• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Các bạn yêu mèo Ba Tư ơi...

meonho124

Đi Muôn Nơi
Chào các ban , cộng đồng yêu những bé mèo đáng yêu , đặc biệt là những bé mèo thuộc về giống mèo Ba Tư , lai Ba tư , cũng có thể là tài liệu tham khảo cho những giống mèo cảnh khác phổ biến tại Việt Nam :m182:

Hôm nay là một ngày chủ nhật rảnh hơi của mình và mình có thời gian viết topic đầu tiên của mình tại diễn đàn này ( trước kia thì mình toàn comment chứ không lập topic ) :happy: , Tuy gia nhập từ rất lâu nhưng mình ít viết bài , hihi . Hi vọng bài viết này được sự ủng hộ của các bạn .

Mình thấy rất nhiều bạn lăn tăn về chế độ dinh dưỡng , từ chăm sóc mặt mũi dành cho mèo con Ba Tư nói riêng và mèo con các giống nói chung . Đặc biệt là những bé mèo Ba Tư mặt tịt , vì chúng là giống mèo chăm sóc cần nhiều kì công nhất , kén chọn nhất . Có một chút kinh nghiệm chia sẽ với các bạn về chế độ ăn cân nặng và dinh dưỡng cho các bạn tham khảo .

Bàng theo dõi cân nặng trên gói thức ăn Canin kitten 36 chung chung cho mèo con các giông ( hình ảnh mượn trên fb của chị Kún )

Một tài liệu hay của royal canin đơn giản dễ hiểu và khá bổ ích ( một phần của tài liệu này thôi , nếu như các bạn chưa được chia sẻ tài liệu
này , có thời gian mình sẽ post lên đây hết ) ở đây có biểu đồ tăng trưởng của mèo con Xiêm và giống oriental , khá giống và tương đương thể hình trọng lượng với một bé mèo ta . :laluot_27:

Còn đây là bảng theo dõi cân nặng cho mèo con , và lượng thức ăn của mèo Ba Tư :m076:

lbs ~ pound ~ 0,454 kg

Mình biết có rất nhiều bạn thắc mắc và cần nhiều chia sẽ về giống mèo này , cũng như những ý kiến đóng góp , các bạn hãy tiếp tục bổ sung chia sẽ những kiến thức mà các bạn có được khi chăm sóc miu con Ba Tư nhé , và cả những giống miu khác nữa . :m135:

meonho124

Đi Muôn Nơi
Đây là bé miu Ba Tư mặt tịt nhà mình, hi vọng được giao lưu với cộng đồng các bạn yêu mèo Ba Tư . :m026:
Đây cũng là toàn bộ quá trình lớn lên của bé mèo Ba Tư mặt tịt dễ thương mà mình muốn chia sẻ với các bạn

Ngày 2.2.2013 sau 63 ngày mang thai với cái bụng bầu bé tí , miu mẹ exotic 2 tuổi nhà mình ( ba tư mặt tịt lông ngắn đên từ Quảng Châu , Trung Quốc ) sinh được một bé miu con dễ thương bé là bé gái , bố bé là Mèo Ba Tư mặt tịt thuần nhập từ Thái của anh Lam persian .

Miu mẹ :

Miu Bố :

Bé miu con mới sinh ra đời 2 tiếng lông bé vừa khô :laluot_27: :

Bé được 2 ngày tuổi :laluot_31:

12 ngày tuổi ,mới mở mắt được vài hôm , sau Tết :m004:

14 ngày tuổi :belial:

18 ngày tuổi :laluot_26:

24 ngày tuổi :redface:

1 tháng tuổi :laluot_15:

1 tháng 10 ngày

1 tháng 20 ngày , với mẹ

60 ngày , 2 tháng :p :m137: ảnh này mừng sn bé có dùng PTS ghép nền hihi

Tên bé được đặt là Lô Lô . Coco ball Hiện nay bé đã được 2 tháng 3,4 ngày và nặng 1,2 kg mình cân cho bé tương đối chính xác bằng loại cân 5kg :happy: , cũng khá mập đúng không , Tuần thứ 5 và 8 bé đã được tẩy giun , dự định của mình 1,2 hôm nữa sẽ đưa bé đi tiêm phòng mũi ngừa bệnh đầu tiên .

