• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó bị co giật chân? Có phải bệnh còi xương k?

Odio

Chó nhà mình hổi đầu bỏ ăn, người nóng, nằm có một chỗ thôi, mà hay zô gầm giường nằm lắm. Rồi bị ói, vs ỉa chảy 1 lần nhưng mà giờ hết rồi. Nó ăn cũng đc, ăn toàn thịt vs tép.
Nhưng điều đặc biệt mình thấy là 2 chân sau nó bị co giật từng cơn(rung lên), rồi 2 hôm trước còn bị co giật cả đầu nữa, nhưng giờ thì 2 chân sau là chủ yếu.
Minh nghi nó bị còi xương thiếu canxi quá!! Có phải k mọi người tư vấn vs, nếu bị thì cách chữa làm sao giờ ạ???? Nhà mình chỉ ở tỉnh lẻ thôi, k có thú y gì hết :(
Tks!!

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Odio said:
Chó nhà mình hổi đầu bỏ ăn, người nóng, nằm có một chỗ thôi, mà hay zô gầm giường nằm lắm. Rồi bị ói, vs ỉa chảy 1 lần nhưng mà giờ hết rồi. Nó ăn cũng đc, ăn toàn thịt vs tép.
Nhưng điều đặc biệt mình thấy là 2 chân sau nó bị co giật từng cơn(rung lên), rồi 2 hôm trước còn bị co giật cả đầu nữa, nhưng giờ thì 2 chân sau là chủ yếu.
Minh nghi nó bị còi xương thiếu canxi quá!! Có phải k mọi người tư vấn vs, nếu bị thì cách chữa làm sao giờ ạ???? Nhà mình chỉ ở tỉnh lẻ thôi, k có thú y gì hết :(
Tks!!
Bạn có thể cho rõ biểu hiện hơn được không? (vd như ngoài run,giật ra,chân sau có bị bé hơn so với chân trước không? Có bị yếu và đi không vững không?).Đầu thì rung cũng không sao,khi thở bé có thể hơi gật gù đầu,tùy vào trạng thái (Rung rung,gật gật như mấy con vật để trên ô tô á,lúc lắc đầu)...
Bé mấy tháng rùi hả bạn? Những điều bạn kể trên có lẽ không có gì lo ngại lắm,nếu cái đoạn chân bị như trên thì mới đúng là bị thiếu chất,lúc đó mình sẽ hướng dẫn bạn cách bổ sung cho bé sau...
Đừng lo lắng quá,bạn còn cần gì nữa không?

Odio

tks bạn.
Chó nhà mình có biểu hiện khá giống rùi: 2 chân sau khi chạy mình thấy nó hơi xiêng xiêng, k có chạy khỏe như ngày xưa. Ngay phần cẳng chân bị bé lại thì phải (thấy móp móp ngay phần giao vs đùi nó). Nó bị rung nhiều lắm, có khi rung cả người.
Còn cái đầu bị rung theo kiểu lắc qua lắc lại liên tục đó, k giống như nó thở đâu.
Chó mình 10 tháng rùi, chó đực mới thiến cách đây 3 tuần lễ. Lúc mới thiến tới trước ngày bị bệnh nó khỏe re, k có biểu hiện bệnh gì hết, vết thiến đã lành hẳn.
Nhìn nó tội nghiệp lắm :( hôm nay mình có cho nó uống 1 viên amoxilin (k nhớ chính xác cái tên) với 1 viên C bồi dưỡng, thấy khỏe lên đc tí, nhưng mà chân thì vẫn rung ghê lắm, với lại nó có vẻ dữ hơn ngày xưa hay sao á...
Bạn chỉ mình vs nhe

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Odio said:
tks bạn.
Chó nhà mình có biểu hiện khá giống rùi: 2 chân sau khi chạy mình thấy nó hơi xiêng xiêng, k có chạy khỏe như ngày xưa. Ngay phần cẳng chân bị bé lại thì phải (thấy móp móp ngay phần giao vs đùi nó). Nó bị rung nhiều lắm, có khi rung cả người.
Còn cái đầu bị rung theo kiểu lắc qua lắc lại liên tục đó, k giống như nó thở đâu.
Chó mình 10 tháng rùi, chó đực mới thiến cách đây 3 tuần lễ. Lúc mới thiến tới trước ngày bị bệnh nó khỏe re, k có biểu hiện bệnh gì hết, vết thiến đã lành hẳn.
Nhìn nó tội nghiệp lắm :( hôm nay mình có cho nó uống 1 viên amoxilin (k nhớ chính xác cái tên) với 1 viên C bồi dưỡng, thấy khỏe lên đc tí, nhưng mà chân thì vẫn rung ghê lắm, với lại nó có vẻ dữ hơn ngày xưa hay sao á...
Bạn chỉ mình vs nhe
Có thể bé bị thiếu vài chất bạn nhé...Bạn ra hiệu thuốc hỏi mua vài vỉ 3B cho bé (thuốc ng` ấy),ném cho bé ngày 1 viên (Nếu bé ko ăn lun thì tìm cách trộn cơm cho bé ăn)...Cho ăn nhìu bánh quy để bổ sung canxi nữa nhé...Ngày phơi nắng vài tiếng + theo dõi thêm nha....
p/s: Sr b giờ mình mới rep đc,ko biết tình hình bé sao r...

