• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

(GẤP LẮM RỒI! HELP ME) Vấn đề lạ sau Phẫu Thuật

Bí Bo

Tôi có mang cún nhà tôi đến trạm thú y quận 3 tphcm để phẫu thuật. Giống chó Bắc Kinh, 5 tuổi. Bác sĩ Bùi đã thực hiện ca mổ cắt bỏ 2 cục bướu to rất chuyên nghiệp, và khâu lại đàng hoàng. Chó cũng khoẻ lại nhanh chóng. Sau khi phẫu thuật thì hàng ngày tôi và con gái đã phải chở em nó từ Bình Thạnh lên đến đây chỉ để chích một mũi thuốc mong em mau lành vết mổ. Công việc bị ảnh hưởng cũng khá nhiều, nhưng tôi chấp nhận điều đó vì rất thương nó. Đi đã được cả tuần. Vết thương cũng khá lành. Đi lại, ăn uống, chạy nhảy, đi tiểu bình thuong, nhiều khi còn nhanh nhẹn hơn hồi chưa cắt 2 cục bướu ( chắc phải vác 2 cục bướu vĩ đại như vậy, sao tung tăng chạy nhảy được) . tuy nhiên có một phần ở vết mổ nó chảy một chút dịch ra trong trong, hơi có chút sền sệt, ko có mùi hôi (theo cô bs khám tại đó gọi là dịch, chứ ko phải mủ). Tôi tiếp tục đi tái khám mỗi ngày (tính đến nay dã 7 ngày rồi) , nhưng thấy cũng vẫn rỉ ra chút chút dịch đó. Tôi thấy mỗi ngày em nó cứ phải chịu chích 2-3 mũi thuốc thì có dễ chịu gì đâu, đã vậy tôi còn có công ăn việc làm. Xin đựơc hỏi : Thứ nhất: Không biết tôi có nên chích nữa ko, hay để cho em nó tự lành? Thứ 2: tôi Thắc mắc là chỉ khâu tự tiêu hay phải đi cắt ? Thứ 3: tôi muốn sát trùng vết thương cho em nó thì nên dùng thuốc đỏ hay nước muối ạ? Mong sớm nhận được hồi đáp . Chân thành cảm ơn mọi người. Con gái tôi nó thấy con chó mình cứ liếm liếm chỗ đó nên cũng sợ, nó suốt ngày đi lên đi xuống canh xem em nó có sao ko? thiệt chứ, cả nhà cũng thấy buồn lắm :( Ăn cơm chả thấy ngon, ngủ cũng chả yên giấc... Mong mn trả lời càng sớm càng tốt :)

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
1. Bạn nên chích tiếp. Vì họ thường sẽ chích kháng sinh để chống nhiễm trùng và thuốc bổ để cún dc tăng cường sức đề kháng.
2. Chỉ khâu bên trong sẽ tự tiêu, bên ngoài, phải cắt.
3. Bạn dùng providine rửa vết thương, sau đó lấy thuốc đỏ rắc lên, để vết khâu nhanh khô.
Việc ra dịch sền sệt là rất bình thường. Theo dự tính của mình, khoảng 3 hôm nữa e nó sẽ hết. Lúc đầu hết chậm, hầu như không thấy tiến triển. Nhưng 1 khi bắt đầu hết dịch, thì lại hết rất nhanh. Sau 1 ngày bạn sẽ thấy khác hẳn.
Cún cứ ăn khoẻ ngủ khoẻ là không lo lắng gì cả.

Bí Bo

Dạ... Cảm ơn bạn nhiều lắm! Cả nhà lo cho em nó quá... Bạn nói vậy tôi cũng yên tâm phần nào :) Không biết có nên băng bằng băng keo cá nhân, hay là cứ để vậy... Sợ em nó liếm hoài vết thương ko chịu lành :(

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
B
Dạ... Cảm ơn bạn nhiều lắm! Cả nhà lo cho em nó quá... Bạn nói vậy tôi cũng yên tâm phần nào :) Không biết có nên băng bằng băng keo cá nhân, hay là cứ để vậy... Sợ em nó liếm hoài vết thương ko chịu lành :(

ban cứ để vậy, k cần băng keo nhé