Cùng post ảnh bé mèo Ba Tư nhà bạn , và chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc cho các bé béo mập , xinh xắn nào :happy: :m126:
FB của mình : vào kết bạn chia sẻ he http://www.facebook.com/meonho.hihi

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Cảm ơn bài viết bổ ích của bạn nhé! Khi nào có bé miu con xinh xinh nữa thì để cho mình 1 bé, ship vào nam nha. Hihi :wub:

michu_meomeo99

T.Viên Năng Động
mèo mẹ khéo sanh, nhìn pé mèo con thích wá, mèo của nhà meonho 124 pé nào cũng đẹp,nhưng hơi tiếc sao mèo mẹ chỉ có sanh 1 pé nhỉ

meonho124

Đi Muôn Nơi
Hì hì , Miu mẹ nhà tớ hơi nhỏ , xíu xiu có được 3kg , cũng không biết lí do gì mà sinh 2 lần lần nào cũng chỉ được một bé , hồi năm 1 tuổi bé sinh lần đầu , do chưa có kinh nghiệm trông nom , lại không nghĩ miu mẹ vụng thế , nên tớ làm mất 1 bé miu con lứa đầu là miu đực , bị mất lúc sơ sinh :(.

Thật may mắn lứa này bé sinh con an toàn , xinh xắn và khỏe mạnh

À nhân đây tài liệu cuối tớ lấy tại trang web này , nếu bạn nào rảnh dịch cho mọi người nha .
Ở đây có nói về trọng lượng chế độ ăn cho miu ba tư trưởng thành nữa đó . và có cả giống mèo khác

http://catmess.blogspot.com/2010/06/persian-cat.html

ơ mà sao cộng đồng mìu ba tư nhiều như vậy mà chưa thấy bạn nào giới thiệu về bé mèo nhà mình đi nhỉ :vava:

michu_meomeo99

T.Viên Năng Động
meonho124 said:
Hì hì , Miu mẹ nhà tớ hơi nhỏ , xíu xiu có được 3kg , cũng không biết lí do gì mà sinh 2 lần lần nào cũng chỉ được một bé , hồi năm 1 tuổi bé sinh lần đầu , do chưa có kinh nghiệm trông nom , lại không nghĩ miu mẹ vụng thế , nên tớ làm mất 1 bé miu con lứa đầu là miu đực , bị mất lúc sơ sinh :(.

Thật may mắn lứa này bé sinh con an toàn , xinh xắn và khỏe mạnh

À nhân đây tài liệu cuối tớ lấy tại trang web này , nếu bạn nào rảnh dịch cho mọi người nha .
Ở đây có nói về trọng lượng chế độ ăn cho miu ba tư trưởng thành nữa đó . và có cả giống mèo khác

http://catmess.blogspot.com/2010/06/persian-cat.html

ơ mà sao cộng đồng mìu ba tư nhiều như vậy mà chưa thấy bạn nào giới thiệu về bé mèo nhà mình đi nhỉ :vava:
mèo mẹ nhà mình cũng tầm 3kg nhưng sanh được tới 5pé, chắc pé nhà pạn đang kế hoạch hóa gia đình nên mỗi lần sanh chỉ có 1 pé, đúng là hàng đẹp nên chỉ có độc 1pé hihihihi....................

meonho124

Đi Muôn Nơi
michu_meomeo99 said:
mèo mẹ nhà mình cũng tầm 3kg nhưng sanh được tới 5pé, chắc pé nhà pạn đang kế hoạch hóa gia đình nên mỗi lần sanh chỉ có 1 pé, đúng là hàng đẹp nên chỉ có độc 1pé hihihihi....................
Uah có thể là do mẹ bé tự kế hoạch thật he he , Chứ đúng là như mèo ta á có đứa có khi còn 2kg mà sinh đến 4,5 em miu con ấy chứ . Tại mẹ bé vụng nên tự điều tiết Sinh một bé thế này cho dễ nuôi và mũm :)).

Hồi mới sinh miu mẹ nhà tớ cũng vụng lắm nhưng sau đó yêu con khủng khiếp nó suốt ngày nằm rịt với bé nhóc không rời , liếm láp chăm sóc , chu đáo trộm vía con bé con mũm ma mũm mĩm mà sạch bong vì mẹ nó suốt ngày liếm láp cho .
Không ai post anh miềng post ảnh tự sướng thêm nhé :bye:

bé Lô Lô mới chụp ngày hôm nay đây , 2 tháng 5,6 ngày thôi mà nhìn mũm mà phổng phao to sắp bằng mều mẹ rồi ( hoặc là do mèo mẹ choắt quá :)) ),to thế mà suốt ngày rúc ti mẹ , ngắm ảnh bé thư giãn nha mọi người :m121: .

Mẹ và bé , Bé và mẹ , chẳng biết có cái nét nào giống mẹ không nhỉ ... :air_kiss:

songlinh

YTC Developer
meonho124 said:
Uah có thể là do mẹ bé tự kế hoạch thật he he , Chứ đúng là như mèo ta á có đứa có khi còn 2kg mà sinh đến 4,5 em miu con ấy chứ . Tại mẹ bé vụng nên tự điều tiết Sinh một bé thế này cho dễ nuôi và mũm :)).

Hồi mới sinh miu mẹ nhà tớ cũng vụng lắm nhưng sau đó yêu con khủng khiếp nó suốt ngày nằm rịt với bé nhóc không rời , liếm láp chăm sóc , chu đáo trộm vía con bé con mũm ma mũm mĩm mà sạch bong vì mẹ nó suốt ngày liếm láp cho .
Không ai post anh miềng post ảnh tự sướng thêm nhé :bye:

bé Lô Lô mới chụp ngày hôm nay đây , 2 tháng 5,6 ngày thôi mà nhìn mũm mà phổng phao to sắp bằng mều mẹ rồi ( hoặc là do mèo mẹ choắt quá :)) ),to thế mà suốt ngày rúc ti mẹ , ngắm ảnh bé thư giãn nha mọi người :m121: .

Mẹ và bé , Bé và mẹ , chẳng biết có cái nét nào giống mẹ không nhỉ ... :air_kiss:
Yêu quá cháu ui. Mèo nhà cô nặng từ 1kg -1,2 kg/ 1 con, có bé hơn mèo nhà cháu ko ?

meonho124

Đi Muôn Nơi
songlinh said:
Yêu quá cháu ui. Mèo nhà cô nặng từ 1kg -1,2 kg/ 1 con, có bé hơn mèo nhà cháu ko ?
Cảm ơn cô , hihihi .
Bé nhà cháu cũng chỉ 1,2kg thui , cháu xem bảng cân nặng 2 tháng các bé nặng từ 0,8 đến 1,3 kg thế là khá mập rồi ạ , mèo đực thì chắc là sẽ nhỉnh hơn 1 tí tẹo ạ

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
^.^ vừa add fb bạn meonho. hi` hi`... tớ cũng iu exotic shorthair lắm cơ (cũng iu british& scottish folds nữa ^^). :juuuu: lô lô làm người mẫu mèo đc ý, em ý ăn ảnh quá cơ, mặt pose rất chuẩn nhé :Onion13:

bạn chia sẻ thêm cho tớ ít kinh nghiệm chăm các em exotic nhé. lúc trước tớ nuôi british& scottish folds thì các em easy maintainance, bi giờ rước 1 em exotic về chưa có kinh nghiệm lắm. Bé lúc nào cũng mặt mũi tèm nhem. BT` bạn dùng khăn giấy/ khăn ướt lau mặt cho bé hay có lâu lâu phải mua thêm nhỏ mắt để nhỏ thêm cho bé không? Với cả lúc lau tai vệ sinh tai cho nhóc, bạn có phải mua loại j` không? :la_bay: mo` bé nhà bạn lông dài bao lâu bạn tắm cho em nó 1 lần, dùng dầu gội cho pets bt` hay dùng loại gì riêng không... tớ nghe bảo phải xịt tai chống rận hay là nhỏ thuốc chống rận cho các em nó đúng không? bạn có dùng loại này không?

meonho124

Đi Muôn Nơi
Chihuahua11 said:
Mèo nhà bạn nhìn yêu quá,bé mèo mẹ chỉ đẻ được ra 1 bé thôi à?
uh mèo nhà tớ sinh lần này là lần thứ 2 , lần đầu cách đây 1 năm cũng chỉ sinh một bé , tớ cũng không biết là do buồng trứng lép hay sao mà rụng trứng ít vậy , hoặc do tạng người nhỏ hoặc do đặc trưng của giống exo này , tớ thấy trên mạng mấy mèo exo cũng hầu như không sinh được nhiều con trong 1 lứa chỉ khoảng 3 bé là nhiều rồi đó .