Odio

ừa tks bạn, nó cũng đỡ hơn rùi. Một ngày mình cho nó uống 1 viên C (gỡ thuốc ra trộn vô con tép nó mới ăn ^^). Thấy cũng bớt bớt.
Mà mình thấy mỗi khi ăn xong nó hay liếm liếm vào vách tường. K biết cái đó là biểu hiện gì nữa ??
Ok mình sẽ mua thuốc cho nó uống thêm ^^.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Odio said:
ừa tks bạn, nó cũng đỡ hơn rùi. Một ngày mình cho nó uống 1 viên C (gỡ thuốc ra trộn vô con tép nó mới ăn ^^). Thấy cũng bớt bớt.
Mà mình thấy mỗi khi ăn xong nó hay liếm liếm vào vách tường. K biết cái đó là biểu hiện gì nữa ??
Ok mình sẽ mua thuốc cho nó uống thêm ^^.
Bạn xem bé có khát ko nhé.đừng cho liếm linh tinh rùi tắc ruột à (Có thể là tóc,là bụi,sỏi đá vụn nữa...)
Cần gì thêm bạn cứ hỏi ^^

sonelove_snsd

bạn ơi cún nhà mình cũng có biểu hiện co giật liên tục như vậy nhưng nó còn cắn răng liên tục và rụt cổ lại mỗi lần giật gập cả người lại ý
Nó bị bện gì nhỉ phải chữa ntn

hizhu_8x

Bé nhà m cũng bị run run chân trc kêu ư ử cả ngày m tiêm vs cho uông bao nhiêu thuốc r ko khỏi.chả biết bị sao nữa.lại còn bị apxe ở gần cổ nữa

hiep_nguyen

Cho nha minh biểu hiện cũng như vậy lúc đầu chân co giật bay gio liêt hẳn rồi đi khám bs nói thiếu can xi. Đã tiêm8 ngày hunnarin H5000 + sol vent por hun na rin h5000 hai hôm nay đang tiêm vitamin b1 2.5% + 3ml calcium fort minh hoang mang quá. Em nó mai k khoi mỗi lần bế đy vệ sinh em nó lết tôi nghiêp lắm. E chó nhà mình trên 3 tháng tuổi năng trên 3kg giúp mình với mình k biết phải làm sao nưa

Van cute

Chó nhà mình bị giật 2 chân trước và đi yếu va ngã tới ngã lui. Nó nằm là cứ rên la, ko biết bị gì nữa! Mong các bạn biết nó bị bệnh gì chỉ giúp mình với.

Dream2cp

Cần mọi người giúp gấp với chó nhà em cũng bị giật giật chân sau hôm nay là ngày thứ 3 r bé có hiện tượng sùi bọt mép. Đi lại hơi bị láng láng lưng thì cứ co lại . Ăn uống thì bé vẫn ăn. Thỉnh thoẳng nó cứ kêu ẳng ẳng. Bé đk 4 tháng r ạ hôm nay e đã tiêm bé 2 mũi vào chân sau.thấy bảo là tiêm chống bại liệt . E lo quá ạ

chó nhà mình được hơn 2 tuổi r, đợt vừa r nó bị trúng bã chó nhưng đã may mắn sống đc, nhưng sau đó có dấu hiệu đi k vững và giờ thì k đi được luôn. chân nó co quặt lại còn răng đang dần chuyển sang màu vàng. sau đợt bị trúng bã nó gầy hẳn lại nhưng hiện sức khỏe đang tốt dần lên và vẫn ăn uống bình thường.. nhà ai có chó bị trường hợp như này k tư vấn e với ạ!!

Ngọc Cảnh

Chó nhà mình củng bệnh đi bs hết rồi về nhà dc vài ngày thì lại bệnh có tình trạng mũi chảy dịch màu xanh đc vài ngày thì hết, rồi xuất hiện tình trạng kén ăn uống sữa với thịt, chân trước và sau bên trái bị giật, mình lo lắm kb nó bị lm sao nữa giúp đỡ mình với mn ơi, bé củng đc khoảng 2 3 tháng tuổi m quên r, tại ở đâu lại nhà ở rồi thấy cưng nuôi luôn.

kiwi1106

Well-Known Member
Cũng có thể do thiếu canxi bạn ạ, vì theo như bạn nói đó ko biết là chó ở đâu, chó con ko được bú đủ sữa mẹ dễ bị thiếu canxi. Bạn thử mua canxi Corbiere của trẻ em về cho nó uống, 1 ống 5ml như vậy uống trong khoảng 2 ngày. Cho nó ở chỗ thoáng đãng, có nắng, nếu buổi sáng sớm cho ra ngoài tắm nắng được thì tốt. Chú ý cho ăn uống đủ chất nữa. Bệnh này phải chữa nhanh ko sẽ dễ dẫn đến liệt, lõm xương sống.