• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Em nên dùng vật liệu gì để làm chuồng nuôi rùa

Status
Không mở trả lời sau này.

lazymen

T.Viên Năng Động
Được, vừa chống dc chuột, vừa ko lo rùa đi mất. Nhưng nhìn khá tù túng và rùa có nguy cơ kẹt chân vào khe lồng, tốt nhất nên dán băng keo 1 vòng chuồng, cả trong lẫn ngoài.

Nhớ lót mùn cưa để dễ dọn dẹp khi rùa đi vệ sinh.

Bobeo ơi, rùa khôn lắm, nó ko để lọt chân vô đâu, tự kéo lên được mà :) nhưng để chuồng chim các em có vẻ không thích = chuồng có sàn phẳng đâu, mùn cưa nên dùng loại bán ở các petshop, loại mùn ở tiệm mộc rất kinh, bụi mịt mù, lại mủn mủn @.@ mùn ở petshop cho hams thấy dùng tốt lắm :)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Bobeo ơi, rùa khôn lắm, nó ko để lọt chân vô đâu, tự kéo lên được mà :) nhưng để chuồng chim các em có vẻ không thích = chuồng có sàn phẳng đâu, mùn cưa nên dùng loại bán ở các petshop, loại mùn ở tiệm mộc rất kinh, bụi mịt mù, lại mủn mủn @.@ mùn ở petshop cho hams thấy dùng tốt lắm :)

Uhm, chắc tại lo xa quá ^^, nãy ghi nhầm mùn cưa mới chán chứ, thực ra là mùn dừa thì nó tiện hơn XD.

Cái chuồng gỗ đẹp thiệt, đang tính nâng cấp cái chuồng xốp lên mà chưa có tg :(

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Việc BoBeouuu lo không phải là không có cơ sở. Vì các bé rùa khá lá nghịch, ngoài sở thích ngủ thì còn khoái leo trèo nữa nên vì thế ruango có thể lót vòng trong bằng thùng xốp nhé. Thùng xốp dùng để cách nhiệt khá tốt, khi chỉ còn vài tháng nữa mùa đông cũng tới rồi (Hồi mùa đông cũng cho các bé ở trong thùng xốp). Việc lót mùn cưa thì theo mình là không nên, vì đã có rất nhiều khách hàng phản ánh là, mùn cưa rơi vào mắt rùa, khiến rùa bị đau mắt. Chính vì thế, nên dùng mùn dừa hoặc đất thủy sinh thì tốt hơn. Mùn dừa thì có các ưu điểm là:+ Rùa măm vô có thể thải ra, mắt rùa có thể điều tiết được, không dễ dính vô mắt các bé và dùng lót chuồng rất tốt. :) Sẽ vệ sinh hơn rất nhiều. Và chú ý là không nên dùng cát nhé, vì rùa ăn phải cát thì rất dễ tắc ruột. :) Và thêm nữa là chu topic nên thêm 1 cái nơi nho nhỏ để rùa cưng có thể chui rúc mà ngủ ngon lành nhé :)
P/s: Em chú ý lần sau viết đầy đủ dấu Tiếng Việt vào đầu topic và bài viết nhé.

kaka7una

YTC Developer
Việc BoBeouuu lo không phải là không có cơ sở. Vì các bé rùa khá lá nghịch, ngoài sở thích ngủ thì còn khoái leo trèo nữa nên vì thế ruango có thể lót vòng trong bằng thùng xốp nhé. Thùng xốp dùng để cách nhiệt khá tốt, khi chỉ còn vài tháng nữa mùa đông cũng tới rồi (Hồi mùa đông cũng cho các bé ở trong thùng xốp). Việc lót mùn cưa thì theo mình là không nên, vì đã có rất nhiều khách hàng phản ánh là, mùn cưa rơi vào mắt rùa, khiến rùa bị đau mắt. Chính vì thế, nên dùng mùn dừa hoặc đất thủy sinh thì tốt hơn. Mùn dừa thì có các ưu điểm là:+ Rùa măm vô có thể thải ra, mắt rùa có thể điều tiết được, không dễ dính vô mắt các bé và dùng lót chuồng rất tốt. :) Sẽ vệ sinh hơn rất nhiều. Và chú ý là không nên dùng cát nhé, vì rùa ăn phải cát thì rất dễ tắc ruột. :) Và thêm nữa là chu topic nên thêm 1 cái nơi nho nhỏ để rùa cưng có thể chui rúc mà ngủ ngon lành nhé :)
P/s: Em chú ý lần sau viết đầy đủ dấu Tiếng Việt vào đầu topic và bài viết nhé.

tại sao mùn dừa rùa măm có thể thải ra trong khi mùn cưa mùn cưa thì không??? xét về kích thước hay thành phần cấu tạo???

