• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

chó con biếng ăn

Chuotdautroc84

Mình có 1 em chihuahua lai nhật, khoảng 5 tuần tuổi.

Em nhà mình biếng ăn, nói chính xác là kén ăn.... lâu lâu hứng hứng, thì ăn thịt heo luộc 1 vài miếng,. còn bất cứ thức ăn gì, như pate, bột trẻ em. cháo. cơm.... đều không thèm ăn....

Hằng ngày mình phải tiêm cho em bột em bé + pate cho chó con.. hix... Chứ kiu em nó tự ăn thì không bao giờ...

Giờ mình phải làm sao? Em nó vẫn ăn uống, chơi nghịch... chủ yếu là ngủ cả ngày.. khi nào hứng thì ra chơi....

Hix... cứu với.. để em nó tự ăn, chứ cứ kén ăn kiểu này, không biết sao luôn..

Em nó mới bị tiêu chảy xong, đã chữa khỏi, nay đã đi phân sệt (ăn thức ăn bột nên sệt sệt... sáng nay đã có phân cục).... coi như xong.... Nhưng lại nhiễm cảm, đang xổ mũi...... từ hôm nuôi đến nay cả nửa tháng mà em nó cũng vẫn biếng ăn... cho thức ăn không bao giờ ăn, mình toàn đút cho em nó, không bột thì Jel vitamin...

Joloves

YTC Developer
bé của bạn ở với bạn bao lâu rồi? Nếu mới đem về thì e nó sẽ thế đấy ^^ nó chưa quen. Còn nếu mà đem về lâu mà bh mới có tính trạng này thì mình nghĩ tốt nhất là đưa đi bs thú y. Đừng tự chữa. sẽ làm cho e ý càng tệ thôi!
chúc cún bạn ăn nhìu hơn và mạnh khỏe nhé! :)

dragon82

Mr. Dogs Lover
bạn bắt từ khi 5 tuần tuổi là quá bé, thường thì 2 tháng tuổi chó mới tách mẹ và có thể ăn cháo
đặc biệt những giống chó nhỏ như chihuahua thì sức đề kháng cũng kém
khi bé hết đi ngoài thì cho uống sữa bột trẻ em nhé, ở giai đoạn này bé cũng chẳng ăn được nhiều đâu

Chuotdautroc84

hihi,thanks tất cả, tình hình là bữa đi BSTY chích, thậm chí lưu lại chăm sóc, rồi về nhà, hằng ngày mình tiêm thức ăn cho em nó, đến khi mình post bài này (Gửi vào 24 October 2011 - 01:49 PM), em nó coi như đã hết tiêu chảy.

Cảm sổ mũi mình đã trị okies luôn... hihi, cây nhà lá vườn trị luôn...

Tình hình hiện tại mình potay... thức ăn hiện tại: món sữa bột dinh dưỡng trẻ em + pate chó (loại cho chó nhỏ) ==> nấu bột như nấu cho trẻ em rồi trộn với pate.. ==> cực là chỉ có nước dùng ống tiêm bơm thức ăn, chứ k chịu ăn...
Bé Ti chắc ăn chay :)) vì bé chỉ ăn thịt luộc, không có gia vị, còn k ăn cơm hay cái gì hết...
Chạy, giỡn, chơi đùa thì khỏi chê, quậy kinh khủng..

Em cũng báo luôn là răng cỏ em nó mọc đầy đủ rùi, có luôn răng hàm, vậy mà vẫn k chịu tự ăn...
Em đang nghĩ 1 cách là kiếm bạn về cho Ti.. bác nào có cún biết ăn, cho em mượn 1 tuần... (đừng cho em mượn mấy em bị care.. tội em)
---> bác nào có cách nào hay chỉ em

rong_angiang

hihi,thanks tất cả, tình hình là bữa đi BSTY chích, thậm chí lưu lại chăm sóc, rồi về nhà, hằng ngày mình tiêm thức ăn cho em nó, đến khi mình post bài này (Gửi vào 24 October 2011 - 01:49 PM), em nó coi như đã hết tiêu chảy.

Cảm sổ mũi mình đã trị okies luôn... hihi, cây nhà lá vườn trị luôn...

