• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

cho hỏi con này là kỳ nhông hay thạch thùng ạ. nuôi nó ntn?

hactu96

T.Viên Năng Động
đây là nhông hàng rào bạn ak , loại này khá dễ nuôi , cho ăn sâu , phơi nắng đầy đủ là ok , mà sao mua đắt thế hả bạn , còn này người ta toàn cho ko ak

sylvester3101

đây là nhông hàng rào bạn ak , loại này khá dễ nuôi , cho ăn sâu , phơi nắng đầy đủ là ok , mà sao mua đắt thế hả bạn , còn này người ta toàn cho ko ak

cảm ơn bạn. thế cho mình hỏi là muốn biết đực cái thì làm thế nào nhỉ. và con của mình là còn bé hay nó còn lớn hơn được nữa.

kuz4iluv

YTC Developer
theo mình nghĩ thì e nó còn lớn nữa,max size hình như là 50cm thì phải,đực cái size này rất khó phân biệt,cứ nuôi đến khoảng size 40-45cm xem 2 cái bọng mỡ ở hàm của e nó có phình to ra k,nếu phình to là đực,còn k thì là cái,vì loài này ae ít nuôi nên exp phân biệt giới tính hơi bị khó,còn việc ăn uống chăm sóc thì hactu96 đã nói ở trên r`
chúc cả chủ và pet đều vui,khỏe :th_haha_hammer:...
Thân

sylvester3101

theo mình nghĩ thì e nó còn lớn nữa,max size hình như là 50cm thì phải,đực cái size này rất khó phân biệt,cứ nuôi đến khoảng size 40-45cm xem 2 cái bọng mỡ ở hàm của e nó có phình to ra k,nếu phình to là đực,còn k thì là cái,vì loài này ae ít nuôi nên exp phân biệt giới tính hơi bị khó,còn việc ăn uống chăm sóc thì hactu96 đã nói ở trên r`
chúc cả chủ và pet đều vui,khỏe :th_haha_hammer:...
Thân

thanks bạn nhiều.
có vẻ loại này chả có ai nuôi nhỉ. chắc tại nó xấu quá nên chả ai thèm mua.
mình muốn hỏi nữa là về nước thì loại này uống nhiều hay ít vậy

kuz4iluv

YTC Developer
thanks bạn nhiều.
có vẻ loại này chả có ai nuôi nhỉ. chắc tại nó xấu quá nên chả ai thèm mua.
mình muốn hỏi nữa là về nước thì loại này uống nhiều hay ít vậy

căn bản ae thích hàng to đẹp:))..mà con này bé quá thành ra....
bọn này uống nước rất ít nhưng k thể k có bạn nhé,thiếu thức ăn đến 2 tuần nó k chết đc nhưng thiếu nước 1 tuần là ra vấn đề đó
để 1 cái nắp hộp nhựa to to hoặc mua hắn 1 cái khay nước chuyên dụng ở các pet shop là ok,thay nước hằng ngày đc thì tốt còn k thì cứ 2-3 ngày thay 1 lần

silvershark8x

T.Viên Năng Động
Tên Việt Nam: Nhông hàng rào
Tên Latin: Calotes versicolor Họ: Nhông Agamidae Bộ: Có vảy Squamata Lớp (nhóm):
Bò sát

NHÔNG XANH
Calotes versicolor (Daubin, 1802)
Agama versicolor Daubin
Họ: Nhông Agamidae
Bộ: Có vảy Squamata
Mô tả:
Loài bò sát này có thể nhận biết được bởi hai chiếc gai phía trên màng nhĩ, không có gai sau mắt, và không có nếp gấp trên vai. Con đực hơi to hơn con cái, và có gò má và ở gốc đuôi phình ra nhiều. Loài máu lạnh này có thể biến đổi màu nhanh và đột ngột, màu nâu vàng nhạt, nâu cẩm thạch, hoặc xám mây với đỏ nhạt, tùy vào các tình trạng bị kích động. Con đực phát triển có đầu màu đỏ nhạt và vệt đen trên cổ họng trong mùa giao phối, khoe thân hình và màu sắc để xua các con đực khác đi, nhằm gây ấn tượng đối với con cái.
Nơi sống và sinh thái:
Chúng là loài thường được thấy ở các công viên, vườn cây, khu đất trồng trọt, đất hoang và trong rừng, nơi đây nó sống giữa các tầng cây thấp rậm lá và cỏ. Con đực trưởng thành thường xuất hiện ở hàng rào và các nơi dễ thấy khác. Thức ăn chủ yếu là các loại côn trùng khác nhau, các động vật nhỏ khác.
Vào đầu mùa mưa, con cái dùng chi trước đào một lỗ trong đất, đẻ 4 -12 trứng và lấp lại rồi xóa hết mọi dấu vết. Trứng có kích thước 14 x 8mm; nhông con nở sau năm đến bảy tuần, dài 7cm (kể cả đuôi); chúng trưởng thành trong vòng một năm.
Phân bố:
Việt Nam: Chúng hầu như phân bố trên hầu hết các tỉnh ở nước ta
Thế giới: Loài này phân bố rộng khắp từ Srilanka, Ấn Độ và hầu hết Đông Nam châu Á qua phía Nam Trung Quốc bao gồm Hải Nam; Nó không được ghi nhận ở phía Nam Mã Lai và gần đây được ghi nhận ở Singapore.

silvershark8x

T.Viên Năng Động
Bọn này dễ nuôi, khá bạo và nhanh, quen người nhưng nếu ko để ý là nó chạy mất, nuôi = sâu quấn chiếu ở các cửa hàng chim cá cảnh là tiện nhất