• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

f

nandinh

Member
rùa sa nhân của mìn ăn cơm nguội bị đau bụng không tiêu còn nôn mửa nữa đã bị một tuân nay rồi nó không ăn gì cả . Hôm nay mình thử cho ăn chuối nó ăn vài miếng được một lúc tnì lại nôn.bây giờ mình phải làm gì .

lazymen said:
mình ko rõ bạn ạ, nhưng ko dưới 10 năm đâu, bé nhà mình 8 tuổi r mà chưa đạt kích thước tối đa nữa
lazymen said:
Nuôi rùa sa nhân.
Sa nhân là loại rùa cạn có kích thước tối đa 18-20cm. Mai rùa sa nhân mô phỏng theo hình chiếc lá khô để ngụy trang, màu mai là màu nâu và câm, mắt màu đỏ, đầu lớn và có vằn, mỏ cứng. Rùa sa nhân là loại rùa cạn được nuôi phổ biến thứ 2 sau rùa núi vàng và từng rất hot trong những năm 2008 do hình dáng độc đáo và tính tình dễ chịu. Yếm rùa sa nhân có bản lề nên rùa có thể khép hờ yếm trước khi gặp nguy hiểm. Rùa sa nhân không cắn trừ khi bạn cố tình chọc tay vào miệng nó quá sâu tới mức cố không thể rụt vào sâu mai hơn được nữa.
Hình ảnh rùa sa nhân:

một cá thể lớn:

bề ngang:

Yếm của rùa: (có bản lề)

- Nuôi dưỡng :
Chuồng nuôi : Rùa sa nhân là loài rùa cạn khỏe mạnh và dễ nuôi, không cần phơi nắng nhiều và không có yêu cầu cao về nơi ở. Khi nuôi nên set up chuồng lót mùn dừa, có chỗ che nắng và lá khô phủ xung quanh. Trong chuồng nuôi người nuôi phải bố trí 1 máng ăn và 1 máng uống, chỗ nuôi nên tránh ánh sáng gay gắt vào buổi trưa, thỉnh thoảng phun hơi ẩm vào nền chuồng nuôi

- Thức ăn : Khi mới đem về, rùa sa nhân cần tập cho ăn các loại thức ăn khác nhau. Người nuôi phải biết chọn những món rùa thích rồi cho chúng ăn từ đầu, sau này sẽ tập ăn thêm khi rùa đã có khẩu vị ổn định. Những món nên cho rùa ăn ban đầu :
Trái cây : 80% rùa chịu ăn chuối khi đưa tới gần miệng nó.
  • Xoài chín, sau này có thể ăn cà chua :)
Đồ ăn mặn : Thịt heo, giun đất
Note : Rùa sa nhân dễ ăn nhưng không biết ăn rau :)

Hình ảnh rùa ăn :

Một cá thể với màu sắc đẹp:

Sinh sản : Rùa sa nhân sinh sản được trong môi trường nuôi nhốt. Hình ảnh rùa của bạn L.S trên fb hình 3 chú rùa sa nhân con và mẹ của chúng. Từ size 15 trở đi rùa bắt đầu sinh sản. Con đực và con cái không có sự khác biệt quá nhiều trừ phần đuôi con đực luôn to hơn vì chứa cơ quan sinh sản
hình ảnh mẹ con nhà rùa của bạn L.S

Clip rùa sa nhân giao phối mình tìm được trên mạng :) (chú ý từ 0:10 tới 1p
http://www.youtube.com/watch?v=OFeXgaYhHD4
Bệnh tật : Rùa sa nhân có rất ít bệnh. Chủ yếu là ve kí sinh, rùa mới nuôi cần kiểm tra ve chét trên cơ thể. Dùng nhip bắt hoặc tắm nước muối cho rùa, cần thường xuyên vệ sinh chuồng nuôi. Rùa sa nhân cũng thường bị bệnh đau bụng, nếu rua fbij đau bụng do ăn đồ lạ, hãy hòa smecta cho rùa uống hoặc rắc lên thức ăn :)
rùa sa nhân của bạn dao động bao nhiu.sau khi suy nghĩ mình thấy hiện tại thik hợp nuôi sa nhân hơn rùa răng.

