• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cho mình hỏi về kinh nghiệm dạy chó Labrador con!

Chào các bạn!
Mình mới mua 1 bé Labrador trắng, được chừng hơn 2 tháng tuổi, do chưa có kinh nghiệm gì về nuôi chó, nhiều vấn đề mình không hiểu là do bé còn quá nhỏ nên chưa tiếp thu được hay là do cách dạy của mình chưa đạt, nên mong các bạn bỏ chút thời gian để tư vấn giúp mình để mình học hỏi ạ:

1. Vấn đề gọi tên:
Lúc mình vẫy tay và gọi tên, lúc thì bé hồ hởi chạy lại ngay, lúc thì bé ngồi ì ra hoặc vẫn mải mê nghịch, vậy là do đâu ạ?

2. Vấn đề đi vệ sinh:
Bé bị thói quen đi vệ sinh ngay ra sàn nhà, mình có quan sát và để ý được thời điểm bé sắp đi vệ sinh, nhưng khi đặt bé vào khay vệ sinh thì bé lại hiểu là chỗ nghịch, cứ quẫy đuôi rồi cắn cắn cái khay rồi lại chạy ra.
Sàn nhà mỗi lần bé đi vệ sinh ra xong mình có lau sạch sẽ và xịt nước thơm, nhưng bé vẫn tiếp tục đi ra sàn tiếp. Vậy mình nên làm thế nào, với độ tuổi của bé, có nên trừng phạt mỗi khi sai phạm không?

3. Vấn đề dạy dỗ:
Với độ tuổi của bé (hơn 2 tháng tuổi), mình có thể dạy được những gì trong thời điểm này (dắt đi dạo, đứng, ngồi, đi vệ sinh, ...)

Mong các bạn giúp đỡ mình, mình cám ơn rất nhiều!