• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó nhà mình bị liệt toàn thân không cử động được

kukikk

Tình hình là mình có một em cún được 3 tháng, nó nghịch lắm hôm bữa có qua bên hàng xóm cày nát 1 luống rau của họ bị chủ nhà đánh cho một trận dã man . Tối hôm đó thì cún vẫn ăn đi lại bình thường nhưng hôm sau thì không dậy được nằm một chỗ không cử động được 4 chân. Nếu mình đặt kiểu như người nằm sấp khi ngủ thì nó còn ngọ nguậy được cái đầu, còn nếu đặt như người nằm nghiêng thì bất động luôn. Nó kêu ứ ứ suốt mình thấy thương quá. Giờ nuôi nó cũng khó, nó kêu như thế cũng tội, mà không lẽ vứt đi nhưng nó vẫn đang sống mà. Phải làm thế nào đây nhỉ, mình đắn đo quá.

Ma Bư Béo

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
kukikk said:
Không biết nó có có hết bị nữa hay không? Hic, nó kêu thương nó quá.
b lưu ý viết bài đúng box
nhận thấy b mới gia nhập và tính cấp thiết của topic nên m sẽ ko xóa mà chỉ nhắc nhở bạn

bạn ko đem nó đi bác sĩ mà ngồi chờ nó chết và đăng 1 topic như này thì b đăng làm gì
nếu chỗ b ko có bác sĩ hoặc vì 1 số lý do nào đó b ko thể đưa nó đi đc thì b nên chôn cất nó nếu như chuyện ko may xảy ra, chỉ vì 1 luống rau mà ng ta đánh đập nó như thế thì b cũng nên lên tiếng bảo vệ cún cưng của mình, 1 luống rau cũng chẳng đến 100k mà dùng mạng của 1 sinh vật để hả giận thật đáng trách
bạn nói thương nó mà chưa gì b đã nghĩ đến chuyện nên vứt nó hay ko

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
kukikk said:
Tình hình là mình có một em cún được 3 tháng, nó nghịch lắm hôm bữa có qua bên hàng xóm cày nát 1 luống rau của họ bị chủ nhà đánh cho một trận dã man . Tối hôm đó thì cún vẫn ăn đi lại bình thường nhưng hôm sau thì không dậy được nằm một chỗ không cử động được 4 chân. Nếu mình đặt kiểu như người nằm sấp khi ngủ thì nó còn ngọ nguậy được cái đầu, còn nếu đặt như người nằm nghiêng thì bất động luôn. Nó kêu ứ ứ suốt mình thấy thương quá. Giờ nuôi nó cũng khó, nó kêu như thế cũng tội, mà không lẽ vứt đi nhưng nó vẫn đang sống mà. Phải làm thế nào đây nhỉ, mình đắn đo quá.
Em đặt bé nằm sấp và chăm xoa bóp cho bé xem có đỡ hơn chút nào không ? Mấy hôm nay bé có ăn được không ?

kukikk

Pate said:
Em đặt bé nằm sấp và chăm xoa bóp cho bé xem có đỡ hơn chút nào không ? Mấy hôm nay bé có ăn được không ?
Dạ nó vẫn ăn được ạ nhưng nó đòi đứng dậy kêu tội lắm em không chịu được hic

kukikk

Ma Bư Béo said:
b lưu ý viết bài đúng box
nhận thấy b mới gia nhập và tính cấp thiết của topic nên m sẽ ko xóa mà chỉ nhắc nhở bạn

bạn ko đem nó đi bác sĩ mà ngồi chờ nó chết và đăng 1 topic như này thì b đăng làm gì
nếu chỗ b ko có bác sĩ hoặc vì 1 số lý do nào đó b ko thể đưa nó đi đc thì b nên chôn cất nó nếu như chuyện ko may xảy ra, chỉ vì 1 luống rau mà ng ta đánh đập nó như thế thì b cũng nên lên tiếng bảo vệ cún cưng của mình, 1 luống rau cũng chẳng đến 100k mà dùng mạng của 1 sinh vật để hả giận thật đáng trách
bạn nói thương nó mà chưa gì b đã nghĩ đến chuyện nên vứt nó hay ko
Không phải em nghĩ đến chuyện vứt nó hay không . Em chỉ hỏi chăm sóc nó thế nào cho tốt thôi, nhà em ở vùng quê nên không có bác sĩ đâu ạ nên em không biết phải làm thế nào cả.

