• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chế độ dinh dưỡng cho chó

VietRed

Member
Cho mình hỏi, tẩy giun có phải là xỗ lãi không bạn. Sao mình dắt cún đi xỗ lãi, bác sỹ nói chỉ cần xỗ 1 năm/1 lần là được rồi ! Với lại sau khi xỗ lãi bao lâu thì có thể chích ngừa 7 mũi.

lehoangdn

Member
bài viết rất bổ ích cho nguời chơi chó, mong rằng diễn đàn sẽ có những bài hay như thế này
Cám ơn bạn

ChjP

T.Viên Năng Động
cac ban nuoi cho kieng..đung chu y qua toi viec tiem phong..ko nhat thiet phai tiem phong dau...nhieu truong hop tiem phong ve sau vai 3bua la DIE...hoac bi om nang them hoac bi soc thuoc..do suc de khang cua cho kieng yeu va cho ko co nguon ngoc xuat su ..len tot nhat khi muon nuoi cac ban len tim hieu va chon cho nuoi phu hop co nguon xuat su dang hoang..thi nuoi se dam bao hon..danh tinh yeu thuong cham soc dac biet toi chu cun cua minh la dieu tot nhat.ki cong cham soc thi se co ngay cun cua ban se dc nhu y muon.

Ủa hạt khô phải ngâm cho mềm ra hả chủ top ! Chó mình là husky 8tuan tuổi ! Sáng mình cho ăn 2 quả chuối , 3 pủi còn lại cho ăn com vs thit gà , pò , heo nạt , có khi cho ăn thếm sup cho chó con trên st bán ! Vậy có ổn ko ? Với lại đi vs chưa đúng chổ , phải tập làm s ạk !

yeukunlam

YTC Developer
ChjP said:
cac ban nuoi cho kieng..đung chu y qua toi viec tiem phong..ko nhat thiet phai tiem phong dau...nhieu truong hop tiem phong ve sau vai 3bua la DIE...hoac bi om nang them hoac bi soc thuoc..do suc de khang cua cho kieng yeu va cho ko co nguon ngoc xuat su ..len tot nhat khi muon nuoi cac ban len tim hieu va chon cho nuoi phu hop co nguon xuat su dang hoang..thi nuoi se dam bao hon..danh tinh yeu thuong cham soc dac biet toi chu cun cua minh la dieu tot nhat.ki cong cham soc thi se co ngay cun cua ban se dc nhu y muon.
Bạn ơi,nói như bạn,kết quả cuối cùng là không nhất thiết phải tiêm phòng phải không ạ ? Thật sự hồi đó giờ mình nuôi cún cũng chẳng tiêm phòng gì cả,nuôi cũng được 4,5 năm nay rồi,mà cún vẫn bình thường,nhưng từ ngày tham gia diễn đàn,cập nhật tin tức,mình quyết định sẽ tim phòng đầy đủ cho cún,nhưng đọc nội dung bạn viết nên cũng hơi ngại :)

Theo mình thì chó đực bạn muons nuoi lâu thì cho tiêm phòng.còn chó cái giống ko nên tiem phòng.vì tiêm phòng sẽ ảnh huongr đến cún luc sinh đẻ sau này.nhât là tiêm vacxin phong dại 80% là tịt đẻ

anh cho em hỏi là : chó em là chó đực giống chó lai , từ 3 tháng tới 5 tháng nó ăn nhiều lắm , nhưng khi em mang về nuôi đến giờ là được gần 4 tháng mà nó ăn ít lại ạ . Nó ăn chỉ bằng 1 con mèo . Giờ làm sao cho nó ăn lại ạ

conloncon

Active Member
Chào các bạn!!!
Mình lập topic này để mọi người có thể chia sẻ với nhau những kinh nghiệm nuôi một chú cún 1-2 tháng tuổi (đặc biệt là cún bắc kinh vì cún bắc kinh bụng dạ và thể chất yếu, khá khó nuôi).
Mình đang nuôi một bé 1 tháng 20 ngày tuổi, mình sẽ ghi lại những kinh nghiệm của mình trong quá trình nuôi, để làm tài liệu có thể có ích cho những bạn đang và sẽ nuôi một chú cún Bắc Kinh như mình.