Tình hình hiện tại mình potay... thức ăn hiện tại: món sữa bột dinh dưỡng trẻ em + pate chó (loại cho chó nhỏ) ==> nấu bột như nấu cho trẻ em rồi trộn với pate.. ==> cực là chỉ có nước dùng ống tiêm bơm thức ăn, chứ k chịu ăn...
Bé Ti chắc ăn chay :)) vì bé chỉ ăn thịt luộc, không có gia vị, còn k ăn cơm hay cái gì hết...
Chạy, giỡn, chơi đùa thì khỏi chê, quậy kinh khủng..

Em cũng báo luôn là răng cỏ em nó mọc đầy đủ rùi, có luôn răng hàm, vậy mà vẫn k chịu tự ăn...
Em đang nghĩ 1 cách là kiếm bạn về cho Ti.. bác nào có cún biết ăn, cho em mượn 1 tuần... (đừng cho em mượn mấy em bị care.. tội em)
---> bác nào có cách nào hay chỉ em

ý kiến sơ sơ:mà nếu nghe lời tui chó bạn mà k ăn tui chịu tội hết..bạn mua cho e nó cái lồng,nhốt vào đó k cho ăn uong j hết cả ngày(hơi tội ngịp nhung vì thương nó mới làm thui),lâu lâu bạn lấy cơm trắng để ở ngoài nhử nó thui chứ k cho nó ăn,nếu thây chừng nào nó có biểu hiện muốn ăn thì bạn nên cho an đúng giờ khoảng 11h trua nhe...ma thường khi nó đói nó ăn khiếp lăm nhớ là cho an vừa thui.tập cho nó vài ngày rồi hả thả nó ra.chú ý k nên cho nó uống sữa vì thế nó sẽ bỏ cơm

ngocngoc1995

Pé nhà mình cũng vậy quậy dữ lắm mà ki chịu ăn ...minh phải đỗ sữa mỗi ngày giờ ko bek sao, không biết đi bsty có tốn nhiều tiền không bạn

dungle2710

Mình cũng mới nuôi 1 bé chihuahua gần 3 tháng. Mà mấy bữa nay bé cũng biếng ăn quá, k biết làm sao, huhu. Với bé cũng hay đi tiêu chảy nữa. Bữa phân cục, bữa phân lỏng, hix. Bạn Chuotdautroc84 cho bé đi thú y ơr dâu chỉ giúp mình với.

One_more_night

Active Member
Cái dỡ của mấy bạn nuôi chó bây giờ là cứ cho ăn tầm bậy,tầm bạ khi chó còn nhỏ ( trừ mấy con 1 tuổi, 2 tuổi )
Bạn đổi thức ăn liên tục vậy nó biếng ăn là đúng rồi,bạn mua hạt mini royal canin chó nó ăn 3 lần 1 ngày, 1 lần 30 hạt ( Ngâm nước cho mềm,đổ nước đi )
Không cho ăn thức ăn khác !
Mua 1 típ Natri ( Gel dinh dưỡng ) ngày cho 1 miếng bằng kem đánh răng
Xong !

muốn chó ăn tốt thì ko nên nuông chiều , háu ăn là bản chất của nó để sinh tồn nên ạn ko phải lo . nên cho chó ăn lúc trời mát nó sẽ cảm thấy dễ chịu , cứ để chén ăn trong lồng 5' , chó ko ăn thì lấy ra , mai lại làm dúng i như vậy chắc chắn khi đói nó sẽ bị thức ăn cám dỗ .

One_more_night

Active Member
muốn chó ăn tốt thì ko nên nuông chiều , háu ăn là bản chất của nó để sinh tồn nên ạn ko phải lo . nên cho chó ăn lúc trời mát nó sẽ cảm thấy dễ chịu , cứ để chén ăn trong lồng 5' , chó ko ăn thì lấy ra , mai lại làm dúng i như vậy chắc chắn khi đói nó sẽ bị thức ăn cám dỗ .
không cần phải lấy ra, cứ để trong lồng cái hạt thức ăn,nó muốn ăn thức ăn khác không có, nó đói sẽ tự ăn,để từ sáng tới chiều,Chó không bao giờ chết vì đói cái kiểu thế này.
Chó có thể nhịn ăn 4 > 7 ngày chẳng chết.Cưng chiều nó thì nó mới chết

