• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hướng dẫn chăm sóc chó triệt sản

hiennguyen1308

Chắc hẳn rất nhiều bạn nuôi chó cái không muốn chó của mình sinh con. Và việc đi triệt sản cho chó cái là điều sẽ tất yếu diễn ra với chú chó của họ. Nhưng liệu triệt sản cho chó cái có tốt?

Mặt tích cực:

· Đầu tiên ta thấy sẽ giúp chó cái không bị viêm tử cung tích mủ.

· Thứ hai, chó cái sẽ không lo đến căn bệnh ung thư vú.

· Thứ ba, giúp bạn hoàn thành mong muốn chó cái không đi động dục để mang thai.

Mặt tiêu cực:

· Bạn sẽ thật lo lắng khi phẫu thuật triệt sản cho chó cái nhà mình.

· Bạn sẽ mất nhiều công sức cho quá trình chăm sóc cho chó cái sau triệt sản. Vì nó không phải chuyện dễ dàng.

Bài viết này sẽ cung cấp toàn bộ kiến thức về việc chăm sóc cho chó hậu triệt sản để giảm nguy cơ biến chứng xuống thấp nhất có thể.

1. CON ĐƯỜNG TỪ PHÒNG KHÁM VỀ NHÀ SAU PHẪU THUẬT

Chuẩn bị:

· Phương tiện

Chó sẽ cùng bạn trở về nhà khi nó có thể tự đứng dậy và đi lại bình thường. Và tất nhiên, chúng không thể tự đi bộ về nhà, hãy chuẩn bị 1 chiếc xe để đưa bé về nhé!

· Người đi cùng

Dù phương tiện là xe máy hay ô tô, thì bạn vẫn cần 1 người bạn đi cùng mình để có thể ẵm chó về nhà. Chó còn khá yếu nên không thể tự đứng trên xe máy hay ngồi trên ô tô!

· Chuẩn bị những thắc mắc cho bác sĩ thú y

Việc làm này sẽ giúp bạn có đầy đủ kiến thức để chăm sóc chó sau triệt sản. Bạn sẽ không bị bỏ lỡ những câu hỏi thú vị dành cho bác sĩ thú y.

2. CÁCH CHĂM SÓC CHÓ SAU PHẪU THUẬT

· Môi trường xung quanh yên tĩnh

Trải qua 1 ca phẫu thuật triệt sản hết sức mệt mỏi, chó cần không gian để nghỉ ngơi. Và không gian lí tưởng nhất là phải yên tĩnh. Tránh để cho tiếp xúc với các bữa tiệc ồn ào ở nhà hay những người lạ mặt ghé thăm.

· Quan sát chó trong 24h đầu tiên sau khi về nhà

Bạn không cần thiết phải nghỉ việc ở nhà nhiều ngày để bên chó sau ca phẫu thuật. Chỉ cần ở bên quan sát chúng trong 24h đầu tiên sau khi về nhà là đủ.

Hãy để ý xem chó có tỉnh táo, ăn uống bình thường và đi vệ sinh ra sao? Nếu có bất kì triệu chứng gì, hãy thông báo ngay với bác sĩ thú ý để nhận được sự chăm sóc cho chó.

· Cho chó ăn nhẹ

Sau khi thuốc mê tan dần hết, hãy cho chó những bữa ăn đầu tiên sau ca phẫu thuật mệt mỏi.

Khẩu phần ăn của chó nên ít hơn ngày thường theo những loại thức ăn chuyên dụng cho chó sau phẫu thuật. Khi ấy, chó dễ buồn nôn.

Nếu có thể hãy cung cấp sữa cho chó uống.

· Cho chó ăn bình thường sau 24h đầu tiên từ khi về nhà

Sau 1 ngày phẫu thuật, hãy chuyển sang chế độ ăn bình thường. Về cách đi vệ sinh, có thể sau phẫu thuật chó sẽ không đi nặng trong 2 đến 3 ngày. Nên bạn không cần quá lo lắng.

· Để chó một mình

Việc để chó 1 mình 4 tiếng mỗi lần sau 4-5 ngày phẫu thuật sẽ giúp chó có những giấc ngủ yên tĩnh. Việc đó hỗ trợ hồi phục thể lực rất tốt.

Không những vậy, khi để chó 1 mình như thế, sẽ giúp bạn có cơ hội để quan sát những dấu hiệu sau phẫu thuật. Để phỏng đoán xem chúng có bị biến chứng không!

· Qua thời gian 4-5 ngày sau phẫu thuật

Qua quãng thời gian này, bạn có thể để chó ở nhà 1 mình nếu không có biến chứng gì cả.

Điều bạn cần quan tâm là nhớ ngày rút chỉ cho chó. Ngày thứ 10 đến ngày thứ 14 sau phẫu thuật.

· Giúp Giảm đau chó ở vết thương

- Uống thuốc giảm đau.

Hãy cho chó uống thuốc giảm đau theo chỉ định của bác sỹ thú y. Bạn có thể trộn thuốc vào thức ăn hoặc nước uống. Hãy duy trì thuốc giảm đau trong 4-5 ngày sau phẫu thuật.

- Chú ý các dấu hiệu cho thấy cho đang đau như: Kêu rên, Bỏ ăn uống, đi đi lại lại với dáng điệu rất khổ sở và buồn rầu, đặc biệt chó khi bị đau thái độ rất hung dữ.

- Liên lạc với bác sỹ thú y nếu thấy thuốc giảm đau không có tác dụng với vết thương của chó.

· Hãy giúp cho được nghỉ ngơi

Sau ca phẫu thuật triệt sản, nghỉ ngơi sẽ giúp cho hồi phục thể lực. Vết thương cũng dần se lại và lành lặn. Vậy nên nghỉ ngơi rất quan trọng!

Bạn cần:

- Không cho chó vận động quá nhiều

- Sử dụng dây xích để cố định chó đi lại

- Không chơi đùa mạnh bạo với chó

- Hãy giúp chó lên xuống xe

- Nếu chó nhà bạn thuộc loại chó quá hiếu động, hãy trao đổi để lấy ý kiến từ bác sỹ thú y.

3. KHÔNG ĐỂ CHÓ LIẾM VẾT THƯƠNG SAU PHẪU THUẬT

· Trong 24h đầu tiên, để nguyên băng gạc

Băng gạc có chức năng chống tiếp xúc vết thương mới với không khí giúp tránh nhiễm trùng vết thương.

Ngoài ra, nó còn giảm thiểu trường hợp da chó bị kích ứng.

· Sử dụng dụng cụ loa chống liêm cho chó

Bạn có thể sử dụng các mẫu loa chống liếm để cho chó đeo. Nó khiến chó không thể liếm được vết mổ.

· Nếu nhà còn nhiều vật nuôi khác, hãy mặc áo cho chó sau phẫu thuật

Mặc áo thun cho chó sẽ giúp cho những vật nuôi khác không có cơ hội để lại gần mà liếm vết thương kia.

Bạn nên thay áo thường xuyên để giữ vệ sinh cho chó.

Hãy sử dụng các mẫu áo dễ mặc và tránh tiếp xúc tới vết mổ nhé

4. CHĂM SÓC VẾT THƯƠNG CHO CHÓ SAU PHẪU THUẬT

· Kiểm tra vết mổ thường xuyên cho tới khi lành hẳn

Việc bạn kiểm tra thường xuyên, để phát hiện xem vết mổ sắp lành chưa. Có dấu hiệu nhiễm trùng không? Để kịp thời chữa trị cho chó.

· Rửa vết mổ khi thấy dấu hiệu bẩn để tránh nhiễm trùng

Hãy sử dụng dung dịch muối loãng hòa với nước sôi để ấm và rửa cho vết mổ ấy nhé. Đảm bảo rửa thật sạch nhưng phải nhẹ nhàng .

· Khu ổ đệm và chuồng nằm của chó cần giữ gìn vệ sinh sạch sẽ

Giữ gìn vệ sinh sạch sẽ môi trường xung quanh chó, sẽ giúp vết mổ tránh được những loại vi khuẩn virus tiếp cận.

Chúc bạn chăm sóc chó triệt sản thành công.