:m060::m060::m060:

Kinh nghiệm số 2: THỰC ĐƠN CHO CHÓ 1-2 THÁNG TUỔI KHÔNG BỊ TIÊU CHẢY VÀ CÁC VẤN ĐỀ TIÊU HÓA KHÁC

1. Tỉ lệ KHÔNG bị tiêu chảy khi áp dụng thực đơn này:
99%

2. Sai lầm thường gặp:
Các bạn khi mua chó con về thường cho bé uống sữa, ăn cháo thịt, cá... Nhưng các bé ăn uống như vậy thường rất dễ bị tiêu chảy, đặc biệt là các loại sữa không giành riêng cho chó nhé. Các bạn đừng nên cho các bé ăn uống linh tinh, đến lúc bị tiêu chảy thì rất khó chữa, vì chó 1-2 tháng tuổi còn nhỏ, sức đề kháng còn kém.
Nuôi một chú chó con tầm 1-2 tháng tuổi giống như là nuôi trẻ con đang tập ăn dặm vậy. Cách cho ăn cũng y hệt luôn nhé!

3. Thực đơn cho bé bắc kinh nhà mình ăn hàng ngày (không cho ăn thêm bất cứ thứ gì)
** Đối tượng:
– Chó con: 1-2 tháng tuổi
** Chuẩn bị:
– 1 hộp bột ăn dặm 200g Ridielac (nhiều vị: hộp xanh gạo - sữa là ngọt; hộp hồng thịt bò - rau củ là mặn). Các bạn chọn vị nào cũng được, tiệm tạp hoá nào cũng bán với giá 47k/1 hộp 200g
– 2, 3 củ cà rốt
– 1 hộp men tiêu hoá Biosubtyl DL (hiệu thuốc tây nào cũng bán ~ 15k/1 hộp)
– 1 bát ăn
– 1 thìa cafe
– 1 bát uống
– Máy xay sinh tố

** Thực hiện:
Bước 1: Cà rốt mua về, các bạn rửa sạch, nạo vỏ, xắt khúc, cho vào nồi nước luộc kĩ một chút, để nguội. Sau khi nguội, các bạn cho cà rốt + nước luộc cà rốt vào máy xay sinh tố, xay nhuyễn, đổ ra một chiếc hộp.
Bước 2: Xúc hai miệng thìa bột ăn dặm + ba, bốn thìa cafe sinh tố cà rốt + 1/3 gói men tiêu hoá vào bát. Đun sôi nước, cho nước sôi vào hỗn hợp trên, trộn đều. Các bạn chú ý chỉ nên pha sệt sệt chứ không pha loãng hỗn hợp này nhé.
Bước 3: Chuẩn bị 1 chén nhỏ nước sôi để nguội.

---
Cuối cùng, các bạn xúc từng thìa nhỏ hỗn hợp bột cho cún ăn, cún bắc kinh ăn rất nhiều và thường ko biết no, nên các bạn chỉ cho ăn 12-15 thìa cafe bột/bữa thôi nhé. Không nên thấy bé ăn khoẻ mà ham cho bé ăn tiếp. Cho bé ăn đến khi nào đút cho bé ăn mà bé lắc lắc đầu thì thôi (chưa đủ 12-15 thìa cũng thôi nhé), có thể bé chưa đói, một lát sau bạn cho bé ăn tiếp. Sau khi ăn bột xong, các bạn múc khoảng 2-3 thìa nước trong chén cho bé uống. Bước cuối cùng là dùng khăn ướt lau sạch miệng cho bé.
Chó bắc kinh ăn no là nằm lăn ra ngủ, đáng yêu lắm :D

4. Một số câu hỏi thường gặp
4.1. Cho ăn thực đơn như trên bao nhiêu lần/1 ngày?
Mình thường cho cún nhà mình ăn 3 bữa 1 ngày, có hôm cho ăn 4, 5 bữa nếu bữa chính bé ăn ít (chỉ đc khoảng 5,6 thìa bột là lắc đau nguầy nguậy).
Chú ý: Ăn xong phải cho bé uống 2-3 thìa cafe nước hoặc nhiều hơn, nếu thấy bé đi tiểu mà nước tiểu vàng là bé bị thiếu nước nhé.
Sd một gói men tiêu hoá chia làm 3 lần/1 ngày.

