• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Frog Eyed Gecko ?

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
Như tiêu đề, cho tới nay - 3 tháng nuôi Frog Eyed Gecko mà mình vẫn còn khá nhiều nhưng câu hỏi mang vấn đề về loài này :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :Onion07: :Onion48: mong mọi người một lần nữa chỉ giáo tận tình ạ :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :khoc_nhung_ko_chiu_thua:
Chả là bé Lee Min Hee ( Hâm mộ diễn viên Lee min Ho đẹp trai :phew: nên mình quyết định đặt tên vậy cho em nó :Onion33: )em nó là cái nha, Đã về nhà được khoảng 3 tháng, thay da 2 lần, vết xước da trên đầu đã dần biến mất, ăn khỏe, nghịch khỏe, vệ sinh cũng khỏe.... Nhưng mình thấy hình như vẫn chưa được ổn cho lắm, không biết phải diễn tả với mọi người thế nào nhưng mình muốn hỏi, loài này có cần bổ sung canxi k? nếu có thì bổ sung mấy ngày 1 lần? mình cho em nó ăn toàn dế nhưng sợ em ấy ngán rùi bỏ ăn, vậy có thể cho em ấy ăn loại thức ăn nào khác không? liệu có thể mua loại sâu gạo mà ngoài hàng bán chim vẫn bán để cho em ấy ăn đk k ? Hơn nữa, mùa đông lạnh đang đến với hà nội, có lúc nhiệt độ chỉ còn 12-13 độ, trời không nắng, mà nghe nói loài này thi thoảng phải cho tắm nắng nhưng FEG không thích ánh sáng đèn sưởi và mặt trời??!! ( mâu thuẫn quá à) vậy phải làm sao ? Mình rất yêu bé nhà mình vậy nên mình rất muốn làm những gì tốt đẹp nhất dành cho bé, mong mọi người có thể giúp đỡ mình một chút :loa_loa: :loa_loa: mình xin cảm ơn nhìu

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
Giups mình nha!! tks mọi ng

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
Mọi người ............ ơ kìa, giúp mình chút đi chứ mọi người

kuz4iluv

YTC Developer
:|...gecko k cần tắm nắng nha bạn ^^, cái này mình đã nói rõ từ rất lâu rồi mà, hầu hết các loài thuộc họ gecko (trừ giant day gecko) đều là loài hoạt động về đêm, nên không cần ánh sáng uvb ^^, mùa đông bạn chỉ cần mua miếng headpad(các petshop bò sát hn đều có) đặt 1 bên chuồng (để dưới lót nền-bên trên là cái hang trú) là ok mà ^^
- bạn có thể bổ sung canxi-vitamin bằng cách để canxi-vitamin vào 2 nắp nhỏ như cái nắm lavie rồi để vào chuồng,nó thiếu gì sẽ tự liếm trực tiếp vào 2 chén đó ^^..ngoài ra còn 1 cách nữa là trước khi cho ăn bạn cho dế của bạn ăn các loại rau,củ quả như : cải xanh,bí đỏ, cà rốt, củ cải...sau khi dế ăn 24h sau thì mang cho FEG ăn ^^...đó cũng là cách bổ sung vitamin tự nhiên ^^
- như đã nói thức ăn chủ yếu của e nó là dế,ngoài ra còn gián đất, superworm, mealworm (2 loài worm này không nên cho ăn nhiều vì vỏ khó tiêu + không có nhiều chất dinh dưỡng),waxworm....bạn có thể xen kẽ các loại thức ăn này trong tuần để giúp e nó cải thiện vấn đề ăn uống
Thân

funkyman

T.Viên Năng Động
lovelybobble9xx said:
Như tiêu đề, cho tới nay - 3 tháng nuôi Frog Eyed Gecko mà mình vẫn còn khá nhiều nhưng câu hỏi mang vấn đề về loài này :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :Onion07: :Onion48: mong mọi người một lần nữa chỉ giáo tận tình ạ :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :khoc_nhung_ko_chiu_thua:
Chả là bé Lee Min Hee ( Hâm mộ diễn viên Lee min Ho đẹp trai :phew: nên mình quyết định đặt tên vậy cho em nó :Onion33: )em nó là cái nha, Đã về nhà được khoảng 3 tháng, thay da 2 lần, vết xước da trên đầu đã dần biến mất, ăn khỏe, nghịch khỏe, vệ sinh cũng khỏe.... Nhưng mình thấy hình như vẫn chưa được ổn cho lắm, không biết phải diễn tả với mọi người thế nào nhưng mình muốn hỏi, loài này có cần bổ sung canxi k? nếu có thì bổ sung mấy ngày 1 lần? mình cho em nó ăn toàn dế nhưng sợ em ấy ngán rùi bỏ ăn, vậy có thể cho em ấy ăn loại thức ăn nào khác không? liệu có thể mua loại sâu gạo mà ngoài hàng bán chim vẫn bán để cho em ấy ăn đk k ? Hơn nữa, mùa đông lạnh đang đến với hà nội, có lúc nhiệt độ chỉ còn 12-13 độ, trời không nắng, mà nghe nói loài này thi thoảng phải cho tắm nắng nhưng FEG không thích ánh sáng đèn sưởi và mặt trời??!! ( mâu thuẫn quá à) vậy phải làm sao ? Mình rất yêu bé nhà mình vậy nên mình rất muốn làm những gì tốt đẹp nhất dành cho bé, mong mọi người có thể giúp đỡ mình một chút :loa_loa: :loa_loa: mình xin cảm ơn nhìu
E Nên trang bị kiến thức nhiều hơn trước khi quyết định nuôi 1 con gì nhé,e có thể rất yêu pet nhưng đôi khi vì kiến thức kém e có thể hại đến pet đấy đặc biệt là bò sát
e còn là MOD của Box này nữa nên cần càng phải có kiến thức tốt hơn
Mọi thắc mắc của e anh Kuzai4luv đã trả lời rồi

kjlled1993

YTC Developer
a tường đây e :)) bọn này k cần tám nắng e nhé :)) vì chúng thuộc động vật ăn đêm nên kị as tắm nắng sẽ dẫn đến bị mù hoặc nổ mắt nhé e :) e mua bột canxi rồi cho ra 1 cái đĩa bọn nó sẽ tự liếm khi thiếu , còn khi lột xác nó sẽ ăn xác để bổ sung canxi cho cơ thể , lâu lâu e cho canxi vs dế vào túi nilon rồi xóc lên như thế sẽ bổ sung canxi cho con nhà e đc , còn vtamin thì e cho sâu dế ăn hoa quả nhiều vitamin sau 48h nó ăn luôn sẽ hấp thụ chất dinh dưỡng trong đó , nhiệt độ vào mùa đông thì e dùng 1 tấm sưởi bật 24/24 k tắt nhé để 1/3 bể nuôi thôi đừng để hết nhé :D con thức ăn thì e cho ăn dế , sâu gạo , SW nhé :D mà 1 điều quan trọng là sâu dế e mua về nhớ để 1 tuấn rồi hãy cho ăn nhé sau 1 tuần thì các hóa chất sẽ thải ra hết để tránh bệnh e nhé :D