham lượng dinh dưỡng rất cao hơn nữa lại có sắc tố mảu rất tự nhiên có thể sẽ giúp cho những chú chim của bạn có được một bộ lông dẹp nhất.

2. Chế độ tắm táp

Có nhiều người quá nôn nóng muốn chú chim chào mào rừng của mình có thể thay lông được một cách nhanh nhất tuy nhiên điều này không thực sự đúng. Như đã nói ở trên muốn một chú chim chào mào khỏe mạnh thì quá trình thay lông tự nhiên của chúng cũng phải được diễn ra một cách tự nhiên nhất. Nên vào giai đoạn này bạn không nên làm những mẹo kích chim thay lông nhanh nhé vì lợi hay hại là điều còn chưa xác định được

Vào giai đoạn này thì bạn chỉ cần cho những chú chào mào của mình tắm nắng hoặc tắm nước. Việc tắm nắng sẽ giúp cho những chiếc lông sắp mọc có thể mọc nhanh hơn và đẹp hơn nhưng tắm nắng ở đây không phải là bạn sẽ đày chú chim của mình ở những nơi nắng gắt nhé. Bạn chỉ nên chọn thời gian tắm cho chúng vào sáng sớm để chúng hấp thu được các loại vitamin. Còn việc tắm nước cũng rất tốt sẽ khiến cho những chú chim của bạn có thể rụng lông cũng nhanh hơn. Việc vệ sinh chuồng nơi ở của chúng trong giai đoạn này cũng rất cần thiết. Nên dọn cho chiếc chuồng càng sạch càng tốt để tránh phân chim sẽ khiến cho chúng gặp phải rắc rối khi các loại vi khuẩn các loại giòi bọ trú ngụ..

3. Chỗ ngủ

Những chú chim chào mào núi mới thuần hay những chú chào mào đã ở trong nhà bạn lâu năm cũng rất cần để ngủ đúng giờ. Có như vậy thì trong quá trình thay lông chúng mới có thể có được tình trạng sức khỏe ổn định nhất. Khi cho chào mào ngủ bạn nên lựa chọn cho chúng 1 nơi yên tĩnh. Khoảng 6h tối thì bạn có thể trùm lồng lại sau đó đưa chúng đến một nơi yên tĩnh an toàn không bị quấy rầy bởi lũ chó mèo hy chuột để chúng ngủ là được

4. Tập luyện

Ở giai đoạn chim chào mào núi thay lông Chúng tỏ ra khá yếu ớt vì phải dồn tất cả năng lượng của mình cho bộ lông nên sẽ xuống lửa, thậm chí là nó sẽ không hót nhiều không nhanh nhẹn hoạt bát như trước nữa.. Chính vì vậy mà khi bạn thấy các dấu hiệu thay lông của chúng thì tuyệt đối tạm dừng lại các hoạt động dợt dãi nhé. Cũng có thể do nhiều anh em đã quá nóng lòng vì thấy những chú chim chào mào của mình không hót nên tỏ ra lo lắng và muốn thử. Tuy nhiên như đã nói thì bạn không cần phải lo bởi sau khi những chú chim chào mào đã hoàn thiện xong bộ lông của mình lúc đó chúng sẽ lấy lại được phong độ và hót.

Trên đây là các nuôi và chăm sóc chào mào thay lông, tuy khá phức tạp và đòi hỏi nhiều bước nhưng đây chính là các bước quan trọng nhất để giúp những chú chào mào núi của bạn có thể khỏe mạnh sau lần rụng lông đầu tiên khi được nuôi ở trong lồng. Hi vọng rằng với bài viết trên sẽ mang đến cho bạn những kinh nghiệm quý giá nhấ