• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Em cần giúp đỡ về tiêm chủng!

mun16487

Tình hình là hum wa e mới mua một 1 Alaska 2,5 tháng tuổi. Có sổ tiêm phòng đầy đủ, mà toàn tiếng TQ nên e cũng chả hỉu lắm. Về thấy em ý chạy nhảy ghê lắm, ham ăn nữa. Tối đầu tiên thì thấy phân lỏng sệt,hnay em theo dõi thì thấy phân rắn hơn,mừng wa. Nhưng người bán ng ta dặn 4 tháng nữa mới đi tiêm 1 mũi 7 bệnh. Nói chiện với bạn e thì nó bảo làm gì có con nào mà 4 thagns sau mới tiêm nữa. Người bán thì dặn 2 tháng đầu không cho ra ngoài đường, e nghĩ sao mà lâu vậy. Còn bạn em lại bảo 5 ngày nữa cho ra bác sĩ kiểm tra sổ tiêm xem thế nào. ( Em cún nhà em được mua tại nhà riêng nhà mọi ng, không fai mua ở BM - HM đâu).
Trong sổ tiêm,thì e thấy có 3 tem tiêm ( chắc là tên thuốc) như dưới hình... AI cho em xin ý kiến đi!!!! Em thấy lo lo vì nge đứa bạn bảo nếu cún mắc 2 bệnh Care và Parvo là khỏi sống lun ... Huhuhu

mangaka

YTC Developer
bạn thân mến! Nếu bạn mua chó của trung quốc thì rất đáng lo. Nhất là khi nó lại đc tiêm phòng ở bên TQ. Vì khả năng nhiễm bệnh của chó rất cao.
Bởi vì chúng ta đều biết, khi tiêm phòng cho cún thì phải tiêm mũi 5 bệnh với 7 bệnh để phòng tránh các bệnh như care, pravo, ho cũi chó...vv... Nhưng chính sách của TQ vốn cấm sử dụng một số loại thuốc tây. TRong thú y bên TQ thì các loại vacxin 5 bệnh và 7 bệnh ko đc phép nhập mà họ chỉ sử dụng vacxin do TQ sản xuất. Loại này chỉ gồm 2 bệnh thôi. Cho nên kể cả cún của bạn có tiêm phòng ở bên TQ, khi sang VN: môi trường hoàn toàn khác, và hoàn toàn có khả năng nhiễm các bệnh nặng như care và pravo... nếu như tiếp xúc với các chó bệnh khác. Theo mình, bạn nên đưa kún đi ktra toàn diện, test care.... để nếu cún ko bị làm sao thì kịp thời đi tiêm 5 bệnh và 7 bệnh ngay nhé.

mangaka

YTC Developer
theo như hình ảnh 2 cái tem, cún của bạn chỉ đc tiêm phòng 2 bệnh thôi thì phải. Và tỉ lệ mắc care vs pravo khá cao. Đi test đi bạn nhé,có j còn bắt đền kịp

mun16487

Hic lo quá! Bạn mình nó bảo 5 ngày sau,khi đưa em ý về nhà thì mang đi khám. Nhưng tình đến,hnay,mới được 3 ngày à.... Liệu bây,giờ mag đi khám có phát hiện được bệnh k hả bạn...?

mangaka

YTC Developer
co' ban. ạ... tốt nhất bạn nên đi khám tổng thể đi. Người ta có thể test được những bệnh như care hoặc các bệnh khác đang tiềm ẩn trong người kún. Khi cho em í ra ngoài thì bọc ấm cho em ấy, tránh để gió ảnh hưởng, cũng tránh tiếp xúc với các cún khác. Người ta có thể khám xem kún bệnh tim mạch hay ntn hoặc dùng các que thử test care... Nếu bạn đc bảo hành 1 tuần thì cố gắng khám sớm nhé. Mà nhớ là khám để biết tình trạng thôi thui chứ đừng vội tiêm hay dùng thuốc của bsĩ nhé.

mun16487

Uh em Cún của mình được bảo hành 1 tuần nếu như có bệnh tật gì.... Mình cũng hỏi chỗ phòng khám ở 424 Thụy Khuê,người ta bảo phải ít nhất 5-7 ngày sau khi mang chó về nhà rùi mới khám, đang định hỏi ng ta tiếp thì dập máy luôn,bác sĩ gì chán khiếp. 3 hôm rồi vẫn thấy em khỏe mạnh,chạy nhảy lắm, mình cũng mừng... Mỗi tội đi tè hơi nhiều >"

quan_dog90

Uy tín đặt lên hàng đầu
Thường thì những bệnh truyền nhiễm như care hay pravovirus nếu không được tiêm chủng đúng cách thì cún rất dễ bị ủ bệnh mà không có dấu hiệu của chó bệnh đến khi có những triệu chứng như nôn mửa đi phân lỏng ra máu ... thì người nuôi mới cho đi khám bệnh đã phát thì khó chữa lắm cũng như bệnh ung thư ở người khi phát bệnh thường là giai đoạn cuối nên bạn cho đi khám càng sớm càng tốt bạn nhé

quan_dog90

Uy tín đặt lên hàng đầu
chúc cún bạn mau khỏe

mangaka

YTC Developer
bạn gửi phân của cún đến chỗ bsĩ hiền ở 74 trường chinh đi. vừa ko phải mang đi mà test lun đc bệnh, hoặc gọi bsĩ đăng của rạp xiếc trung ương đến test tại nhà... như vậy đỡ khỏi mang kún đi lại bạn ạ

khuyenmachitinh

Cũng không có gì đáng lo đâu bạn ạ. Sau khi mua cún về bạn theo dõi 1 tuần xem tình hình sức khỏe của cháu nó thế nào. không nên cho cháu ăn nhiều và ngon quá. Tạm thời cứ cho ăn đạm bạc thôi, tránh cho cháu nó ăn các đồ có chất tanh, mỡ để ko bị tiêu chảy. Sau một tuần theo dõi nếu cháu nó vẫn chạy nhảy no đùa bình thường thì bạn có thể mang cháu ra phòng khám thú y tiêm nhắc lại mũi 7 bệnh là ok.Không cứ là mua chó ở TQ mà ngay ở Vn cũng chưa chắc đã đc tiêm phòng đầy dủ đâu bạn ạ. Chúc bạn có chú cún đẹp và khỏe mạnh

mangaka

YTC Developer
chó bạn ấy chết rồi còn đâu