• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Có bạn nào mua mèo nhà bà Hảo-Thụy Khuê mà không tiêm phòng

bdlinh87

YTC Developer
Mình qua xem mèo nhà bà, hỏi về việc tiêm phòng thì bà bảo là không cần phải tiêm gì cả, chỉ cần tẩy giun thôi. Vậy cho mình hỏi, có bạn nào mua mèo nhà bà mà không tiêm phòng cho bé không? Để mình bít còn an tâm, vì thực ra mình rất sợ việc tiêm phòng những vacxin không đảm bảo, bé lại ốm lăn ra đó cũng tội nghiệp.

badabada

YTC Developer
tiêm phòng cho mèo khá tốn kém. Và cũng ít người tiêm vì hiện nay chủ yếu mũi tiêm phòng chủ yếu đề ngừa bệnh lây truyền nguy hiểm nhất với mèo đó chính là bệnh giảm bạch cầu. Theo mình được biết thì một mũi vac xin ngừa bệnh giảm bạch cầu có giá >300k mà chỉ ngừa có đúng 1 bệnh. Trong khi chó 1 mũi ngừa được 7 bệnh

bdlinh87

YTC Developer
Mũi vacxin của mèo là phòng được 3 bệnh: giảm bạch cầu, viêm mũi khí quản và herpervirus. Tuy nhiên khi đã tiêm thì phải tiêm hàng năm. Vấn đề ở chỗ ở VN, các BSTY còn làm ăn cẩu thả quá, mình sợ tiêm vacxin k đảm bảo, con mèo bị làm sao thì các bsy cũng đâu có chịu trách nhiệm, mà tiền bỏ ra mua 1 em là rất lớn. Vì vậy mà mình muốn hỏi có bạn nào không tiêm vacxin cho mèo mà mèo không bị sao hết ko.

txh1403

Phá phách member
bạn chủ topic nên mang bé mèo đi tiêm nhé,cụ hảo nói không cần phải tiêm là hoàn toàn sai,đâu ai biết trước là mèo nhà mình có thể có nguy cơ mắc bệnh hay không.Tiêm đắt rẻ thế nào thì tùy từng hoàn cảnh mỗi người nhưng riêng bạn chủ topic đã mua mèo nhà bà Hảo thì cái giá để có 1 bé mèo mình chắc chắn là không rẻ ,nếu so vài triệu và vài trăm nghìn ( giá thị trường 1 mũi dao động từ 300-350k tùy nơi) thì có đáng là bao, không phải lo bé bị mắc phải bệnh mà % đã mắc phải thì tử vong rất cao thì coi như là quá hời rồi :)
Thực ra vacxin ở VIệt Nam là vacxin tốt,cũng toàn là hàng nhập ngoại cả nhưng do cách bảo quản còn kém nên vacxin ở nhiều nơi coi như hiểu nôm na là đã quá hạn sử dụng,tiêm vào mèo nó ko có tí tác dụng nào nữa cả,trường hợp tiêm rồi mà vẫn mắc phải bệnh giảm bạch cầu hay v..v chính do nguyên nhân này.Thế nên bây giờ đi đâu tiêm bác sĩ hay hẹn 1 2 tuần có vacxin thì mới tiêm dc chính là do vấn đề mình nói ở trên.Tốt nhất nên ra trung tâm thú y lớn để vacxin dc đảm bảo

bdlinh87

YTC Developer
Cám ơn bạn TXH. Vậy theo bạn cơ sở nào có uy tín? Mình định quá 74 Trường Chinh hoặc Phòng Khám chi cục Thú y HN ở cạnh cây xăng Nam Đồng, không biết có được ko nhỉ?