• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chích ngừa khi mèo mang thai ! Nhẫn tâm quá, giúp mình với !!

tinaphan301089

Chào các bạn !
Hiên tại nhà mình có nuôi 3 em mèo, 1 mèo đưc và hai mèo cái. Bé mèo đực ở nhà đã thiến hồi tháng 5 năm 2017 . Còn hai bé mèo cái vì hai em hay bệnh vặt về da, nên tới giờ vẫn chưa cho hai em đi thiến.

Vấn đề mình muốn trình bày là hiện nay có một bé mèo cái đang nghi mang thai,vì mình thấy bụng bư lên rõ. Nhưng ăn uống và đi vệ sinh bình thường, lên ký nhưng chỉ lên phần bụng không lên những nơi khác. Đi khám bác sĩ thì bác sĩ cũng nghi. Nhưng bác sĩ kêu giờ siêu âm cũng chưa biết được nên phải đợi 10 ngày nữa. ( Mình cũng chả hiểu sao nếu sự thật là bé mang thai thì sao, mà chả hiểu tại sao mang thai trong khi bé mèo đực đã thiến, nhà thì mình đóng kín cửa. )

Nhưng vấn đề nếu có mang thai lỡ một đợt này thì mình cũng có thể nuôi được, nhưng vấn đề mình lo lắng vì mình không biết bé có thai nên đã cho bé đi chích ngừa vì tới hạn là vào thứ 4 tuần trước ( 13/12 ), mình sợ mấy bé mèo bị quái thai. Tội nghiệp mấy bé quá. Mình phải làm sao, mình đang rất lo lắng mặc dù cũng chưa rõ là có chắc chắn mang bầu 100% không :( . Phải đợi 10 ngày nữa mới biết. Nếu có thì mình làm sao đây ? Cảm thấy mình nhẫn tâm , nếu không chần chừ cho bé đi thiến thì tới giờ cũng không dẫn tới vấn đề lớn như thế này .

Mình cám ơn các bạn đã đọc! Mong nhận được lời khuyên của các bạn để giúp bé vượt qua được !

kiwi1106

Well-Known Member
Cũng có thể ko mang bầu đâu bạn, nếu như bạn nói là ở nhà suốt và mèo đực đã bị thiến. Mèo nhà mình lúc bắt đầu béo nó cũng chỉ béo bụng thôi í. Còn trong trường hợp đã lỡ chích ngừa, thì bây giờ có mang thai thật thì cũng ko cách gì để cứu vãn cả. Mình ko biết siêu âm có thể phát hiện việc thai bị quái dị ko (giống như siêu âm ở người vậy)