• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó Bệnh Không Chịu Ăn Và Cách Chăm Sóc

Van Tan

NGUYÊN NHÂN CHÓ BỎ ĂN, BIẾNG ĂN.
Có nhiều nguyên nhân khiến các em không ăn, lười ăn, điển hình là các nguyên nhân sau:

• Giờ ăn không hợp lí: khi mới nhận cún về nuôi, chúng ta chưa có nhìu kinh nghiệm nên dễ cho các em ăn uống một cách tùy tiện, không có giờ giấc cụ thể dẫn đến tình trạng các em bị rối loạn, lâu dần dẫn đến biếng ăn, mệt mỏi, ủ rũ.
  • Thức ăn không hợp khẩu vị: đây là nguyên nhân rất dễ gặp khi có quá nhiều loại thức ăn được bán trên thị trường và khi chủ nhân lỡ tay chọn nhầm một loại các em không thích, các em sẽ khó chịu hi đến bữa và bỏ ăn như một cách tông báo rằng “em không thích”.
  • Bệnh lí: đây là một nguyên nhân không mấy dễ chịu cho cả chủ lẫn cún cưng. Tuy nhiên, đây là một vấn đề rất bình thường trong cuộc sống ngày thường. Hãy bình tĩnh và mang em boss của bạn đến trạm thú y gần nhất để được chẩn đoán và điều trị phù hợp.
NHỮNG ĐIỀU CẦN LƯU Ý KHI CHÓ CHÁN ĂN

Khi boss cưng của bạn bỗng dưng lười ăn, bỏ bữa, hãy hiểu rõ nguyên nhân của vấn đề trước khi làm rối loạn mọi thứ lên. Hãy làm theo những điều sau, để có thể sắp xếp lại cách sinh hoạt của cún cưng và từ đó, dễ dàng phát hiện vấn đề của các em khi biếng ăn bỏ bữa.

• Tập cho các em giờ ăn cố định với một lượng thức ăn vừa phải, không để đồ ăn thừa và tùy tiện cho ăn để tránh các em ỷ lại, ăn uống tùy hứng, không chịu ăn hết bữa ăn của mình.
  • Cho chó ăn uống khoa học với các loại thức ăn tốt cho sức khỏe và hợp khẩu vị của các em. Đây là một cách trị chó biếng ăn dễ dàng, khi được ăn thức ăn yêu thích, giờ giấc hợp lí, các em sẽ có tâm lý thoải mái khi đến giờ ăn và hạn chế bỏ ăn, hay ăn không hết khẩu phần.
  • Khi có biểu hiện chó ốm không chịu ăn, đừng tự chữa trị tại nhà mà hãy mang các em đến trạm xá, tuân thủ đúng đơn thuốc bác sĩ thú y cho. Việc tự chữa trị tại nhà có thể khiếng tình trạng nặng hơn, khiến các em mệt mỏi.

Đưa ngay cún cưng đến gặp bác sĩ thú y khi có biểu hiện chó ốm không chịu ăn
ĐỀ PHÒNG TÌNH TRẠNG BIẾNG ĂN Ở CHÓ.
Phòng bệnh hơn chữa bệnh, hãy ghi nhớ những điều sau để tránh cún cưng của bạn rơi vào tình trạng biếng ăn do tâm lý hoặc sinh hoạt.

• Khi nhận nuôi, hãy bắt đầu ngay cho các em lịch ăn uống sinh họat có giờ giấc rõ ràng để các em thích nghi.
  • Hạn chế cho các em ăn vặt trong thời gian đầu.
  • Không cho các em ăn quá no, hoặc để lại đồ ăn thừa trong bữa ăn tránh các em ăn uống tùy ý.
  • Mỗi ngày nên cho các em ăn từ 2-3 bữa với khoảng thời gian cách xa nhau để các em có thể tiêu hóa vào các hoạt động trong ngày.
  • Tham khảo nhiều loại thức ăn cho chó và tìm ra loại phù hợp với cúng cưng của bạn. Việc này có thể mất thời gian đầu và tiền bạc, nhưng khi tìm ra được loại thức ăn phù hợp mọi thứ sẽ dễ dàng hơn cho bạn chăm sóc cún.
Để Chăm Sóc Chó Hiệu Quả vui lòng ghé thăm cửa hàng của chúng tôi:
Zoi's Pet - Dịch Vụ Chăm Sóc Thú Cưng TpHCM
Zoi's Pet là cửa hàng cung cấp các dịch vụ chăm sóc, trông giữ, tắm rửa, cạo lông thú cưng như chó, mèo uy tín hàng đầu tại TPHCM.
website: https://zoipet.com
SDT: 0345735100
Email: zoipetthucung@gmail.com
Địa Chỉ: 165 Hoàng Văn Thụ, Phường 9, Phú Nhuận, Hồ Chí Minh