• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cách chăm sóc Trăn cây green python toàn tập

panther chameleon

Đặc điểm cơ bản về loài trăn cây :

Giới: Animalia
Ngành: Chordata

Lớp: Reptilia
Bộ: Squamata
Phân bộ: Serpentes
Họ: Boidae
Chi: Corallus
Loài: C. Caninus

[SIZE=14pt]1. Nguồn gốc: [/SIZE]

[SIZE=14pt]Được tìm thấy ở Nam Mỹ, tập trung gần và quanh khu vực sông Amazon[/SIZE]
[SIZE=14pt]Kích thước: Từ 1,8 – 2,2 m khi trưởng thành[/SIZE]
[SIZE=14pt]Tuổi thọ: Từ 15 – 20 năm[/SIZE]
[SIZE=14pt]Nếu như Green Tree Python là 1 loài mới mẻ, thì Emerald Tree Boa còn mới mẻ hơn nữa, đây là 1 dòng trăn cây cực kỳ tuyệt vời cả về màu sắc lẫn về tính cách =))[/SIZE]

[SIZE=14pt]ETB được đánh giá là 1 trong những dòng trăn đẹp nhất thế giới, tại sao chúng ta không xem xét đến những em hàng này nhỷ, nếu được sở hữu 1 chú trăn này thôi thì qủa là tuyệt vời biết bao. Đối với những keeper ở Châu Á thì kiếm 1 em GTP rất dễ còn ETB thì hơi khó, còn các keeper ở Châu Mỹ Châu Âu thì ngược lại, vì vậy giá thành của 1 em ETB khi về tới VN thường nhỉnh hơn GTP 1 tý =)) [/SIZE]

[SIZE=14pt]Màu da của ETB cũng đa dạng như màu da của GTP, có màu nâu, màu cam, màu xanh lam … nhưng cũng đều đa phần chuyển hết về màu xanh lá cơ bản của các dòng trăn cây. Để nhận biết giữa ETBvà GTP rất dễ, trên thân của ETB có nhiều vệt trắng hiện rõ trong khi của GTP chỉ là vài chấm nhỏ ở 1 điểm, thêm 1 điểm nữa là đầu của ETB dài hơn 1 chút so với GTP, và khuôn mặt thì đáng sợ hơn rất nhiều[/SIZE]

[SIZE=14pt]2. Cách làm chuồng trại :[/SIZE]

[SIZE=14pt]ETB luôn cần có 1 khúc cây hay 1 thanh lũa để trong bể, bể của ETB luôn cần đạt đủ độ rộng, cao nhưng không qúa cao, và sau đây là những điều tiếp theo cần cho nhà của em ý:[/SIZE]
[SIZE=14pt]- 1 khay nước để ở bên dưới, rất quan trọng[/SIZE]
[SIZE=14pt]- Cần nhiều lá cây nhé, để có thể giữ ẩm tốt cho trăn[/SIZE]
[SIZE=14pt]- Nếu có thể thì bạn làm cho em nó 1 cái thanh gỗ vắt ngang bể, lúc đấy sẽ làm cho bể đẹp hơn và tuyệt vời hơn khi nhìn em ý ở trong đấy[/SIZE]
[SIZE=14pt]Chỉ vậy thôi rất đơn giản[/SIZE]

[SIZE=14pt]3.Nền của trăn :[/SIZE]

[SIZE=14pt] Theo như mình giới thiệu ở topic của Green tree python thì thực sự mấy dòng trăn cây không cần nền ấp như mùn dừa, aspen bedding… vì để trong môi trường ẩm ướt mấy cái đó rất dễ bị mốc. Vì thế rất nhiều keeper ở nước ngoài để nền của em nó = nước, rất hợp lý với môi trường em nó sống (Nếu ở VN muốn phóng sinh thì đem ra gần sông mà phóng, nó chỉ sống ở môi trường gần nước thôi, nhưng ở HN thì em ý chỉ có thể sống sót wa mùa đông và ngỏm củ tỏi ngay đầu tháng 6, còn ở trong Nam thì yên tâm mà sống ). Ngoài ra bạn có thể dùng cái này, cái mà người ta hay gọi là terrium moss, hay còn gọi là rêu đó, mua ở các cửa hàng pet shop , trộn vào nước có pha 1 chút ít reptisafe của zoo med (Thực ra là 1 dạng dung dịch sát trùng), rồi lấy cái moss đó ra làm nền cho chuồng trăn, nên nhớ là mỗi khi trăn ị cũng phải lấy ra và rửa lại vì cái reptisafe đó cũng ko khử trùng được 1 đống *** đâu.[/SIZE]