MeòMéoMeo said:
:Onion38: Mắt con mẹ tròn mà mắt con con bé thế :go_mo: giống ai đây
:)) giống chủ hô hô .

ivys said:
^.^ vừa add fb bạn meonho. hi` hi`... tớ cũng iu exotic shorthair lắm cơ (cũng iu british& scottish folds nữa ^^). :juuuu: lô lô làm người mẫu mèo đc ý, em ý ăn ảnh quá cơ, mặt pose rất chuẩn nhé :Onion13:

bạn chia sẻ thêm cho tớ ít kinh nghiệm chăm các em exotic nhé. lúc trước tớ nuôi british& scottish folds thì các em easy maintainance, bi giờ rước 1 em exotic về chưa có kinh nghiệm lắm. Bé lúc nào cũng mặt mũi tèm nhem. BT` bạn dùng khăn giấy/ khăn ướt lau mặt cho bé hay có lâu lâu phải mua thêm nhỏ mắt để nhỏ thêm cho bé không? Với cả lúc lau tai vệ sinh tai cho nhóc, bạn có phải mua loại j` không? :la_bay: mo` bé nhà bạn lông dài bao lâu bạn tắm cho em nó 1 lần, dùng dầu gội cho pets bt` hay dùng loại gì riêng không... tớ nghe bảo phải xịt tai chống rận hay là nhỏ thuốc chống rận cho các em nó đúng không? bạn có dùng loại này không?
ơ thế à bạn có để avt là hình mều mấy đứa nhà bạn không , tớ không chú ý , he he ,up ảnh mấy đứa lên face thường xuyên nhé , tớ năng chém trên đó lắm đấy :le_luoi:

mắt bé miu nhà tớ thì càng lớn càng đỡ bẩn nhiều chỉ chảy nước mắt trong trong , tớ không dùng khăn ướt mà chỉ lấy bông sạch , khăn giấy mềm , khô lau qua mắt cho sạch và khô thôi , nếu mắt bé mà két vàng vàng lại thì tớ mới dùng nước ấm lau cho bé bằng bông , xong rồi lại lau bằng bông lại cho khô hoàn toàn vùng mắt . Hầu như là nếu thấy mắt bé có nước mắt thừa chảy là tớ sẽ lấy khăn giấy mềm thấm hết ngay , nên mắt bé thường khá sạch và ít bị đau mắt , tớ thấy rửa mắt nước muối sinh lí của trẻ sơ sinh đó cho bé cũng tốt nhưng nên pha thêm cho ấm một chút , nước ấm mới dễ tấy ghét bẩn , làm ướt quanh vùng mắt rồi lau lại . Nhưng cũng không nên lạm dụng mắt bé mà không đau bạn cũng không cần rửa mắt nước muối làm gì đâu , giữ cho mắt bé sạch và viền quanh mắt luôn khô ráo không bị ướt ứ nước mắt lâu là mắt bé sẽ luôn khỏe .

Đúng là vấn đề mắt mũi của mều Exo và ba tư luôn là vấn đề khó khăn nhất , hầu như bé nào cũng bị nhiều nước mắt và chảy , nhưng nếu chú ý giữ gìn khoa học mặt bé sẽ khá sạch đấy , như bé miu nhà tớ từ khi đẻ ra đến giờ chưa bị đau mắt , bị ướt bết vùng xung quanh mắt hầu như rất ít .

Lau tai thì bạn dùng bông ngoáy tai của người loại đầu to ý đừng ham dùng loại đầu nhỏ nguy hiểm lắm , lau được đến đâu thì lau , ở sâu thì cần đến bác sỹ thú y làm sạch chứ mình không biết ngoáy sâu rất nguy hiểm , Lâu lâu bạn ấn nhẹ day day vùng quanh tai cho bé quen cảm giác ngứa khó chịu sẽ dễ hơn khi bạn bắt đầu ngoáy cho bé , nếu bé chưa quen cảm giác khó chịu của ngoáy tai bé sẽ rất khó chịu và giãy mạnh khi mình ngoáy tai cho bé nữa ,thường xuyên kiểm tra xem tai bé có mùi hôi không , và ướt không , có nhiều vảy không.

