• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chia sẻ kinh nghiệm nuôi nhím kiểng , chuẩn bị tâm lý trước khi nuôi nhím kiểng

dexom888

Qua 1 tháng nuôi nhím mình đã đúc rút ra được một số kinh nghiệm nuôi , chia sẻ cho các bạn
@CHUỒNG NUÔI
+ Nuôi bằng bể cá nhỏ , chú ý thành cao vì nó leo trèo kinh lắm .
+Ko nên dùng giá thể bán ở ngoài với giá cắt cổ , ko dùng mùn cưa => dùng sỷ than tổ ong nghiền nhỏ , mới sạch và ko mùi mấy
Mặc dù dùng sỷ than , nhưng vì nhím ăn nhìu , uống nhìu => ỵ rất nhiều => 2 ngày mà ko thay thì chịu ko nổi
+Với các bạn miền bắc thì có thể làm thêm 1 cái kính ở trên che khi mùa đông giá lạnh ( nhược điểm là hấp hơi ) có thể dùng lưới rồi choàng khăn

@THỨC ĂN

+ Để tiết kiệm chi phí : mình trộn cám con cò với MEO nghiền nát , cám con cò là chủ yếu , trộn ít sâu khô , nó ăn ngon lành , phân rắn
+thỉnh thoảng cho ăn thêm thịt

@Bệnh tật

+Lạnh quá sẽ bị đơ , run run , đi lại khó , cắm bóng đèn cái là lại ăn thùng thục

=> NUÔI NHÍM DỄ , PHẢI SIÊNG DỌN NẾU KO KO CHỊU NỔI , KO BỆNH TẬT MẤY , ĂN KHỎE VÀ ĂN TẠP

CÁC BẠN HÃY XÁC ĐỊNH THẬT CHĂM CHỈ HÃNG NUÔI NẾU KO LẠI NHANH CHÁN

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
Qua 1 tháng nuôi nhím mình đã đúc rút ra được một số kinh nghiệm nuôi , chia sẻ cho các bạn
@CHUỒNG NUÔI
+ Nuôi bằng bể cá nhỏ , chú ý thành cao vì nó leo trèo kinh lắm .
+Ko nên dùng giá thể bán ở ngoài với giá cắt cổ , ko dùng mùn cưa => dùng sỷ than tổ ong nghiền nhỏ , mới sạch và ko mùi mấy
Mặc dù dùng sỷ than , nhưng vì nhím ăn nhìu , uống nhìu => ỵ rất nhiều => 2 ngày mà ko thay thì chịu ko nổi
+Với các bạn miền bắc thì có thể làm thêm 1 cái kính ở trên che khi mùa đông giá lạnh ( nhược điểm là hấp hơi ) có thể dùng lưới rồi choàng khăn

@THỨC ĂN

+ Để tiết kiệm chi phí : mình trộn cám con cò với MEO nghiền nát , cám con cò là chủ yếu , trộn ít sâu khô , nó ăn ngon lành , phân rắn
+thỉnh thoảng cho ăn thêm thịt

@Bệnh tật

+Lạnh quá sẽ bị đơ , run run , đi lại khó , cắm bóng đèn cái là lại ăn thùng thục

=> NUÔI NHÍM DỄ , PHẢI SIÊNG DỌN NẾU KO KO CHỊU NỔI , KO BỆNH TẬT MẤY , ĂN KHỎE VÀ ĂN TẠP

CÁC BẠN HÃY XÁC ĐỊNH THẬT CHĂM CHỈ HÃNG NUÔI NẾU KO LẠI NHANH CHÁN

hay đấy,nếu nuôi tốt nhím sẽ đem lại lợi nhuận và hiệu quả kinh tế rất cao.

biconluntun

T.Viên Năng Động
;)) lợi nhuận kinh tế cao cũng k tự nhiên mà có đâu. hơn nữa giờ thấy mọi ng nhanh chán nhím quá. :(( trẻ e bậy giờ chỉ thích chơi k thích chăm, =)) nuôi mà sợ phải dọn chuồng, sợ hôi...nuôi theo phong trào thấy thích vác về xong cũng k tìm hiểu cách nuôi cách chăm.

KID 26

đung ;)) lợi nhuận kinh tế cao cũng k tự nhiên mà có đâu. hơn nữa giờ thấy mọi ng nhanh chán nhím quá. :(( trẻ e bậy giờ chỉ thích chơi k thích chăm, =)) nuôi mà sợ phải dọn chuồng, sợ hôi...nuôi theo phong trào thấy thích vác về xong cũng k tìm hiểu cách nuôi cách chăm.

đúng tụi nó toàn nuôi hams nhỏ cho đỡ dọn ko ah thíc chơi mà sợ nhím ỵ hôi :))sợ dọn chuồng

mimoni

Me-O là thức ăn dành cho mèo, Nhưng mình nghĩ thức ăn này làm nhím ko fát triển nhìu, mình có 7 bé cũng cho ăn loại này, mà mấy bé chậm phát triển lắm, fải cho ăn sâu nhiều zờ cũng lên lại 1 ít. Ko bíc mọi người cho mấy bé ăn zì nhỉ :((