• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Dashund bỏ ăn ?

Like_PQ

Member
Hiện tại nhà tôi có nuôi 2 em dash đực , cũng sắp đến tuổi trưởng thành nên tôi muốn tìm bạn cho 2 em ấy . Ngày 25 june vừa rồi , Tôi vừa mua được 1 dash cái . Đến nhà chủ cũ , một bạn thanh niên trẻ có vẻ hiền lành tiếp chúng tôi cho biết thông tin về quá trình nuôi em như sau : Em dash cái khoảng 1 năm tuổi / Ăn uống rất dễ , nhà chủ thường cho ăn cơm với canh cũng ăn được / Sức khỏe tốt ( nhìn ngoại hình của em ấy cũng thấy được , lông đen sát mượt , mập tròn ) / chủ cũ nói em ấy chưa có dấu hiệu trưởng thành hay lên giống ???
Sau khi xem qua và ngồi theo dõi , tôi nhận thấy em dash cái này cũng linh hoạt nhanh nhẹn , lông da thì tuyệt đối tốt . Nhưng khi vuốt ve và xem phần bụng của em ấy , tôi nhận thấy núm vú ( 8 núm ) lộ ra rõ ràng , tuy không to lắm . Tôi hơi ngạc nhiên vì cậu thanh niên chủ cũ nói rằng em chưa có dấu hiệu trưởng thành ??? Và cũng không có sổ theo dõi sức khỏe , chỉ nghe chủ cũ nói : Ở nhà nuôi theo cách tự nhiên , chưa chích ngừa carre' lần nào , duy nhất chỉ chích ngừa dại 1 lần .
Tôi tin lời , mang em ấy về nuôi . Nhưng đã 3 ngày nay , mỗi bữa ăn khi cho em ấy ăn cơm , thì nó lảng tránh nơi khác , không chịu ăn . Tôi liền thay đổi thức ăn bằng thịt bò , thịt gà đóng hộp Pedigree , thì em ấy chỉ ăn một chút ngay đêm đầu tiên , và ngày hôm sau lại bỏ lơ , tôi lại thay đổi tiếp , cho ăn thịt gà nấu ở nhà , em ấy cũng chi gặm một chút và cũng chỉ có một lần thôi . thấy như vậy 2 ngày hôm nay , mỗi buổi sáng tôi ép cho ăn gel dinh dưỡng vibrac , và tối hôm nay tôi lại tiếp tục thay đổi cho uống sữa ...nhưng em ấy vẫn không chịu ăn .
Sáng hôm nay , tôi lại nhận thấy , có vài giọt máu loãng , có thể là báo hiệu của sự trưởng thành . Và em ấy vẫn hoạt động bình thường , không có biểu hiện lười biếng vận động.
Thật sự tôi đã bị mất niềm tin bác sỹ thú y ( Chi cục thú y LCT ) , Vì vậy tôi mong rằng ACE trên diễn đàn YTC , cho tôi xin học hỏi kinh nghiệm về vấn đề Chó Dash cái của tôi , vì sao bỏ ăn , hay Biếng ăn ???
Có phải chăng vì vấn đề tâm lý chó khi thay đổi chỗ ở nhà mới ? Hay do dấu hiệu trưởng thành ( cũng có thể là đang mang thai chăng ? Nhưng vì chủ cũ không theo dõi được khi em còn ở nhà cũ ??? )
Dù với bất cứ lý do nào ? Tôi cũng mong đón nhận được những bài học kinh nghiệm quý giá về việc chăm sóc sức khỏe và dinh dưỡng cho chó , để tôi có thể chăm sóc cho em dash ấy có sức khỏe tốt hơn .
Thành thật cảm ơn các bạn đã quan tâm đến bài viết này và mong đón nhận được phản hồi sớm .