4.2. Bảo quản đồ ăn của bé như thé nào?
– Cà rốt xay còn dư, các bạn cho vào hộp, bỏ ngăn mát tủ lạnh. Khi nào cho cún ăn thì lấy ra.
– Bột ăn dặm Ridielac đạy kín không kiến bò vào, treo nơi cao ráo thoáng mát, KHÔNG bảo quản trong tủ lạnh nhé!

conloncon

Active Member
Kinh nghiệm số 2: Có nên cho cún nằm điều hòa?
Mấy hôm nay trời nóng nực, bé cún của mình hình như không ngủ được, cứ di chuyển liên tục để tìm chỗ ngủ mát mẻ. Mình cũng sốt ruột, lên mạng tìm hiểu thì thấy mọi người bảo không nên cho cún nằm điều hòa, hay nằm trước quạt, dễ nhiễm lạnh.
Nhưng nhìn cún không ngủ được, cứ rên ư ử, mình sốt ruột lắm. Thương lắm.
Thế là nghiên cứu, hỏi han khắp nơi, mình đúc rút ra kinh nghiệm như sau:

** Đặc tính:
Chó là loài máu nóng, nên trời nóng sẽ rất khó chịu, có khi còn bỏ ăn, lâu dài cún sẽ gầy đi.
** Biện pháp:
Biện pháp số 1:

:lovely:Cách làm: Dùng 1 chiếc khăn xô, vò qua nước mát, sau đó vắt còn âm ẩm, lau người cho cún. Mình tiếp thu ý kiến của bạn small_dragon: lưu ý với các bạn: không nên lau người cho cún thường xuyên, dễ bị các bệnh về da.
:redface:Ưu điểm: Cún mát, lại không sợ bị nhiễm lạnh.
:razz:Nhược điểm: Mất công, cứ 10-15p lại phải lau cho cún một lần, cún ngủ không yên giấc, mà chủ cũng không rảnh rang để chầu chực lau người liên tục cho cún được :(. Nhưng mình khuyến khích, với các bé cún thể trạng yếu, hay đang ốm hoặc mới ốm dậy, nên dùng cách này để hạ nhiệt cho cún nhé.

Biện pháp số 2:

:lovely:Cách làm: Bật điều hòa ~ nhiệt độ 28-30 độ (thường mình để 30 độ), nhưng không nên bật cả ngày lẫn đêm, nên để khoảng 2-3 tiếng tắt điều hòa một lúc. Nếu muốn dẫn cún ra ngoài, bạn cần phải mở cửa một lúc, cho nhiệt độ tán bớt về nhiệt độ bình thường, để cún thích nghi với nhiệt độ. Không nên đang trong phòng điều hòa, mà bế cún ra khỏi phòng (có nhiệt độ cao hơn).
Khi tắm cho cún xong cũng vậy, cần lau cho cún sạch sẽ, sấy khô lông rồi mới ôm ra phòng đang bật điều hòa nhé.
:redface:Ưu điểm: Tiết kiệm công sức, cún mát mẻ, ngủ yên.
:razz:Nhược điểm: Không phải nhà bạn nào cũng có điều kiện bật điều hòa cả ngày + nếu không chú ý mà để nhiệt độ thấp quá sẽ vô cùng nguy hiểm.

:ft:Chú ý: Vệ sinh điều hòa thường xuyên cho sạch sẽ, không nên để lâu, cáu bẩn, khi bật điều hòa, mùi bụi rất rõ, hít vào không những ảnh hưởng tới sức khỏe của cún cưng mà còn ảnh hưởng trực tiếp đến con người.