[SIZE=14pt]4. Nhiệt độ và đèn đóm :[/SIZE]

[SIZE=14pt]Nhiệt độ ban ngày của ETB thường dao động từ 21 – 25 độ C, nhiệt độ ban đêm chỉ giảm xuống 1 chút ít là hợp lý nhất. Nếu nhiệt độ trong chuồng trăn nếu lớn hơn 30 – 32 độ C có thể gây nhiều vấn đề phức tạp cho em nó, và thường là dẫn đến cái chết[/SIZE]
[SIZE=14pt]Đèn đóm thì cũng chỉ cần 1 chút UVB le lói, ko qúa quan trọng đối với em trăn của bạn[/SIZE]

[SIZE=14pt]5. Độ ẩm môi trường :[/SIZE]

[SIZE=14pt] Khi nhắc đến ETB thì từ ẩm ướt là từ đi kèm, ẩm ẩm ẩm ẩm ẩm ẩm ẩm ẩm… bạn phải nên nhớ điều đấy, vì vậy nếu có thể hãy sắm cho trăn 1 cái máy phun sương nhanh nhất có thể, nó cần nhiều ẩm hơn rất nhiều so với người anh em GTP, và nếu thiếu ẩm hoặc không đáp ứng đầy đủ lượng nước, tất yếu em trăn của bạn sẽ chết. Có 1 cách đơn giản hơn là lót nền chuồng trăn = nước như mình đã nói ở trên[/SIZE]

[SIZE=14pt]6. Chú ý khi cho Trăn ăn :[/SIZE]

[SIZE=14pt] Chu kỳ ăn của trăn thường thường từ 1 – 2 con chuột 1 tuần, ko nên cho ăn qúa nhiều vì em nó rất lười, ít hoạt động dễ gây nha nhiều thứ bệnh nguy hiểm[/SIZE]

[SIZE=14pt]
[/SIZE]​

[SIZE=14pt]7.Vệ sinh chuồng trại :[/SIZE]

[SIZE=14pt]Cần phải vệ sinh cho em nó ít nhất là 1 tuần 1 lần, ko chỉ cứ mỗi lần trăn đi ị mới dọn, vì sống trong 1 môi trường như thế khả năng phát sinh vi khuẩn có hại là rất cao, thậm chí con gây nguy hại đến người nuôi. Khi cho ăn xong cần hạn chế cầm nắm để em ý khó tiêu, nôn ra chuột chết, chuột chết để 1 ngày trong cái bể đấy thì các bác tưởng tượng nhé[/SIZE]

[SIZE=14pt]8.Thuần hóa và cầm nắm :[/SIZE]

[SIZE=14pt] Cũng như GTP, ETB là 1 loài cực kỳ hung tợn, và có khi còn nhỉnh hơn GTP 1 cấp, vì hàm răng của em ý nếu cắm trên bàn tay bạn sẽ để lại cho bạn 1 ấn tượng cực kỳ khó phai. Cần hạn chế làm em ý stress để em ý nổi giận, tuy là stress nhưng dòng này cũng khó bỏ ăn lắm chỉ trừ khi trong chuồng qúa lạnh hay qúa nóng, bao nhiêu bức xúc là em ấy dành tặng hết cho bạn cả thôi. Việc thuần hóa em ấy là việc ko tưởng đâu, nói chung là chỉ tránh chọc tức em ấy thôi:[/SIZE]
[SIZE=14pt]- Không bao giờ được dử trăn nếu như bạn muốn nó cắn[/SIZE]
[SIZE=14pt]- Chuồng nên là cửa kính nắp lưới[/SIZE]
[SIZE=14pt]- Khi trăn ngoảnh mặt vào cửa kính thì dùng panh - kẹp đưa chuột đến trước mặt(nhiều trường hợp phải làm chết chuột trước khi cho ăn vì chuột có thể làm con trăn chột, sợ ko muốn ăn nữa nhưng thiết nghĩ với dòng trăn cây thì không cần làm vậy), còn nếu trăn ngoảnh mặt vào trong thì thôi nhé đừng chạm vào em nó , cứ vứt con chuột lên cành cây em nó đậu[/SIZE]
[SIZE=14pt]- Theo dõi chuột nhé xem trăn có ăn ko, nếu trăn ko ăn thì đem cho tủ lạnh ăn ngay, ko được để mồi sống trong chuồng trăn đâu[/SIZE]
[SIZE=14pt]- Xịt ẩm thường xuyên nhé, nóng qúa cũng làm nó bức xúc đấy[/SIZE]

[SIZE=14pt]Nguồn[/SIZE][SIZE=14pt] : http://vietpetgarden.com/tran-cay---green-tree-python--1.html[/SIZE]