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@kaka7una: Tại vì mạt cưa dễ dính vào mắt rùa gây đau mắt cho rùa. Mặc dù chỉ dùng mùn dừa, nhưng việc dùng mùn cưa được rất nhiều khách hàng, và các bạn nuôi rùa gọi điện về phản ánh và xin ý kiến rất nhiều (Cứ vài ngày lại có 1 cuộc). Chính vì thế, thay vì dùng mùn cưa, thì dùng mùn dừa tốt hơn.

kaka7una

YTC Developer
bạn có thể dùng bào cưa (khác mùn cưa, sợi to, thậm chí còn to hơn sản phẩm bán trong bịch ở petshop và ít bụi!!! rùa của mình xài được mấy tháng rồi mà không có bất cư vấn đề nào về mắt, mũi, hay hệ tiêu hóa!!!
[URL="http://np0.upanh.com/b3.s30.d2/4749e101d27890fae40820647c198efe_48331460.hinhanh1437.jpg[/img[/url[/img"]http://np0.upanh.com/b3.s30.d2/4749e101d27890fae40820647c198efe_48331460.hinhanh1437.jpg[/img[/url[/img[/URL]]
[img][url=http://www.upanh.com/hinh_anh1436_upanh/v/drl83n5q3it.htm][img][URL="http://np5.upanh.com/b2.s29.d1/1a2aa0883aff8072763bdc5b5de0ecc7_48331305.hinhanh1436.jpg

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@kaka7una: Nhìn chuồng đẹp ghê. Có cái hang kia chắc rùa cũng khoái chui ra chui vô. Cây lũa và đá dễ trèo phục vụ cho sở thích khoái leo trèo của rùa.

kaka7una

YTC Developer
@kaka7una: Tại vì mạt cưa dễ dính vào mắt rùa gây đau mắt cho rùa. Mặc dù chỉ dùng mùn dừa, nhưng việc dùng mùn cưa được rất nhiều khách hàng, và các bạn nuôi rùa gọi điện về phản ánh và xin ý kiến rất nhiều (Cứ vài ngày lại có 1 cuộc). Chính vì thế, thay vì dùng mùn cưa, thì dùng mùn dừa tốt hơn.

kích thước hạt mùn cưa và mùn dừa là như nhau (theo kinh nghiệm của riêng tôi thì không ảnh hưởng gì), còn việc ăn nhầm mùn cưa và mùn dừa???

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Chậc, cũng đang định up chuồng, thêm vài đồi dốc cho tụi nó có chỗ xả năng lượng, chứ cứ suốt ngày ăn xong ngủ chắc béo phì wá TT^TT.

Buồn cái là chưa tìm ra, làm đá thì sợ kê ko vững nó đổ ập xuống nữa thì mệt TT^TT, còn lũa thì ko có tiền mua mới chán ....... Haizzz.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
kích thước hạt mùn cưa và mùn dừa là như nhau (theo kinh nghiệm của riêng tôi thì không ảnh hưởng gì), còn việc ăn nhầm mùn cưa và mùn dừa???

Nói chung thì mùn cưa có nhiều loại.

Mùn cưa hút ẩm tốt hơn mùn dừa vì nó khá là khô, nhiều bụi, nhuyễn hơn mùn dừa nhưng đó là loại thường, dễ kím dc ở các xưởng gỗ. Còn một loại mùn cưa nữa, dùng để nuôi hams, loại này có kích thước khá lớn, hút ẩm tốt, dễ vệ sinh, nhưng nếu ẩm quá lâu (tầm 3-5 ngày) thì sẽ nổi mốc xanh, phải thay. Còn mùn dừa thì rẻ hơn, ko bị mốc, có thể dễ dàng phơi nắng rồi dùng lại được vì thế kinh tế hơn.