Biện pháp số 3:
:lovely:Cách làm: Bật quạt số nhỏ (hoặc quạt màn).
:ft:Chú ý: Cách này lưu ý một chút là không nên để quạt hướng thẳng vào mặt cún. Chỉ nên bật quạt rồi đặt quạt trên cao (hoặc chỗ nào cún không đến gần được, vì cún nóng, rất thích nằm trước quạt, cứ nhắm thẳng quạt mà nằm ấy) để gió tản ra, cún nằm dưới đất là okie nhé!

Last edited:

conloncon

Active Member
Kinh nghiệm số 3: Khi cún bị hắt hơi, sổ mũi?
** Biểu hiện: Hắt hơi nhiều lần trong ngày, mũi lúc nào cũng ướt, để lâu thì vùng lông quanh mũi hơi có màu vàng, dần dần có thể dẫn đến các bệnh về đường hô hấp, viêm phổi.
Chú ý: Cún ăn ngủ, chạy nhảy vẫn tốt; KHÔNG đi kèm các triệu chứng như: nước mũi xanh, thở khò khè, ho, sốt.

** Nguyên nhân: Bác sĩ bảo có thể do mấy hôm vừa rồi thay đổi thời tiết, nắng mưa, ẩm ướt thất thường :(
---
Cún nhà mình đến hôm nay là được 1 tháng 23 ngày tuổi, mấy hôm vừa rồi, để ý thấy cún thỉnh thoảng lại hắt xì 1 cái, nước mũi bắn tứ tung :D. Lúc đầu mình nghĩ là hiện tượng bình thường, vì mũi cún lúc nào cũng ươn ướt mới là tốt, nhưng nói chuyện với bác sĩ thú y thì bác sĩ bảo nếu mũi ướt kèm với hắt hơi nhiều lần trong ngày thì không phải là tốt. May mà cún của mình thuộc trường hợp nhẹ.

** Biện pháp:
- Ra hiệu thuốc tây mua 1 thuốc PROSPAN ( 58K/1 hộp) - đây là 1 loại siro trị ho dành cho người. Mặc dù thành phần thuốc không có ghi là trị hắt hơi, xổ mũi, mình cũng rất phân vân, nhưng thôi, bác sĩ bảo sao, ta nghe vậy :D. Khi cho cún uống, thì uống liều của trẻ con nhé. Theo đúng hướng dẫn sử dụng trong tờ HDSD chứa trong hộp thuốc.

** Kết quả:
- Cún nhà mình uống thuốc trên được 3 hôm rồi, để ý thấy cún vẫn còn hắt hơi, nhưng chỉ 1-2 lần/1 ngày, giảm 80% so với trước. Mình thấy thuốc khá hiệu quả, và đang tiếp tục cho cún uống thêm 1,2 ngày nữa, chắc là sẽ khỏi hẳn.

P/S: Nếu cún nhà bạn nào có biểu hiện như cún nhà mình thì thử xem nhá!

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Thực ra nhiều chuyện bạn chia sẻ không đúng đâu bạn à.
Chẳng hạn chuyện lau người cho cún. Lau như thế, đảm bảo sau tầm 1 tuần kiểu gì cũng bị nấm
Nằm điều hoà, nó k quá hại như người ta vẫn thổi phồng. Cần chú ý, phòng bật điều hoà nên có quạt phun sương. Như vậy không khí k bị khô. Cún nhà mình nuôi trong phòng điều hoà (mùa hè) đã vài năm nay, mà chẳng bị sao cả
Cách đơn giản để k bị quá nóng, là tỉa ngắn lông với dòng cún dài lông, bật quạt thì để quạt quay, k để chĩa thẳng vô mặt cún.
Tiếp theo nữa là, BS không phải luôn đúng, đặc biệt là BSTY. Vô cùng nhiều ng phán bệnh bừa bãi vô tội vạ. Và rất tiếc, số ng phán bừa bãi như vậy lại là số đông.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé. Mình cùng chia sẻ để thêm hiểu biết. Mình nghĩ như vậy là rất đáng quý
Chúc cún nhà bạn hay ăn chóng nhớn như nhợn :)))

