• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó nhát, sợ chó khác

pigpi

Tình hình là mình mới được cho 1 e cún và hiện tại đang làm sen chó nó.
E cún là giống chó phốc lai poodle nhưng giống phốc nhiều hơn.
e cún đã lớn tầm gần 1 năm tuổi, ở nhà cũ thì thường xuyên bị nhốt trong chuồng cùng 2 con chó khác, hầu như k đc thả ra ngoài.
Mình mới nuôi được khoảng 1 tuần, thời gian đầu thì e khá nhút nhát và thường xuyên trốn vào gầm giường, gầm tủ, phải gọi mãi mới ra và phải nhìn thấy mình mới chịu nằm yên ngủ nếu k sẽ sủa cả buổi.
Hàng ngày mình cho nó ra đg chơi và đi vs 2 lần/ ngày, xung quanh nhà mình nuôi khoảng 3,4 con chó cũng chơi xung quanh đấy, cũng đều chỉ là chó nhỏ và rất hiền. Nhưng mỗi khi mấy con chó đấy chạy đến gần chó nhà mình tỏ ý chơi đùa thì chó nhà mình đều rất sợ, ngồi trốn dưới gầm ghế đá hoặc trốn sau lưng mình và run cầm cập, thậm chí vs cả chó con nó cũng vẫn tỏ ra sợ hãi.
Mình nghĩ nó chắc mới đến nơi mới nên sợ hãi nên cũng cho làm quen dần dần, nhưng càng ngày thấy nó càng sợ hơn, thậm chí có thái độ tự vệ là nhe răng dọa cắn các con chó khác.
Xung quanh nhà mình toàn nuôi chó cảnh, mình cũng muốn cho nó chơi đùa cùng nhưng k có cách nào?
Xin ý kiến mọi người giúp đỡ mình với ạ!