• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

cấp cứu giùm ổ cá lia thia của mình

:th_haha_hammer: :sadcorner:
tôi có nuôi cá lia thia cho đẻ. Thấy cá trống nuốt cá con rất nhiều. Theo dõi thì thấy số cá con bị hao hụt nhiều lắm. Xin các bạn chỉ giùm tại sao. Cá con vừa nở được 2 ngày

Pikachu

T.Viên Năng Động
bạn nên tách cá con ra khỏi cá trống đi bạn

bạn đã post 2 topic giống nhau nên mình sẽ xóa 1 cái, lưu ý bạn lần sau là k đc đăng giống như zậy nhé, nếu vi phạm sẽ bị ban nick tùy theo mức độ nếu từ 3 lần trở lên. Thân ái chào bạn

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Cá trống chỉ ngậm rồi nhả con vào bọt lại thôi bạn, còn lượng cá con hao hụt là do bạn ko có thức ăn bổ sung ban đầu cho cá bột, yếu tố này dẫn đến hao hụt rất lớn cá thể trong đàn. Khoảng 1 tuần là tách cá bố ra được, bạn nên cho thức ăn vừa đủ cho cá bố tránh làm bẩn nước, tránh thay nước trong thời gian này.

:em xin_em xin: :em xin_em xin: :em xin_em xin:

IloveBetta

Có rất nhiều trường hợp:
1- Cá trống có bản tinh ăn con:
Nếu con cá trống này đẹp mà lại hư vậy thì tốt nhất là tách cá con ra sau 2 ngày kể từ lúc nở. Lưu ý làm kiểu này thì nên nuôi cá con ở mực nước thấp để cá con có thể tự bơi lên mặt nước khi bị rơi xuống mà ko cần cá trống
2- Cá trống ăn vì đói
Trường hợp này thì được giải quyết bằng cách thả 1 cục trùn lớn vào hồ ép cùng lúc thả cá trống và mái vào, mái no, trống no, sẽ không thèm ăn con
3- Do sợ mà cá trống bảo vệ con
Có thể do bạn nhìn nhiều, cá trống thấy mối nguy nên ngậm con vào miệng, sau đó sẽ nhả ra thôi
4- Cá con yếu (do đôi ép không tốt), cá trống thường ăn bớt những chú cá con quá yếu, không đủ sức để sống

Chúc bạn thành công!
Bạn có thể tham khảo thêm tại blog cá betta của mình: http://blog.hocamini.com/