conloncon

Active Member
Hi hi.thanks b đã chia sẻ. Mình chỉ chia sẻ những gì mình đang tiến hành cho cún nhà mình và thấy hiệu quả, cún khỏe mạnh, đáng yêu :x.
Lúc đầu, khi mới mua cún, chủ nhà dặn không được dùng điều hoà, nên mình đã áp dụng cách lau người cho bé và không thấy bé bị nấm như bạn nói đâu. Vì chó con nhỏ, nên không thể tắm cho bé thường xuyên, mà lông thì cũng chưa dài đến mức phải cắt tỉa để hạ nhiệt.Mình chưa thấy bé cún nào 1-2 tháng, mà bị cô cậu chủ đem ra tỉa lông cả. :D Chỉ chú ý 1 điều là nguồn nước bạn lau cho cún phải sạch, nếu có thời gian, lau người cho cún bằng nước trà xanh để nguội thì tốt, vừa giảm mùi hôi, vừa mát :).
Còn điều hoà, mình cũng đã nói rõ là nên bật, nhưng ở nhiệt độ 29-30 đo. Vì là chó nhỏ, nếu bạn bật 24-25 đo, vơsi người, nhiệt độ này là hết sức bình thường, nhưng với chó con 1-2 tháng tuổi ( giống như trẻ sơ sinh) là vô cùng hại. Đây là kinh nghiệm của mình, không phải mình nghe từ bác sĩ thú y nhé. Còn hầu như mình nghĩ nhà ai bật đieefu hoà thì đều dùng cái bình phun hơi nước để làm không khí bớt khô, hoặc không thì đặt chậu nước ra giữa phòng cũng đc :D
Quạt thì mình cũng nghĩ như bạn, chỉ cho chó con hưởng "sái" gió quạt thôi, chứ không nên chĩa thẳng quạt vào. :D
Trong số 3 kinh nghiệm mình nêu ơn trên, có duy nhất kinh nghiệm số 3 là từ bác sĩ thú y, đungs là không phải bác sĩ nào cũng đúng, nhưng mình cũng đã thăm dò, nghiên cứu rất kĩ đeer tìm ra 1 bác sĩ tốt, nhiệt tình, và có tâm với vật nuôi, và có lẽ mình đax may mắn khi chọn đúng người, đơn thuốc bác sĩ đưa ra, với cún của mình, rất hiệu quả. :D

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Thỉnh thoảng lau ng cho cún thì dc, chứ cứ 10 hoặc 15p lại lau thì k ổn
Không thể để nó luôn trong trạng thái ẩm ướt như vậy dc.
Khi dùng điều hoà, thì 1 cái chậu nc k đủ đâu bạn ơi. Phải quạt phun sương cơ. 1 cái chậu nc, cả tuần nó cũng k bốc hơi hết => vẫn khô. Nên dùng phun sương nhé.

conloncon

Active Member
Nếu bạn lau người cho cún, thì lông chỉ hơi ẩm, với thời tiết nóng thì tầm 7-10p là nó khô cong rồi nhé. Mình lau cho cún nhà mình suốt mà. Sau khi khô, tầm 10 phút sau là cún nhà mình lại bò đi lung tung tìm chỗ mát rồi. :D. Còn với thời tiết không quá nóng, thì không nhất thiết phải ngồi lau cho cún, chỉ cần bật quạt cho phe phẩy là oki rồi.

Nhà mình trước chưa mua được bình phun sương (khoang 2-300k) ( chứ không phải quạt phun sương nhé, quạt phun sướng đắt quá, ko mua nổi :( ) thì vẫn để chậu nước trong phòng, đúng là chỉ bớt phần nào thôi, chứ không bằng được bình/quạt phun sương. Nhưng nếu ai không có điều kiện sắm thì đó cũng là 1 cách khá tốt. :)