Còn về việc ăn nhầm thì chưa có dịp thử, lúc mới mua thì test bằng mùn dừa trước, thấy ăn và ị ra được nên quyết định để xài luôn, ko thay bằng mùn cưa nữa

kaka7una

YTC Developer
chịu khó sưu tầm hang hốc, gốc cây (mình vô rừng đào, các bạn có thể tìm mua hoặc xin, sưu tập) một tý thì mấy em có chỗ ở ngay!!! nhìn khung cảnh sinh hoạt của mấy em nó thì cũng có thể thấy các em nó thoải mái và vui nhộn đến như nào! khi mình hang gỗ cẩm giác rất ấm áp, khung cảnh cũng tự nhiên!
mùn dừa thì mình không biết chứ mùn cưa thì thấm hút rất tốt, nhiều khi đi công tác gần cả tháng không thay mùn nhưng không có mùi hôi (vì mình ở trọ nên bể rùa đặt ngay trong phòng và cạnh chỗ mình ngủ-xin khẳng định rằng là không có mùi hôi nhé!!!)
bạn cũng có thể thử đem ít trộn 1 ít phân bón cây vào đất để làm nền, sau đó mua cỏ thảm (cỏ lông heo, cỏ lá gừng, cỏ nhung nhật) giá thành chỉ 30-40k/ mét vuông (từng này là xài dư) sau đó phủ lên đất, bạn nên khoét cỏ thành hình bầu dục rồi lắp vào đó 1 máng nước bằng gỗ, xi măng, kim loại cũng dc. cho giống 1 cái ao nhỏ cho tự nhiên, các góc bể thì trồng cây dâm bụt, cây nha đam...cỏ thảm này bạn có thể thay thế đc nhé rất dễ sống!
mô hình nào cũng có ưu và khuyết điểm...nhưng không gian nhỏ thì theo mình thấy như vậy là phù hợp với học sinh, sinh viên (kinh tế, mỹ quan, phong thủy....)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
chịu khó sưu tầm hang hốc, gốc cây (mình vô rừng đào, các bạn có thể tìm mua hoặc xin, sưu tập) một tý thì mấy em có chỗ ở ngay!!! nhìn khung cảnh sinh hoạt của mấy em nó thì cũng có thể thấy các em nó thoải mái và vui nhộn đến như nào! khi mình hang gỗ cẩm giác rất ấm áp, khung cảnh cũng tự nhiên!
mùn dừa thì mình không biết chứ mùn cưa thì thấm hút rất tốt, nhiều khi đi công tác gần cả tháng không thay mùn nhưng không có mùi hôi (vì mình ở trọ nên bể rùa đặt ngay trong phòng và cạnh chỗ mình ngủ-xin khẳng định rằng là không có mùi hôi nhé!!!)
bạn cũng có thể thử đem ít trộn 1 ít phân bón cây vào đất để làm nền, sau đó mua cỏ thảm (cỏ lông heo, cỏ lá gừng, cỏ nhung nhật) giá thành chỉ 30-40k/ mét vuông (từng này là xài dư) sau đó phủ lên đất, bạn nên khoét cỏ thành hình bầu dục rồi lắp vào đó 1 máng nước bằng gỗ, xi măng, kim loại cũng dc. cho giống 1 cái ao nhỏ cho tự nhiên, các góc bể thì trồng cây dâm bụt, cây nha đam...cỏ thảm này bạn có thể thay thế đc nhé rất dễ sống!
mô hình nào cũng có ưu và khuyết điểm...nhưng không gian nhỏ thì theo mình thấy như vậy là phù hợp với học sinh, sinh viên (kinh tế, mỹ quan, phong thủy....)