labpuppy

Bạn ơi giúp mình với, sao 2-3 tuần nay pé sa nhân (size 13) ăn ít quá. Mình làm để chuối, xào, thơm, thanh long, dưa hấu... đều không ăn. Thậm chí ngâm nước ấm cho nó 1 hồi, nó vẫn ko ăn, cứ muốn rúc vào chỗ tối. Lúc mới đem về ăn khá lắm.

labpuppy

lazymen said:
Hên quá. Mình mới mua được 5k giun đất, sa nhân thấy ngo ngoe tới táp. Táp 1 cái, giun nằm im re nó lại ko ăn. Pé núi vàng đánh hơi được tới táp khúc giữa, giun giật tung tăng lên. Thế là, 2 con tranh nhau, con này táp mỏ con kia. Trước giờ, nuôi mấy con kia toàn ăn rau. Bữa nay ăn giun, máu nhuốm đầy sân... tanh tưởi quá! Haha.

nandinh

Member
nó không ăn cả tuần nay rồi hôm nay nhử mãi mới đớp một miếng cà chua rồi lại thôi . Thế đã sắp có hàng chưa bạn để mình kiếm địa chỉ .

nandinh

Member
nó vẫn thế ăn ít một bên mù hẳn bên kia đang sấu đi . Nó bị viêm từ bên trong mắt nhìn bên ngoài thì có vẻ bình thừơng nhưng bên trong thì sưng con ngươi hơi lồi ra và đục dần . Không biết là bệnh gì.

hjenz

Mình mới mua 2 chú sa nhân đc tháng nay,nhưng đột nhiên giờ con rùa cái bỏ ăn tuần nay rồi,lo qa,ai giúp mình với

nandinh

Member
lazy này con rùa bạn gởi cho mình là con lần trước mà là con sao bảo bị công an thu rồi . Chắc là họ thu rùa rồi lại trả lại cho bạn hả ? Mà từ hôm về tới giờ nó chỉ cắn vài miếng cà chua rồi thôi cho cái gì cũng không ăn

hjenz

1 con sa nhân của mình tèo roi,hic.tớ mua dc 2 con,con đực thì j cũng ăn,các loại hoa qủa luôn thì giờ còn sống,con cái chỉ ăn giun,mối và chuối nhung ko ăn nhiều,tự dưng bỏ ăn 1 tuần rồi tèo luôn.tớ hình như mua fải 2 giống sa nhân khác nhau,1 con đầu to mắt đen,con còn lại đàu nhỏ hơn mắt đỏ.

dakotavn

Thế tóm lại là có nên cho ăn rau, củ vs thịt ko các bác T_T em mới mua về, chỉ dám cho ăn cà chua, ăn cà chua ko có làm sao ko ah??/

dakotavn

lazymen said:
cà chua phải rửa rất kĩ, sa nhân ăn cà chua dễ đau bụng, bây giờ mình hạn chế cho ăn cà chua, thay bằng rau xanh với quả chín, sa nhân mình cho ăn chuối, đu đủ và ăn đạm là giun và dế
vậy ah? cảm ơn bác :D tại em đọc ở đâu thấy bảo ko đc cho ăn thịt :D, mà e mới cho vào cái bể kính 20X30 (phòng hơi bé) T_T ko biết có ảnh hưởng lắm ko? tại thấy em nó cứ trèo trèo đòi ra suốt T_T, em lót mùn dừa (loại mua ở hàng cây cảnh), mà thấy hình như e nó ăn cả mùn dừa, liệu có sao ko nhỉ? và dọn dẹp chuồng thì làm thế nào hả bác :D bao lâu làm lần :D

dakotavn

lazymen said:
nếu ăn thì bạn vứt hết mùn đi, thay = loại khác vì dễ tắc ruột, 20*30 ko phải là bé, mà là quá bé cho một chú rùa, bạn có thể thả cho nó chạy chơi trong phòng, nếu nhốt lâu tội nó lắm
Cảm ơn bác, tối về e cũng hay cho chay trong phòng, tại đi làm từ sáng nên nhốt vào sợ chạy mất, e đang tính làm bể khảong 45*30 chắc là cũng đc bác nhể? e tính thay bằng mùn cưa hoặc gỗ nén như này lót đc ko bác? http://lolipet.net/hamster/go-nen-15kb.html . hôm qua e cũng mua 1 cái nhà bé bé để cho rùa chui ra chui vào, mà toàn thấy lợi dụng trèo lên để thoát ra ngoài T_T ko biết có cần thiết phải làm cái nhà riêng cho nó ko nhỉ?