• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó gầm gừ dọa chủ

mochan

Các bác làm ơn giúp e với. E đang nuôi 1 e chó Phú Quốc đc 4 tháng tuổi rồi ( e nuôi từ khi e ý gần 2 tháng tuổi).
Bt e và cả nhà rất yêu thương vs chiều nó, mà nó cũng tỏ ra rất biết cứ mắc lỗi gì là chỉ cần quát 1 tiếng thôi là cụp cụp tai vs đuôi đi vào trg góc.
Nhưng gần đây càng lớn nó càng bướng mắng thì vẫn cụp tại nhưng mặc kệ ko nghe, đánh thì nó lăn quay ra ăn vạ rồi cãi lại, thậm chí còn lao lại kiểu dọa dọa.
Mặc dù e cho ăn rất đầy đủ nhg nó lúc nào cũng cứ như chết đói @@ Mấy hôm vừa rồi nó lục thùng rác làm tung tóe ra, lúc mẹ e ra định hót dọn nó còn sủa và ngoạm dọa mẹ e. Cả e lại gần thùng rác nó cũng gầm gừ dọa, đánh thì nó lại sủa lại dọa.
E ko biết e làm gì ko đúng nữa mà lại có kiểu cho dọa chủ kiểu này? Mà nó cũng mới có 4 tháng tuổi. Nhà e cũng từng nuôi chó rồi ko có con nào dám ngoạm dọa chủ như thế.
Xin các bác cho e lời khuyên với. E sợ cứ thế này lớn hơn tí nữa có khi nó cắn chủ thật cũng nên.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Tớ chỉ bác chiêu này nhé, nhà cũng đang nuôi 1 em, dc gần 1 năm rồi, lúc cỡ 5,6 tháng cũng giống y như bác.

Trước tiên là cần phải che chắn kĩ càng, mặc đố tay dài, đeo bao tay dầy, phòng nó ngoạm.
Tiếp theo, xích nó lại.
Sau đó xách cây ra gần chỗ nó.
Nó gầm gừ hoặc lao tới, quất.
Nó càng làm dữ mình càng quất, quất vào đít nó thôi nhé.
Đến khi nó rên ư ử, cụp tai rồi thì bước tới.
Vòng tay qua cổ, kẹp chặt, nhấc lên.
Nó giãy thì cứ táng vào mặt hoặc véo tai nó.
Xong rồi thì đưa tay lên kẹp chặt mõm nó lại, càng chặt, càng tốt, bóp cho nó thật đau.
Bóp dc mõm nó rồi thì từ từ thả tay đang kẹp đầu nó ra, ghì tay bóp mõm xuống đất, nếu nó sợ thì nó sẽ nằm rạp xuống.
Lúc này, giữ thật chặt tay bóp mõm, tay còn lại vén mép nó lên chà vào răng.
Làm vậy nhiều lần nó sẽ biết nghe lời trở lại.
Quan trọng ở đây ko phải là chỉ đánh ko, mà phải biết chộp dc cái mõm nó :D.

Quê mình nuôi có GSD lai, là béc rê lai ấy, đễ giữ chuồng heo, lúc mới về cũng dạy như này để quen chủ mới, lúc nó ngoạm heo con là ông chú mình cầy gậy phang thấy thương luôn,

P/s: Trường hợp đã bóp mõm ghì xuống mà vẫn còn ngoan cố giãy giụa, cứ tiếp tục vòng tay qua cổ, kẹp chặt, trường hợp nó quá lì, thì nhờ 1 ng đứng sau, mình giữ nó, người đó phang cây vào mông.

mochan

cảm ơn bác đã hướng dẫn kĩ càng :'(
có đoạn này e chưa hiểu lắm bác giải thích cho e vs
Vòng tay qua cổ, kẹp chặt, nhấc lên
tức là dùng cánh tay mình kẹp chặt cổ nó rồi nhấc lên khỏi mặt đất ạ? hay là chỉ để nó đứng bằng 2 chân là đc?
mà nhấc lên khỏi mặt đất sợ nó gãy cổ ko ạ?

bigbuddha

Ặc tại sao mình đọc những hướng dẫn của mod với mọi người mình có cảm giác sợ sợ làm sao ý. Sao lại dậy dỗ dã man vậy? :O thật á?
Vì có trường hợp bạn đánh vào đít nó sẽ chỉ làm cho nó ko hiểu hoặc hiểu sai về bạn .Có khi sau này nó sẽ còn ko dám đi vệ sinh và cố nhịn trong người thỳ nhuy.Nói chung là em rất sợ :(

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
bigbuddha said:
Ặc tại sao mình đọc những hướng dẫn của mod với mọi người mình có cảm giác sợ sợ làm sao ý. Sao lại dậy dỗ dã man vậy? :O thật á?
Vì có trường hợp bạn đánh vào đít nó sẽ chỉ làm cho nó ko hiểu hoặc hiểu sai về bạn .Có khi sau này nó sẽ còn ko dám đi vệ sinh và cố nhịn trong người thỳ nhuy.Nói chung là em rất sợ :(
Bạn đừng đánh vào đít nó sau khi nó đi vệ sinh xong nhé :).

MECSADEC

NGười anh Vĩ đại
vãi cả bạn :)) bgio mình có cách này mih đọc trên mạng thôi" ông ý thuần hóa chó từ 1tuổi đến 3tuổi " ngoan ngoãn trong 2 ngày ko đánh đập gi cả

con vật thi no hay chết vi đồ ăn bạn cứ bỏ đói nó 1 ngày tối cho ăn + nhưng ko cho ăn vội hễ no ăn thi bạn nhờ 1 người khác quát đọa đánh no rồi bạn cho no ăn lặp lại 2-3 ngày nhu vậy . đam bảo no cuốn bạn nhu 1 con cún con dễ thương

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
MECSADEC said:
vãi cả bạn :)) bgio mình có cách này mih đọc trên mạng thôi" ông ý thuần hóa chó từ 1tuổi đến 3tuổi " ngoan ngoãn trong 2 ngày ko đánh đập gi cả

con vật thi no hay chết vi đồ ăn bạn cứ bỏ đói nó 1 ngày tối cho ăn + nhưng ko cho ăn vội hễ no ăn thi bạn nhờ 1 người khác quát đọa đánh no rồi bạn cho no ăn lặp lại 2-3 ngày nhu vậy . đam bảo no cuốn bạn nhu 1 con cún con dễ thương
Cho trên TP đa số là do cưng từ bé nên mới hư, dạy dỗ nhẹ nhàng thì ok.

Chứ quê mình nuôi chó theo bầy, cho ăn bằng cám ko à. Dân nuôi heo đi mua chó là mua con đầu đàn trc, dạy dỗ khó khăn lắm :).

MECSADEC

NGười anh Vĩ đại
Bobeouuu said:
Cho trên TP đa số là do cưng từ bé nên mới hư, dạy dỗ nhẹ nhàng thì ok.

Chứ quê mình nuôi chó theo bầy, cho ăn bằng cám ko à. Dân nuôi heo đi mua chó là mua con đầu đàn trc, dạy dỗ khó khăn lắm :).
:) mình cũng nuôi cún cho ăn cám ngô + cơm tỉ lệ 1-1 thôi nhưng ko bgio đánh nó vỡ mồm chỉ đánh mạnh xuống đất gây tiêng động làm no sợ thôi

quangduy2711

con fox sóc nhà mình cứ giơ cây lên là em nó sủa ầm ĩ, xong nhe nanh, gừ gừ ghê lắm, có phải nó muốn cắn lại chủ ko?/ Mình thì chỉ muốn dạy em ấy nghe lời đừng có chui vào mấy xó xỉnh nằm....

mochan

hix hn e cho nó ăn, nó ăn xong rồi mà e mở cửa định đi vào nhà mà nó tưởng lấy cái bát của nó nó lao vào dọa e ( nó ngoạm dọa) cầm roi đánh lại sủa lại :(( chó hơn 4 tháng tuổi rồi càng ngày càng hư. Có khi mai e phải thử áp dụng biện pháp bỏ đói xem sao vậy