Đã và đang làm theo mô hình đó đây, nhưng kẹt cái là cái máng nước đó là cái WC cho tụi nó, cứ đầm mình xuống là xả ko phanh >

kaka7una

YTC Developer
Đã và đang làm theo mô hình đó đây, nhưng kẹt cái là cái máng nước đó là cái WC cho tụi nó, cứ đầm mình xuống là xả ko phanh >

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
thế này nhé, mua cỏ thì em ra đường cộng hòa chỗ ngã 3 với trường chinh, dọc dọc theo đó anh thấy cũng nhiều! hoặc bên đường Phan huy ích cũng có!!! nếu cần vô Yh: kaka7una anh cho địa chỉ của 1 anh bên cây cảnh chuyên thiết kế sân vườn, ảnh chỉ cho em rất nhiệt tình!
Anh không dùng mô hình cỏ vì cho nó ăn cà chua lúc giở cỏ ra chôn phân xuống đất để làm phân bón cho đất thì lâu ngày hạt cà chua mọc khắp nơi, nhìn lộn xộn không thể chấp nhận được, với cái cứt rùa dính bê bết lên cỏ dơ lắm (còn mùn thì rùa ị bao nhiêu mùn nó dính hết - tròn thành 1 cục dễ dọn mà ko vấy bẩn) thêm cái nữa là phương án sân cỏ thì thỉnh thoảng phải dời ra nắng cho cỏ quang hợp, hơi mệt tý, vì chuồng anh khá to lại ở phòng trọ thiếu nắng!
nếu phương án ốp gỗ cũng khá đơn giản!!! em tìm mấy tấm gỗ bằng ván ép, có loại như bàn học sinh (loại đó rất dễ vặn ốc vít mà ko cần khoan), thỉnh thoảng đi ngoài đường a thấy ngta vứt cũng nhiều mà còn xài được! em thu thập về rồi để dành làm chuồng (cẩn thận vì gỗ này dễ bị tác động bởi nhiệt độ quá cao hay bị thấm nước sẽ rã ra), nếu làm chuồng em chỉ cần làm 4 mặt bằng gỗ và 2 mặt bằng lưới (mặt nắp đậy và mặt hướng ra phía ngoài để dễ quan sát thì bằng lưới)

Cỏ thì em đi nhiều nơi rồi, họ toàn đặt làm cỏ thảm mà toàn là cỏ nhật ko à :sad:, còn cỏ lá gừng thì phải mua từng cây về cắm xuống, và phải mua sỉ, mua lẻ thì họ ko lấy về đâu :sad:

Em nuôi 1 bầy ngoài trời, 10 em lận, cũng may là nhà có dc cái sân thượng nên vụ nắng nôi thì khỏi phải lo :D

Chuồng e phân ra làm 2 khu, một khu chuyên dùng để ngủ thì lót bằng mùn cưa, khu sinh hoạt, vui chơi ăn uống này nọ thì e trồng cây và cỏ. Rùa có ị ở khu nào thì cũng ko thành vấn đề.

Vấn đề duy nhất là do mấy em nó thiếu chỗ leo trèo wá, nên cứ nhằm mấy cái vách thùng xốp mà leo nên vụn xốp cứ bay tứ tung, nhìn mất thẩm mĩ vô cùng, đang định kiếm gỗ ốp vào cho đỡ, với lại sửa lại cái sân cỏ cho nó cheo leo tí để tụi nó có chỗ bò TT^TT.
http://www.upanh.com/untitled_upanh/v/8rl35n3qbuk.htm

kaka7una

YTC Developer
thật chi li có hẳn bản đồ luôn, nhà em có diện tích sướng thật!!! :good_job:
nếu để ngoài trời thì anh khuyên em nên dùng gỗ thịt (ván) là tốt nhất (kinh phí hơi nặng), em có quen ai ở tỉnh không thì nhờ người quen hỏi giá cả giùm chứ ở HCM giá gỗ mắc lắm! làm ko nổi đâu (hỏi nhà ai làm thợ mộc đó)...

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
thật chi li có hẳn bản đồ luôn, nhà em có diện tích sướng thật!!! :good_job:
nếu để ngoài trời thì anh khuyên em nên dùng gỗ thịt (ván) là tốt nhất (kinh phí hơi nặng), em có quen ai ở tỉnh không thì nhờ người quen hỏi giá cả giùm chứ ở HCM giá gỗ mắc lắm! làm ko nổi đâu (hỏi nhà ai làm thợ mộc đó)...

Chắc vậy quá, tụi rùa nó khoét gần lủng vách xốp luôn rồi @@, h phải dán băng keo bít bùng nhìn mất thẩm mĩ vô cùng :sadcorner: :sadcorner: :sadcorner: :sadcorner: :sadcorner:

Status
Không mở trả lời sau này.