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
kukikk said:
Dạ nó vẫn ăn được ạ nhưng nó đòi đứng dậy kêu tội lắm em không chịu được hic
Ăn được là tốt rồi, em nhớ cho bé uống thêm nước, có thể do bị đánh mạnh quá mà đến hôm sau các vết thương mới sưng bầm gây đau đớn cho cún, hoặc có thể bị nứt xương ở chỗ nào đó khiến không đi lại được, hy vọng không phải vào cột sống gây liệt. Em để mắt đến cún một chút, chỉ cần thấy cún nhúc nhích được chân tay thì có thể tạm yên tâm. Nhưng hơn hết là cún vẫn ăn được, chăm cún cẩn thận nhé em.

Ma Bư Béo

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
nếu nó ko tự ăn đc b nấu cháo thịt rồi bón cho nó ăn
nếu đến mức ko thể ăn đc thì b dùng bơm kim tiêm ( bỏ đầu mũi tiêm ) rồi pha sữa bột trẻ e để bơm cho nó uống
cún nhà mình đẻ mình còn phải suốt ngày nấu cháo bón cho nó ăn, nhớ test độ nóng trc khi cho nó ăn nhé, đừng bực mình nếu nó ko ăn vì nó đang rất đau

MECSADEC

NGười anh Vĩ đại
thì bgio mua cái xilanh rồi bom cháo + nước cho nó vài hôm là nó khỏi thôi ko sao đâu

kukikk

Pate said:
Ăn được là tốt rồi, em nhớ cho bé uống thêm nước, có thể do bị đánh mạnh quá mà đến hôm sau các vết thương mới sưng bầm gây đau đớn cho cún, hoặc có thể bị nứt xương ở chỗ nào đó khiến không đi lại được, hy vọng không phải vào cột sống gây liệt. Em để mắt đến cún một chút, chỉ cần thấy cún nhúc nhích được chân tay thì có thể tạm yên tâm. Nhưng hơn hết là cún vẫn ăn được, chăm cún cẩn thận nhé em.
Hình như nó bị cột sống rồi anh ạ , em thử luồn tay vào bụng để nó dậy đứng mà nó cứ sụp xuống luôn. Nó mà liệt luôn thì tội nó quá hic

kukikk

Ma Bư Béo said:
nếu nó ko tự ăn đc b nấu cháo thịt rồi bón cho nó ăn
nếu đến mức ko thể ăn đc thì b dùng bơm kim tiêm ( bỏ đầu mũi tiêm ) rồi pha sữa bột trẻ e để bơm cho nó uống
cún nhà mình đẻ mình còn phải suốt ngày nấu cháo bón cho nó ăn, nhớ test độ nóng trc khi cho nó ăn nhé, đừng bực mình nếu nó ko ăn vì nó đang rất đau
MECSADEC said:
thì bgio mua cái xilanh rồi bom cháo + nước cho nó vài hôm là nó khỏi thôi ko sao đâu
Em chỉnh cho nó nằm như người ta nằm sấp ấy, nó vẫn ngóc đầu lên và ăn uống bình thường được ạ

Ma Bư Béo

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
kukikk said:
Em chỉnh cho nó nằm như người ta nằm sấp ấy, nó vẫn ngóc đầu lên và ăn uống bình thường được ạ
giờ ko có bác sĩ thì cũng ko thể tiêm thuốc hay làm bất cứ chuyện gì đc, nếu nó ăn đc cần bồi bổ cho nó khỏe
hy vọng vết thương theo thời gian có thể lành lại đc

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
kukikk said:
Em nhớ cập nhật thường xuyên tình trạng của mèo cho mọi người theo dõi nhé.

Nó có cử động hay nhúc nhích gì chân tay được không ?

vuốt sống lưng thử coi nó ra sao, nếu nó phản ứng quay qua nhìn thì ko sao chỉ bị đau nhức nhẹ, nếu nó quay đầu lại mún cắn mà quay ko được, hay có biểu hiện khó chịu bực nhọc tức giận đau đớn thì có thể bị ảnh hưởng đến hệ thần kinh trên xướng sống rồi, ....... call nhờ thú ý tư vấn đi, pet love hcm 0933.277.209 , 0905.265.225 rất là mát tay 2 số của vợ chok BS thú y đó bạn

kukikk

Pate said:
Em nhớ cập nhật thường xuyên tình trạng của mèo cho mọi người theo dõi nhé.

Nó có cử động hay nhúc nhích gì chân tay được không ?
Hôm qua em ra tiệm thuốc thú y hỏi mua thuốc bại liệt tiêm cho nó với cho nó uống cao mèo.Dạ nó cử động được ạ, hôm nay thấy nó nhích nhích được.

kukikk

Nay em để một chỗ nó trườn được ra 1 đoạn rồi, sờ vào 2 chân sau thì nó đau, nó kêu mấy bác ạ. Không biết thế nào đây

hoangchungvet

YTC Developer
Bạn đem đi bác sỹ thú y đi. sớm tốt hơn là muộn đấy. còn nước còn tát.