Tắm bé thì đợi hôm nắng ấm tắm bé cũng giống như tắm các giống khác thui , chỉ có điều hạn chế để nước xà phòng gần mồm và mũi bé , với mèo ba tư mồm ngắn lỗ mũi hếch nước dễ và hơn , mồm cũng dễ ngấm nước vào khóe , cứ để bé đứng trong chậu chân chống lên cao , mắt hướng lên nhìn mình ý :)) tha hồ tắm , dùng dầu tắm chó mèo mà bạn thấy phù hợp là được , exo tắm còn dễ hơn ba tư nhiều tắm xong lau khô sấy khô , chải qua là được , ba tư còn mất công gỡ lông và tỉa chỗ rối nữa .

boo09 said:
Ôi chị chỉ thank thôi vì c hẻm có exotic để cạnh tranh với bé lô nhà em hehe :)
Lô nhà em lông dài ngoằn rồi nè , ko làm exo được rồi , lứa sau cho mẹ Beo đi lấy giống không biết cớ được exo không nữa :lac_dau: em thèm lắm .

Chị không chịu yêu mấy đứa exo như em toàn thích tai cụp cơ , kể cũng buồn cười ngày ấy em băn khoăn giữa nuôi bé tai cụp hay là exo , cuối cùng thì chọn exo chị lại đi theo bọn fold :))) 2 hướng rẽ đôi he he he , em cũng muốn sở hữu thêm bé fold nữa lắm , nhà em mà rộng hơn chị nhất định để em 1 đứa nhớ . :le_luoi:

Bao Linh 85

I_Like_Pet

cat29

Ngoc Anh
nhìn mèo con iu chịu không nổi lun áh meonho, mà giờ mới biết bạn ở HN, cứ tưởng bạn ở SG kg àh, đã add fb bạn rồi, chúc pé mau ăn chóng lớn nhé

meonho124

Đi Muôn Nơi
Bao Linh 85 said:
Đây, meonho ơi!!! Giữ đúng lời hứa với em, c đã up hình các bé lên tại đây, e vào xem nhé!!
http://www.yeuthucung.com/topic/57566-vua-mat-2-tinh-yeu-dau-nhung-minh-se-van-tiep-tuc-tinh-yeu-meo-voi-2-cuc-cung-nay-e299a5e280bfe299a5/#entry467757

Chúc LoLo CoCo Ball mau ăn chóng lớn,càng lớn càng xinh đẹp nhé!
Cơ mà Lolo vẫn có nét giống mẹ ík chứ, chỉ tại khác là bé có bộ lông xù dày thôi! ^^
Em không biết con bé lớn mắt có tròn tròn tí nào không mẹ nó mắt tròn xoe cơ , mặt cũng tròn như cái bánh , nhìn yêu mặt hiền cứ như mắc tội ấy , mặt miu bố thì lại kiểu phụng phịu trẻ con , màu lông lẫn kiểu lông dài của Lô thì sở hữu hoàn từ ku bố rồi . Chúc 2 bé nhà chị cũng lớn nhanh như thổi nhé he he , khi nào vào SG hi vọng có cơ hội được gặp chị và các bé .

cat29 said:
nhìn mèo con iu chịu không nổi lun áh meonho, mà giờ mới biết bạn ở HN, cứ tưởng bạn ở SG kg àh, đã add fb bạn rồi, chúc pé mau ăn chóng lớn nhé
Thk kiu tình yêu , tớ ở Hà Nội , nhưng mà có khi tới đây tớ sẽ chuyển vào Xì Gòn ấy chứ , nếu sắp xếp được công việc vào đó . Tớ thích vào SG hơn , hơi thở một thành phố trẻ , những cơ hội mới rộng mở , chẳng biết liệu có tìm được cơ hội ở đó không , nếu mờ vào ấy chắc sẽ tha một trong 3 đứa nhà tớ vào ở cùng nữa hihi , mà trên fb ấy tên gì thế để tớ còn biết vào chém . :co_y_tuong_xau: he he

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Thay mặt các bạn trẻ gốc SG cám ơn meonho đã dành nhìu ưu ái và nhg lời khen tặng cho tphcm nhé! ^^
Đợi e vào ở hẳn rồi chi em ta cùng "chém" nhau bên ngoài nhé! Hehe