• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cho rùa ngủ đông...dễ mà khó

ngocanhsama

YTC Developer
Các bạn ai nuôi rùa cạn chắc đều biết tới mục ngủ đông nhưng làm thế nào để giúp bé ngủ đông 1 cách an toàn thì ko phải dễ dàng gì đâu nhá

I.Rùa của bạn có ngủ đông ko?
Hầu hết rùa cạn ngủ đông nhưng 1 số loại rùa cảnh ko có nhu cầu ngủ đông nên trước khi cho rùa ngủ đông hãy tính kĩ tới phần tra xét loại rùa bạn đang nuôi
*Tuy nhiên 1 số loại rùa dù có thể ngủ đông nhưng vẫn phải cân nhắc vấn đề này.Rùa của bạn phải khỏe mạnh ko có những dấu hiệu của bệnh tật và tốt nhất nên 3 tuổi trở lên hoặc đạt 10cm mới được ngủ đông

II.Nếu ko ngủ đông tôi phải làm gì với nó?
Bạn nên cho quạt sưởi với nhiệt độ thích hợp với loài bạn nuôi 6 tiếng 1 ngày để giữ bé ấm hoặc bất cứ phương pháp nào khác có thể giữ thân nhiệt cũng đc.Lúc này bé có vẻ ăn uống chậm chạp nhưng cũng ko sao

III.Ngủ đông thế nào?
Nhiều ng nghĩ chỉ việc cho rùa vào hộp có mùn cưa và thoáng khí để đâu cao ráo là xong nhưng đó mới là sai lầm
1.Dấu hiệu muốn ngủ đông:Ăn ít,đào bới sàn,chậm chạp hơn thường(thường có vào tầm tháng 10,11 khi nhiệt độ thấp)
2.2 tuần trước khi ngủ đông:Ko cung cấp thức ăn mà cung cấp nước uống-rùa có thể sống hàng tháng thiếu thức ăn chỉ có nước.
Giảm dần thời gian sưởi ấm,ánh nắng mặt trời để báo hiệu đã tới lúc ngủ đông
Cho ngâm mình vào nước ấm 10' hàng ngày để tốt cho hệ tiêu hóa
3.Khi ngủ đông:Cho bé vô hộp sâu ít nhất 30cm có mùn cưa hoặc đất tốt(tơi xốp) thiệt ấm áp và có lỗ thoát khí,đặt hộp vào nơi có nhiệt độ ko xê dịch-có thể là tủ lạnh với nhiệt độ là 5-6*c
*nếu rùa vẫn còn năng động áp dụng kĩ thuật ở phần 2 thêm 1 tuần
Cho bé tự giải quyết 1 vài giờ rồi cho đất mới vào đầy lên 4 cạnh(ko nén đất hay mùn cưa lại nhé)
Đóng nắp chặt lại rồi sau vài ngày di chuyển trong hộp bé sẽ tự vùi mình xuống
Luôn kiểm tra xem có gì bất chắc ko
Vậy bạn luôn phải để mắt tới nhiệt độ xung quanh nơi bé ngủ-và đó là lí do sao tôi trọn tủ lạnh...đó là nơi nhiệt độ thay đổi theo ý muốn
Vì nếu nhiệt độ tăng quá cao mà bé chưa đc ngủ ít nhất 1 tháng bé sẽ tỉnh nhưng ko đủ linh hoạt để ăn,di chuyển nên sẽ bị gầy đi và tệ nhất là chết

IV.Tỉnh dậy
Thường là vào mùa xuân khi nhiệt độ 22-24
Bạn sẽ đưa bé vô nước ấm ngập 1/2 body
chiếu ánh nắng ấm áp vào chú rùa-đang ngâm- để gọi bé dậy
Khi chân rùa ngọ nguậy,linh động hơn,mở to mắt và có khi 1 số còn ngụp đầu uống nước bạn hãy đưa bé ra khỏi nước ấm , cho ăn uống thiệt no nê kèm sưởi ấm bằng đèn hoặc lò sưởi để bé lấy lại thân nhiệt xong kiểm tra ngay xem có bị nhiễm trùng ko nhá
3,4 ngày sau vẫn cho tắm nước ấm
Cung cấp nước hàng ngày
Và cuối cùng rùa của bạn đã sẵn sàng tìm bạn tình...to love :03:

Nguồn:các trang wed về bò sát nc ngoài lượm lại

nhangak

Turquoise Member
Ái chà vậy rùa mình bị đau mắt chứ không phải ngủ đông thiệt rùi :sadcorner: