• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

giúp em với!

s2kool77

YTC Developer
nhà e có nuôi 1 bé rùa sulcata size 6cm,khi về nhà thì bé không sao cả nhưng nuôi được tầm vài ngày thì có hiện tượng mắt trái mở to hơn mắt phải,hốc mắt sâu nữa.mắt không sưng không gì hết,bị như vậy có sao không mọi người?bị như vậy nó có hết không ạ?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Sulcata là một trong những loài rùa háo nắng, vì chiếc mai to dày của chúng cần rất nhiều canxi, nhất là rùa con, chúng sống trong mội trường khô hanh, nhu cầu canxi của chúng là rất cao, ngoài thiên nhiên, Sulcata ăn những loại thức ăn có tỉ lệ CanXi:phốt pho là 5:1, trong khi núi vàng chỉ cần 1:1 hoặc 2:1 là đủ. (tỉ lệ Ca:p trong thức ăn càng chênh thì khả năng hấp thu canxi càng cao)
Ngoài ra nếu nhiệt độ và độ ẩm trong chuồng quá cao, chúng sẽ dễ mắc các bệnh về tiêu hóa, hô hấp cũng như các bệnh về mắt.

Người nuôi Sulcata thường đi kiếm xương rồng Nopal hoặc trộn bột Canxi vào thức ăn.

Mắt rùa trũng sâu, mở ko lên và yếu thì rất dễ dính viêm phổi, bạn nên thay đổi nhiệt độ và độ ẩm chuồng cũng như khẩu phần ăn của nó.

s2kool77

YTC Developer
chuồng nuôi rùa của em rất rộng và chỉ lót chuồng 1 lớp mỏng,lót bằng cùi bắp sấy khô:(
e để ngoài ban công nữa nên nhiệt dộ với độ ẩm đâu cao lắm đâu a :(
với lại từ 7h đến tầm 11h30 trưa có nắng gọi vô chuồng nên e có lấy 1 miếng gỗ che lại 1/3 cái chuồng
canxi thì e cạo từ miếng mai mực ra trộn vào thức ăn cho nó ăn , e còn mua thêm vitamin để phòng tránh mai nó bị kim tự tháp nữa.
em rước nó về tuần đầu thì bình thường nhưng bắt đầu tuần thứ 2 thì e thấy bị vậy r,e cứ tưởng nó lột da nên kệ,đến bây giờ đã tuần thứ 3 nên e lo lắm..

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Tốt nhất là e đưa hình lên đây cho ae xem tình hình như nào mới giúp dc.
Chụp cả chuồng luôn.

Tiện hỏi:
- Em rùa có đi đứng loạng choạng ko ?
- Có ăn uống bt ko ?

s2kool77

YTC Developer
Bobeouuu said:
Tốt nhất là e đưa hình lên đây cho ae xem tình hình như nào mới giúp dc.
Chụp cả chuồng luôn.

Tiện hỏi:
- Em rùa có đi đứng loạng choạng ko ?
- Có ăn uống bt ko ?
dạ rùa em đi đứng bình thường,ăn uống bình thường luôn.nhưng nó ăn không theo giờ giấc,mỗi lần ăn thì ăn ít nhưng nhiều lần,nó không chịu ở yên trong chuồng nên e bắt nó ra bò long nhong trong nhà

lazymen said:
rùa sul nuôi không có đèn UV dễ ngỏm lắm nha bạn, rùa còn bé, bạn nuôi ở ban công chênh lệch nhiệt độ khác nhau giữa ngày và đêm khiến rùa bị cảm nên sổ mũi, để lâu rùa có thể chết
dạ ban ngày em để ngoài ban công nhưng ban đêm em bỏ vào cái hồ mica nhỏ lót vải vụn,khăn giấy ạ :d