One_more_night

Active Member
Nhưng hiện tại thì đường ruột nó k tốt ak b, bữa tiêu chảy bữa k. Vậy vẫn mua gói đó cho bé ăn luôn ah?
Mình từng chăm 1 bé viêm ruột, chó đi phân mềm là không tốt nhé,phải là phân cứng !
Bạn mua hạt royal mini canin rồi ngâm hạt cho nở ra , đỗ nước đi rồi cho ăn, 1 lần cho ăn 30 hạt thôi.
Không ăn thức ăn khác, vì tiêu hóa không đủ men nên cún sẽ đi ngoài nhiều.mua chai poca cho nó uống nhiều nước.

dungle2710

Ok, thks b nhiều nhé. Mà mấy loại đó b mua ơ dâu chỉ giúp mình luôn với. Mình mới nuôi lần đầu nên mù tịt thông tin, chẳng biết gì cả, huhu. Với cho ăn loại đó bao lâu hả bạn? Có cho uống thêm men tiêu hoá k với canxi thêm k b? Vì chó mình buổi tối chân sau hay bị run run ấy, mình nghĩ là do thiếu canxi:(

One_more_night

Active Member
Ok, thks b nhiều nhé. Mà mấy loại đó b mua ơ dâu chỉ giúp mình luôn với. Mình mới nuôi lần đầu nên mù tịt thông tin, chẳng biết gì cả, huhu. Với cho ăn loại đó bao lâu hả bạn? Có cho uống thêm men tiêu hoá k với canxi thêm k b? Vì chó mình buổi tối chân sau hay bị run run ấy, mình nghĩ là do thiếu canxi:(
Run chân, thế chân có bị chân nhỏ, chân to,đi không vững không, thiếu chất,bạn cho tắm nắng đi.
Natri dinh dưỡng,và hạt royal mini canin ở các chổ bán thực phẩm cho cún.Ở cmt8 khúc quận 1, có chổ petcity bán đầy đủ đó.
Nếu chó bạn bị thiếu chất quá nhiều thì đem ông sơn ở gò vấp xem sao.
Cún ăn hạt suốt đời, chẳng ai gì khác,cún ruột yếu thì ăn hạt ngâm tới 4 5 tháng tuổi.rồi bắt đầu thử cho a hạt không ngâm ( test phân )

dungle2710

Run chân, thế chân có bị chân nhỏ, chân to,đi không vững không, thiếu chất,bạn cho tắm nắng đi.
Natri dinh dưỡng,và hạt royal mini canin ở các chổ bán thực phẩm cho cún.Ở cmt8 khúc quận 1, có chổ petcity bán đầy đủ đó.
Nếu chó bạn bị thiếu chất quá nhiều thì đem ông sơn ở gò vấp xem sao.
Cún ăn hạt suốt đời, chẳng ai gì khác,cún ruột yếu thì ăn hạt ngâm tới 4 5 tháng tuổi.rồi bắt đầu thử cho a hạt không ngâm ( test phân )
K có bạn, chân cân đối bt. Chỉ có buổi tối hay bị z thôi ah:(.

One_more_night

Active Member
K có bạn, chân cân đối bt. Chỉ có buổi tối hay bị z thôi ah:(.
Bạn bổ sung caxin nhưng sai, thì sẽ bị tích canxi,xương nó sẽ bị biến dạng,không đơn giản đâu.Tốt nhất bạn nên đem thú y xem sao.

lan anh nbvn

Mình có chú cún nhật bắc kinh được gần 3 tháng tuổi.dạo này bé k chịu ăn uống gì cả,còn bị đi ngoài phân lỏng nữa.đút cho ăn toàn bị nôn ra nên chỉ uống đường gluco.mang đi khám bác sĩ bảo bị đường ruột.có bạn nào biết cách chữa trị chỉ mình với,làm sao để bé ăn cho đủ dinh dưỡng,nhìn hom hem mình thương bé quá.cám ơn mn

Jenlytuyet

Mình có 1 em hunsky.tự dưng bữa nay em biếng ăn lắm lun.chỉ hửi hửi rùi bỏ đi.giờ gầy lắm lun.em còn hay bị nóng sốt buổi trưa.có ai biết cách trị chỉ mình với