• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Dạy mèo ăn cơm

Cả nhà ơi, tư vấn giúp mình cách dạy mèo ăn cơm với. Bé nhà mình chỉ ăn thịt thôi. Chừa cơm lại hầu như hoàn toàn :| Trừ khi là cơm nhoét trộn lẫn cùng thịt thì mới ăn. Nhưng mà lại toàn bị dắt răng :v hic hic Mình sợ ăn mỗi thịt sẽ bị thiếu chất :(

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
Mèo là loài động vật ăn thịt. Chứ có phải là động vật ăn chay đâu.
Nên nó ăn thịt là chủ yếu. B cho ăn cơm thì cho ăn ít thôi. Thêm chút rau xanh là đủ

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Mèo cũng ko nhất thiết phải ăn cơm đâu bạn. Thực đơn của nó chỉ cần: hạt khô, cá, thịt gà, bò, sữa, phô mai, cỏ mèo (cỏ lúa mì dùng để tiêu lông trong bụng và cung cấp chất xơ) là được rồi. Ko nhất thiết phải cho bé ăn hết những thứ trên. Bạn chọn ra 2 - 3 thứ là ok. Hoặc cho bé ăn xen kẽ để đổi khẩu vị và đủ chất.

Nhưng nuôi ở VN từ trước tới giờ nhiều nhà vẫn cho ăn cơm vì quan niệm là cơm ăn chắc người, no lâu. Cho ăn cơm cũng tốt, nhưng bạn phải trộn thật kỹ với cá. Cá là tốt nhất để trộn cơm đấy. Vì cá dễ tán nhuyễn, mùi mạnh, khi luộc còn có để giữ lại nước để chan thêm cho thấm đều cơm. Chứ trộn với các loại thịt như gà, bò ko thể tán nhuyễn, bé lựa thịt mà ăn là đương nhiên rồi. Mỗi lần trộn cơm là mình trộn rất kỹ, cho đến khi mỗi hạt cơm đều dính cá/nước cá thì hoạ may các bé mới ăn hết, đôi khi vẫn còn chừa cơm lại.

Ngoài ra nếu bạn sợ bé thiếu chất có thể cho bé uống thêm các loại gel dinh dưỡng bổ sung vitamin và khoáng chất dùng cho chó mèo, ko thì uống bio milk/sữa tươi ko đường cũng được. Bạn thử lại xem sao nhé :)

Lỗi Thời said:
Cả nhà ơi, tư vấn giúp mình cách dạy mèo ăn cơm với. Bé nhà mình chỉ ăn thịt thôi. Chừa cơm lại hầu như hoàn toàn :| Trừ khi là cơm nhoét trộn lẫn cùng thịt thì mới ăn. Nhưng mà lại toàn bị dắt răng :v hic hic Mình sợ ăn mỗi thịt sẽ bị thiếu chất :(

yu.1st

Tốt nhất bạn cứ cho ăn cơm nhoét rồi có dắt răng thì đè em ý ra lấy tăm xỉa hay mua bàn chải riêng oánh răng cho em nó, vừa đảm bảo đủ chất mà mồm miệng cũng thơm tho sạch sẽ, nhất mèo nhà bạn nhá :v